Hỏi về xe đạp tre

jindo0910
22/4/2014 8:10Phản hồi: 19
Hỏi về xe đạp tre
Chào mọi nguơì,

Mình không phải là dân chơi xe đạp chuyên nghiệp, nhưng thích đạp xe đạp khi có thời gian rãnh. Mình có xem trên mạng thấy có các mẫu xe đạp bằng tre nhìn rất hay và độc đáo, mình khá quan tâm về loại xe đạp, mọi người có ai rành về xe đạp tre cho mình hỏi các thông tin như sau:

- Chất liệu tre có đảm bảo an toàn cho khung sườn xe?
- Cách bảo quản có khác gì so với sườn xe khác?
- Ở Việt Nam có chỗ nào bán xe này chất lượng tốt, uy tín, giá cả thế nào, vì mình thường thấy ở nước ngoài mới có và giá của nó cũng khá cao (trung bình 1500$ trở lên)

19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Viet_vud
ĐẠI BÀNG
10 năm
e ko biết mọi người thế nào chứ bản thân e nhìn xe đạp tre nó cứ "2 lúa" kiểu gì đó. Mà thực ra thì có mỗi cái khung làm bằng tre, thực sự thì cũng chưa gọi gì là sáng tạo cả. Cảm nhận của riêng e các cụ đừng chém
jindo0910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Viet_vud Chắc bnạ chưa thấy các mẫu xe đạp tre rất đẹp, mình nhìn là mê liền, cơ bản là mình không phải dân chơi xe đạp quá rành nên không biết là tre thì có đảm bảo độ an toàn, có dễ bị hử hỏng hay không, ở Việt Nam mình có ai làm đại trà chưa (để giá thành có thể giảm xuống).

Mình gửi các mẫu xe đạp tre đẹp

http://www.pandabicycles.com/shop/the-legacy/

http://www.erbacycles.com/bamboo-bikes/custom-bamboo-bikes/
jass.tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác lên Youtube hay các trang nước ngoài tìm hiểu thử xem người ta dùng xe sườn tre nhiều lắm rồi. Người ta dùng nó để đi cả nghìn dặm có sao đâu, xuyên Việt mà chưa vấn đề gì. Xe VN được dùng đầy từ trong đến ngoài nước. Bác tìm hiểu về thương hiệu Boo nhé (mặc dù không phải do người Việt sáng lập nhưng tre và sản xuất đều tại VN), sản xuất đại trà từ hồi nào rồi mà bác bảo hàng mẫu không bán.
Tre là vật liệu đẳng hướng (tính chất giống carbon) nên chịu lực (đúng hướng) rất tốt. Về bảo quản thì bác không phải lo lắm đâu, các bác làm sườn đều đã xử lý hóa chất cho sườn rồi nên không cần phải ngại.
bạn phải biết cách xử lý cho tre được bền lâu,ko bị mối mọt.còn các khớp nối nữa,kích thước,chất liệu ghép.chất kết dính,...
jass.tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@J-Deluxe Nghe bạn nói có vẻ rành, bạn có chơi xe đạp và đặc biệt xe đạp tre không?
mình ko chơi nhưng mình mê xe đạp,tìm hiểu về xe đạp,tuy ko nhiều ,chỉ đủ ở độ biết chút ít thôi.
jindo0910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@J-Deluxe Theo bạn thì xe đạp tre sẽ có ưu điểm và nhược điểm gì so với xe đạp khác. Ngoài việc mình thấy nó có vẻ đẹp rất riêng và vintage.
thongck88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Riêng em chả thấy có kái ưu điểm nào cả đc mỗi cái độc lạ
jindo0910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thongck88 Um độc lạ cũng là một cách chơi 😁

Mình thấy có bên Vietbamboo https://www.facebook.com/pages/Viet-Bamboo-Bike/271100953065890 ở Tô Hiến Thành, HCM có các loại xe này, có anh em nào đã mua ở đây chưa
jindo0910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dihuta Mình có hỏi thì được biết anh bên VBB đi học từ Đức về và tự sản xuất xe đạp tre, một vài chiếc đã được xuất sang Đức nên yên tâm về chất lượng, chỉ hy vọng sản xuất đại trà để giá thành rẻ xuống có thể phù hợp với nhiều đối tượng
frame của Viet Bamboo Bike được sản xuất với công nghệ và chất lượng đạt tiêu chuẩn quốc tế (xuất sang Đức), hiện tại VBB có thể sản xuất các dòng xe khác nhau lể cả MTB, Fixedgear...Mọi người có thể tham khảo tại website vietbamboobike.com, Facebook: https://www.facebook.com/pages/Viet-Bamboo-Bike/271100953065890?ref=hl

Máy test frame:

muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho em hỏi sao giá xe mắc thế ạ, bác chủ top nói 1500$, từng này tiền mua xe khung kim loại cũng xịn lắm.
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thích xe đạp tre vì nghĩ khối lượng nó nhẹ, đẹp thì phải nói tùy phong các, nhưng mà em thấy đẹp, kết hợp cả các loại tre trúc khác nhau nữa thì tuyệt đẹp luôn, chất liệu tự nhiên gần gũi với cs nên lại càng yêu. Chỉ có 1 điều hóa chất để xử lí có độc hại lắm không, có hại nhiều đến con người trưc tiếp sx và môi trường không, nếu không thì sản xuất - mua bán khung xe kim loại cho nó lành.
@muabanvnvn Bạn có thể xem website hoặc FB của Viet Bamboo Bike để xem các mẫu xe, hầu hết tre có thể làm được có frame xe khác nhau với chất lượng đảm bảo.
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ưu điểm vừa nghĩ ra do nghĩ lại con xe đạp cũ thời cấp 3(giá 1 triệu đồng) đó là khung không bao giờ bị gỉ.
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
1500$ cho 1 chiec xe dap khung tre, tính ra hơn 30 triệu tiền Việt. sao giá mắc thế nhỉ ( không có ý chê mắc, chỉ thắc mắc tại sao)
iSoft
TÍCH CỰC
7 năm
Con xe đạp tre của mình, chủ topic có quan tâm thì pm mình nhe
hôm nay mới biết đến xe đạp làm bằng tre .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019