Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Hoitinhte: Ở tuổi nào thì trẻ nên có điện thoại riêng của mình?

Hassler
10/7/2019 6:41Phản hồi: 464
#Hoitinhte: Ở tuổi nào thì trẻ nên có điện thoại riêng của mình?
Vấn đề trẻ con đến tầm tuổi nào được phép sử dụng điện thoại di động để liên lạc với bố mẹ hay người thân vẫn là một trong những cuộc tranh luận giữa nhiều trường phái. Có nhà thì cho rằng bọn nó cần gì phải có những thứ như vậy, có lại càng tạo thêm mối nguy hiểm trong thế giới đã nhiều hiểm nguy. Có nhà thì lại thấy chính vì nhiều nguy cơ ở ngoài nên để cho con có 1 thiết bị liên lạc với người thân là điều cần thiết.

Nhà mình theo xu hướng thứ 2 nên mấy năm trước khi bọn trẻ còn học mẫu giáo mình có trang bị cho mấy loại đồng hồ định vị. Nhưng khi đến tầm tuổi học tiểu học có vẻ nhu cầu mấy bạn này đã nâng cao hơn 1 tầm không chỉ còn là nghe gọi với bố mẹ mà con trao đổi tin nhắn hay gọi điện với bạn học. Hồi lớp 1 mình vẫn cho đeo đồng hồ định vị như mẫu giáo, nhưng sau bọn này kêu lớp chả ai đeo vậy, nhìn kì cục nên mình có chuyển sang dạng Nokia cục gạch. Chắc vài năm nữa khi hết cấp 1 thì mới tính xem có nên cho mấy sếp nhỏ xài smartphone chạy ios hay android hay không. Giờ cứ cục gạch cái đã 😁.

Các anh em tinhte thì nghĩ sao về việc trẻ em có điện thoại riêng của mình? Anh em cùng thử vote độ tuổi nào trẻ nên có thiết bị liên lạc riêng của mình nhé :D

464 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

10 tuổi ạ
@Heo Sữaa 70 vẫn còn trẻ con
em là lớp 10 😁
@Lê Phú Khương Tuỳ giáo dục và an ninh khu phố . Tuỳ tánh tình , độ an tâm chăm sóc con cái.
Vd con quanh quẩn trong nhà hay con thích ra đường
Thanchet92
TÍCH CỰC
5 năm
Nên từ lớp 10 đến lớp 12. Tuổi này bắt đầu tập tự lập nên có đt để dễ liên lạc và quản lí.
@Thanchet92 Nhà cí đứa cháu học lớp 7. Nhiều đi đón chả biết đi đâu ấy. Đt chỉ có số gv chủ nhiệm hầu như ko có đt thì thua. Gọi cho mẹ nó thì éo bắt máy bực vl
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@hieupy89 Sắm con đt thường không Internet là được rồi
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
Lên cấp 3 là biết nghĩ dùng điện thoại sao cho đúng rồi )). Từ 15 đến 17 tuổi là hợp lý
@TnQ NMT nên tập ngay từ khi bắt đầu luôn. 1 khẩu phần là phải ngồi đó ăn cho hết. Chứ đi 1 lần rồi lần sau cứ đòi vậy sao được
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@shininglife Ý em là áp dụng với mấy bé biếng ăn ấy làm vậy đâu được, mà phụ huynh xót con ko làm căng đâu. Nếu tập được như bác nói thì tốt quá rồi 😁:D:D
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
@shininglife Đi gặp người ngoài thì khả năng giao tiếp tốt chứ sao bác!
@BĐH2642 Đt là ko nhất thiết là smartphone cục gạch cũng đc mà
thehuypc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con mình 9t. Mình đang cho bé đeo cái đồng hồ định vị Oaxis myFist Fone = Rất ok (trên tinhte có trên tay đó). Chứ smartphone thì chắc phải cấp 3.
Nên từ 13 đến 14 tuổi. Đủ lớn để nhận thức và ổn định về mắt.
@cuhiep Nghe nhiều báo đài nói người lớn ổn định về mắt - không bị cận thị nữa. Vậy mà bản thân mình từ khi ra trường làm việc toàn bằng máy tính phát bị luôn. 😔 Tuy ko tăng nhanh như bọn trẻ nhưng 10 năm làm việc rồi cũng thấy tăng dần đều. Giờ nhìn nét căng đét chỉ cách tầm 2m. ngoài ra thì vẫn mờ. Dù ít dù nhiều cũng phải vài độ rồi. Chẳng đo cũng chẳng đeo kính.
@adagioleonard Cấm nó cài zalo là đc 😁
@cuhiep Đt ko nhất thiết là smart phone cục gạch dể quản lý
@cuhiep yep. các chuyên gia khuyên từ 13-17 tuổi ,chỉ từ độ tuổi 9-12 là nên quản nghiêm thôi, còn 13-17 thì không cần quản quá...
phampham79
ĐẠI BÀNG
5 năm
sử dụng điện thoại nghe gọi được mà các bác
Nên từ lớp 8
kingbee
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích. Từ 13 đến 14 tuổi là hợp lý
Mình cũng đang lăn tăn vụ này, mẹ mua cho con mấy cái đồng hồ các kiểu đắt có rẻ có cũng vài triệu mà mình thấy chả ra đâu vào đâu, khó sử dụng, không ổn định ... trong khi đó cỡ triệu đến 2 triệu đã có cái ĐT tương đối tốt và ổn định cho con trẻ dùng rồi.
Nhưng cũng lăn tăn vụ nhà trường, cô giáo không cho ... và lăn tăn nhất là con sử dụng vào những mục đích chơi bời, linh tinh .. hư người. Con mình con trai, năm nay lên lớp 6, và hiện vẫn chỉ cho dùng đồng hồ định vị thô.
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@Vuducanh0909 Không nên cho dùng smartphone sớm bác ạ. Tuổi tò mò thì e nghĩ nghe gọi chỉ là cái tác dụng phụ của smartphone thôi. Đeo đồng hồ định vị là hợp lý rồi
Nên từ lớp 6 đến lớp 7. Tầm đó mới biết cách quản lý tài sản
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
Đủ tuổi làm CMND là hợp lý
Cấp 3 cho hợp lý
Lớp 10 trở đi.
Từ nhỏ dùng được rồi xài với chế độ hộp lí
Aksierc.nbo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ql con dễ hơn. Từ 13 đến 14 tuổi là hợp lý
anmay2x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Aksierc.nbo Mình thì đang chờ Thiết bị đeo tay trung cấp có Esim, hàng cao cấp cho trẻ dùng lại tiềm ẩn nhiều rủi ro nhất là các bé cấp 1
Aksierc.nbo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anmay2x Um rủi ro.nhưng có vẻ thiết bị đeo tay hay đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019