Hỏi về màn hình và EVF của canon M50

TrunggBunggBu
13/11/2019 14:24Phản hồi: 8
Hỏi về màn hình và EVF của canon M50
Mọi người cho em hỏi cách cân lại màn hình và EVF của M50 với ạ. Ở thực tế cảnh đang rất ấm, nhưng khi nhìn vô EVF thì nó có kiểu lạnh lạnh. Nhưng khi nhìn qua EVF của các máy DSLR thì ảnh có vẻ rất thực. Các cao nhân cho em xin cách khắc phục với ạ hay đó là tình trạng chung của các máy mirrorles
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EVF không cân được đâu nha 😁. Với lại EVF và màn hình sau máy dùng 2 loại panel khác nhau nên màu sắc ra cũng khó mà giống được. Còn bác nhìn qua OVF của DSLR thì "có sao thấy vậy" do nó là kính ngắm quang học. Những máy DSLR (hay DSLT) dùng EVF thì do kích thước nó to hơn nên sẽ gắn được EVF tốt hơn so với không gian nhỏ xíu của mirrorless :D.

Mình thì ngược lại so với bác, thấy EVF màu rất đẹp và tương phản tốt trong khi cái màn hình sau lưng máy thì nhìn mắc ói :p (xài máy Sony).
@Penguin Pingu vậy màu của EVF là tình trạng chung hả bác, em lại thích màu màn hình hơn, nhìn màu evf nó cứ tối tối với kiểu lạnh lạnh nhìn không đẹp mắt.
@TrunggBunggBu Cái đó tùy máy bác ơi, con máy mình xài thì màn hình thấy gớm lắm, được cái EVF đẹp 😁. Nhưng mà tình trạng chung của EVF là vậy, trừ khi cả EVF và màn hình xài chung 1 loại panel thì mới không có chuyện lệch.
@Penguin Pingu cảm ơn bác khai sáng cho em ^^
DSLR sử dụng OVF nên bạn nhìn thấy mọi thứ đều là thật dc phản chiếu qua gương lật, còn EVF vốn dĩ là màn hình OLED nhỏ, mà OLED thì thường hơi rực rỡ hơn bt và đắng hơn là không có cách nào làm cho nó giống với thực tế
@Dj_nguyenvu cảm ơn bác ^^
Idiot133
ĐẠI BÀNG
4 năm
Với các máy DSLR, ảnh bạn nhìn qua ống ngắm OVF là ảnh thực nên khó (chính xác là không thể) lệch màu. Còn ảnh nhìn qua EVF của các máy mirrorless là ảnh đã được xử lý nên lệch màu thường xảy ra có thể do 2 nguyên nhân: Thứ nhất là do chất lượng hiển thị của EVF, thứ hai là do máy chỉnh nhiệt độ màu không đúng với hoàn cảnh ánh sáng.
@Idiot133 Nhiệt độ màu em toàn để AWB không à bác, chứ em ít khi set bằng tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019