Hỏi về dây mạng lan ?

tungbuonhl
4/4/2018 3:34Phản hồi: 11
Em kết nối cổng Lan của modem quang vnpt vào cổng Wan wifi tp link . Khoảng cách 20m . Thời gian đầu thì ko sao cả mạng vẫn kết nối bình thường . Nhưng thời gian gần đây mất kết nối internet đèn wan của wifi ko sáng, chợp chờn lúc có lúc không . Em đã bấm lại 2 đầu dây lan lại rồi mà vẫn ko đc . nhưng khi dùng thử dây lan đi kèm wifi kết nối với modem thì đèn wan sáng luôn có mạng luôn . Vậy nguyên nhân là do dây bị đứt bên trong hay là do khoảng cách xa quá nên mất tín hiệu hay là do em bấm 2 đầu hạt mạng ko đúng ( 2 đầu Mạng em bấm các màu song song giống hệt nhau ) e mong mọi ngưởi giúp đỡ . Em xin cảm ơn
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đứt dây nhỏ bên trong cáp rồi. Bác nên mua thêm 1 thiết bị kiểm tra cáp để dễ nhận biết. Khoảng cách hiệu dụng tối đa của cáp ethernet là 100m.
@Penguin Pingu Em cảm ơn bác . Giờ mà bị đứt dây nào đó bên trong thì có cách nào khắc phục ko bác
@tungbuonhl Thay nguyên sợi luôn chứ sao nối được bác 😁
@tungbuonhl Dùng đồng hồ vạn năng để xác định dây đứt thuộc về cặp dây nào (VD cặp màu cam), sau đó bấm lại đầu dây, thay cặp bị đứt bằng cặp màu nâu (vì cặp này ko dùng đến trong dây LAN).
@Penguin Pingu Muốn nối thì có đây:
https://vienthongxanh.vn/wp-content/uploads/2017/06/dau-noi-mang-rj45.jpg
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bên ngoài người ta bán công cụ để test cáp mạng ấy, nếu sử dụng nhiều thì sắm về sài
mtri13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dây dỏm, là kẽm mạ đồng bên ngoài chứ ko phải đồng nguyên chất, 1 thời gian bị oxi hóa thì nó vậy. Thay dây mới là xong, chịu khó mua loại xịn hơn 1 chút 😃
Có vẻ bạn bấm sai thứ tự dây
Đúng phải thế này:
Bấm như bác trên là chuẩn rồi đó
Có mấy máy chuyên để test thông mạch trường hợp bác tự bấm dây tại nhà
Con này là rẻ nhất này
dây dỏm rồi. Bạn mua lại dây cáp nào tốt tốt xíu, xài đáng đồng tiền. Golden Link nè, ensoho cũng được. 😁
greatmen88
TÍCH CỰC
5 năm
Bạn bấm đầu cùi bắp rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019