Hỏi về máy móc Axelo côn tay

xixttvn
13/10/2017 2:1Phản hồi: 15
Chào các bác, e cũng ko rành về máy móc lắm, các bác cho e hỏi 2 câu:
1 - xe vặn ga đột ngột hoặc chạy số cao ở vận tốc thấp thì nghe tiếng lọc cọc là máy bị gì
2 - xe e chạy cũng 2 năm, h máy rung và kêu thấy rõ, ko êm ru như mới mua, h e muốn làm lại máy sơ sơ cho đỡ kêu và rung thì e phải làm tối thiểu những bộ phận nào

bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho e giá cả sữa chữa thay thế với ạ, tại e sợ đem ra tiệm lại bị thợ chém, e xin cảm ơn
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. xe côn tay thì vận thấp thì phải về số nhé
tranducluong
ĐẠI BÀNG
7 năm
#1 , lỗi ở nài , việc đi chậm chạy số cao không khác gì bạn bắt chiếc xe chạy với tải nặng cả , rung với kêu là đương nhiên
#2 , do #1 nên mình ko dám bàn , chạy vậy máy nó xuống đồng bộ lắm .
lopmotor
TÍCH CỰC
7 năm
Mua chai carbon clen đổ vào hoặc loại vệ sinh buồng đốt nào đó. 2 năm dùng 1 lần cũng được rồi.
Máy kêu nhiều thì chỉnh lại cò là êm ngay
Xe bác chắc nát bộ nồi cmnr.
Bác chạy tốc độ nào số đó.
Xe côn mà bavs chạy đc 2 năm lên bavs hỏi câu xe em chạy sao nó kêu ộc ộc là hiểu rồi.
K biết axelo của bác thế nào.xe em thì
1-15 số 1
15-25 số 2
25-38 số 3
38-50 số 4
50-60~65 số 5
Trên nữa thì số 6
Giang_ca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vthoai94 xe họ 4 số, cụ chỉ lên tới 6 số. Hay thiệc
@Giang_ca E có ns xe em là xe axelo đâu.e bảo bác kia tìm hiểu xem ntn mà
1. Máy chẳng bị gì, Côn - Số không phù hợp, vận tốc thấp đi số thấp thì không bị, (bạn chạy 2 năm mà không biết vấn đề này thì hơi lạ). Điều chỉnh lại cách chạy xe côn tay nhé
Cách khắc phục: bán mua tay ga

2. Không có chiếc xe nào chạy 2 năm mà êm như lúc mới được
Cách khắc phục: mua xe mới
Có ai cho em hỏi, xe axelo chạy được 2 năm, hổm đưa cho bạn mượn, bạn chaky tuột nồi, thay đồ hết 1tr mấy, xong xe chạy vẫn mạnh, nhưng khi chạy số 3 tốc độ 20, nhống ga lên buông côn hơi nặng gần hết côn thì nồi xe kêu cái rột... ê yên xe luôn, cái tiếng kiểu như bị khua cái răng xe, em đã thay 2 mặt nhôm, với 2 miếng lá ngoài trong, nhưng vẫn còn tình trạng vậy, xe vẫn mạnh, nhưng khi buông côn gần hết là nó kêu cái rột, nó chỉ kiu khi nhóng ra lớn, rồi buông côn... tiếng kiêu giống như bị róc, mà kiểu như khua khua, giống như bị chạy răng xe... chạy số 3 tốc độ 20-30 mà nhóng ga lớn, buông côn từ từ ra, khi gần hết côn là nó bị kêu cái rột lớn, chỉ cần bóp côn xe có tốc độ từ 20 trở lên, nhóng ga lớn buông côn gần hết là bị kêu cái rột vậy ạ... có ai biết tình trạng xe như vậy là sao không ạ?
inkpot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trần Trọng Hồ Thì mình mới kêu kiểm tra nhông sên dĩa vì cái đó nằm ngoài máy, còn bạn nói thay là trong lốc máy mà. Lốc nồi bên phải còn nhông sên dĩa bên trái nên nhiều khi thợ không kiểm tra chăng? Theo bạn mô tả thì mình thấy giống nhảy sên hơn là bị trong máy.
Còn nếu không phải nhông sên dĩa thì có khả năng vả bánh răng trong hộp số, phải tháo hết nguyên cục máy ra để thay. Mình từng bị vả bánh răng số 4 suốt mấy năm trời, cứ tưởng sên kêu, tới lúc hết chạy được số 4 mới biết (haha). Đem vô hãng tháo ra thấy bánh răng gãy hết vài răng, các răng còn lại đều bị mẻ sắp gãy.
Theo kinh nghiệm cá nhân thì bạn cứ kiểm tra cái ở ngoài và dễ thay trước rồi mới tính mấy cái khác.
Edit: Thêm cái link có hình cho bạn dễ hình dung:
http://xedoisong.vn/tu-van/dau-hieu-can-thay-nhong-xich-moi-cho-xe-may-8233.html
@inkpot Nhông sên dĩa thì em đã thay rồi, nhưng tiếng kêu nó phát ra bên mặt nồi bên phải, mặt nồi có côn á, mà bên mặt nồi bên phải em đã thay mới toàn bộ rồi, mà nó vẫn còn kêu, nên mới khó hiểu nè
inkpot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trần Trọng Hồ Vậy thì bạn cứ đem ra chỗ đã làm để hỏi họ là dễ nhất. Chứ nồi mới làm mà không bắt thì chả biết nói sao 😁
@inkpot Cái thằng sửa xe đó nó nói củng không biết bị gì luôn, nó nói khi nào rảnh, đem lại nó, nó gã ra rồi canh lại toàn bộ =_=
xe axelo 4 số phải biết cách chạy côn nhuyễn mới chạy nó lâu dài đc, theo mình 2 bạn nên mua ex150 cho dễ chay, số nhẹ và ko gằn như axelo hơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019