[Hỏi] về ống chụp chân dung cho máy Crop

28/5/2013 3:47Phản hồi: 25
-Các Anh có thể cho e hỏi một tí được không ạh?

-E đang cần mua một ống kính dùng để chụp chân dung ngoại cảnh. Qua những bài viết chụp chân dung trước đây A. starnt đã từng chia sẻ trên diễn đàn thì không nên dùng những ống fix có tiêu cự wide, mà nên dùng những ống có tiêu cự tele như 85mm và lớn hơn v.v....E cũng thích ống 85mm f1.8 canon untrasonic.

-Nhưng em thắc mắc 1 điều là e đang xài máy Crop Canon 600D vậy thì khi gắn ống 85mm có phải tiêu cự sẽ thành tương đương 135mm không? Như vậy có thể sẽ phải đứng rất xa mẫu gây bất tiện k? Có phải chuyển xuống ống 50mm f1.4 untrasonic để khi nhân với hệ số máy crop 1.6 là 80mm (đúng với tiêu chuẩn chân dung) cho vừa tầm k?

-E xin nhắc lại tiêu chí của em chỉ là chụp mẫu ngoại cảnh, chỉ cần xóa phông tốt và cho bokeh tương đối đẹp thôi, mong máy a có thể tư vấn cho e mua một ống kính phù hợp! E xin cảm ơn!

-Thân!
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

whoareyou
ĐẠI BÀNG
11 năm
85f1.8 luôn và ngay.
dạ e cũng thich 85mm 1.8 mà gắn vào máy crop nó gần tương đương 135mm lận, nên không biết như thế nào, mẫu đứng bên này đường, mình đứng bên kia đường thì chết!
@BaBa Ko Biết Bơi Thế giả dụ bác muốn chụp 1 tấm set như thế thật, nhỡ bác dùng fix 50 thì bác phải đứng ở giữa đường à? 😃
Ống fix phải zoom bằng chân nên theo quan điểm của mình cái sự "bất tiện" ở tiêu cự 50 hay 85 nó không chênh lệch nhau là mấy đâu.
1 vote ngay và luôn cho 85 1.8 ( vì mình cũng có em này) 😁
mượn 1 chiếc ống 28-105 hoặc 28-135, trói nó lại ở 2 tầm tiêu cự 50 và 85 chụp thử liên tục, để test khoảng cách làm việc.
Ống 85 chắc chắn sẽ cho bokeh mịn đẹp hơn 50, nhưng nếu phong cách không di chuyển quá xa thì vẫn phải lựa chọn 50mm
whoareyou
ĐẠI BÀNG
11 năm
85f1.8 focus inner không thò thục như 50f1.4 nên còn có tác dụng chống bụi rất tốt. Đặc biệt 85 là USM, còn 50 chỉ micro USM thôi.
theo mình thì từng chụp thì thấy con 50mm f1.4 đẹp hơn 85 f1.8
@JunJin1921 Cho em xin tý hình minh họa 😃
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
50 1.8 ngon bổ rẻ 😃
@dracula00 y bạn là hút bụi rẻ
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@JunJin1921 bác mua máy về để chụp hay để ngắm, trưng bày? e chưa thấy ai hỏng 50 1.8 vì vài hạt bụi cả. Nó ko hoàn hảo, nhưng nó là 1 lens rất tốt 😃 đừng mắc bệnh thần thánh hóa thiết bị bác ạ. Còn nếu bảo ngon thì e nghĩ nên tư vấn lens L, ví dụ như 85 1.2L, 135 f2L .... vô đối chân dung luôn 😃
sặc, thôi mà mấy anh, e không biết nên nhờ mấy a tư vấn mà, đừng làm mất tinh cảm chứ, ai cũng có một quan điểm của riêng mình, e xin chân thành cám ơn các anh đã tư vấn cho e. 😃
Nếu đã đầu tư nên đầu tư 50 f1.4! Vì len 50f1.8 rất tệ!
50 f1.4 ổn rồi hợp lý nửa gôm về nha bác
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác chủ có thể ngâm cứu qua lens MF, cũng khá thú vị, và các lens cũng khá rẻ + có nhiều lens tốt. Biết đâu lại hợp
@dracula00 Dạ, chắc e đầu thư thêm 1tr mua 85 1.8 luôn mấy a ơi, chứ mắt e kém lại dùng MF nữa là hinh nhòe ỳ xèo là tiêu, cám ơn a nhiều nha!
Mình đã từng dùng Body 600D và Lens 85f1.8. Nhìn chung, hình rất nét, xóa phông tốt, nổi bật chủ thể và bokeh tròn đẹp. Chất lượng tương đương giá tiền. Nên chọn 85f1.8!
Ok, mình minh họa 02 hình sau chụp bằng Body 600D và Lens 85f1.8 USM:

Hình chụp nửa đầu người từ phía sau tại f1.8-tốc độ 1/80sec-iso400: cho chủ thể nổi bật, hậu cảnh mượt với bokeh tròn, sáng lung linh.​

Hình chụp chùm hoa mai vàng tại f5.6-tốc độ 1/160sec-iso200: chủ thể rõ nét với hậu cảnh mờ, bokeh tương đối tròn, tại f5.6 có thể đếm được số lá khẩu của ống kính là 8 lá.
Thank các bác, e đã mua 85/1.8 nhìn chung hình rất đẹp. Nét êm ru và nhanh, thích tóa. Các bác có thể coi hình e chup thêm qua link:
http://www.flickr.com/photos/babaphotography/
http://www.facebook.com/ChupAnh49k
@BaBa Ko Biết Bơi @BaBa Ko Biết Bơi vào flirck trả lời hộ mấy cái comment của mình nhé
anhghetem07
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BaBa Ko Biết Bơi Hi bạn hình bạn chụp co blend màu lại ko?
khoảng cách mà bác chụp ảnh mẫu cả người mà e xem trong flick chừng bao nhiêu ấy ạ?e cũng đang băn khoăn như bác, và cũng có bộ gear như bác..^^
Cho em "đào mộ" tí. Em có con 600D len kit, giờ em muốn nâng len. Nhờ các bác góp ý cho em với, nhu cầu như sau:
1. Len cho sự kiện, đám đông có thể dùng 17-40F4/L được ko?
2. Len cho chân dung: thấy các bác bảo 50mm 1.8 ngon bổ rẻ.
Xin nói thêm, em làm bên khách sạn nên nhu cầu chung là chụp nội thất phòng ốc, quang cảnh và event. Nhờ các bác tư vấn cho 2 len đáp ứng được nhu cầu của em ạ, kinh phí thì chỉ khoảng 20tr trở lại, càng rẻ càng tốt để tiết kiệm cho đơn vị ạ.
Cảm ơn các bác nhiều!
hx100
CAO CẤP
9 năm
@fieubatzangho cắm trên crop, 17-40/4L ko bằng Sigma 17-50/2.8 OS HSM dc, bạn mua Sigma đi, ngon bổ rẻ, nếu thấy tối thì đầu tư thêm flash 1 con flash ngon nữa là ok ;) chi phí hết ~ trên 10 củ thôi
Cảm ơn bạn. Để mình xem thử
le.saigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sigma . 50-100mm f/1.8 dc hsm art , lens dùng cho DX (máy Crop) lens một trong ba .
(85-f1.8 +105-f1.8 +135-1.8) nhưng lens này trọng lượng khá nặng (một ký tư ) không có chống
rung (OS hay VR) rất là đáng ngại khi chụp mẫu ngoại cảnh .
vào đay mới biết còn nhiều cái mà mình chưa biết đến

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019