Hôm nay 15/1/2020, Windows 7 đã chính thức kết thúc vòng đời sau 11 năm chinh chiến

Nam Air
15/1/2020 3:18Phản hồi: 175
Hôm nay 15/1/2020, Windows 7 đã chính thức kết thúc vòng đời sau 11 năm chinh chiến
Hôm nay là thời điểm mà Microsoft chính thức kết thúc vòng đời của Windows 7 (theo giờ Mỹ là 14/1/2020), sau gần 11 năm hệ điều hành này phục vụ hàng tỷ người dùng trên thế giới. Kể từ hôm nay, MS sẽ ngưng mọi hỗ trợ cho hệ điều hành này đối với khách hàng cá nhân, kể cả các bản cập nhật, bản vá sửa lỗi. Người dùng được khuyến khích nâng cấp lên Windows 10 để được họ hỗ trợ tốt hơn.

Những anh em mua máy tính Windows trong khoảng 3 năm trở lại đây mà có đi kèm Windows bản quyền thì 99% là máy đã được được cài sẵn Windows 10 rồi nên không cần phải lo lắng lắm. Những người dùng sử dụng máy có tuổi đời trên 5 năm mới phải lo ngại việc này thôi, đặc biệt là các doanh nghiệp quy mô lớn như ngân hàng, trường học, bệnh viện vv và vv thì vẫn được Microsoft hỗ trợ tiếp tới hết ngày 10/1/2023.

Nếu anh em vẫn đang sử dụng Windows 7 bản quyền thì có thể nâng cấp miễn phí lên Win10 theo hướng dẫn của bk9sw ở đây.
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một hệ điều hành bị anti chê ỏng chê ẻo mà các doanh nghiệp quy mô lớn như ngân hàng, trường học, bệnh viện hay quân đội Mỹ lại dùng
dv.thanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baomat1585 Sau Windows XP, thì Windows 7 cũng là the best nhé. Anh em nào đang ở Win 7 muốn lên Win 10 miễn phí thì thử cách này nhé.
https://tenovi.net/posts/huong-dan-nang-cap-windows-7-len-windows-10-mien-phi-voi-lenh-powershell-1578649373.html
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baomat1585 Tôi lại nghĩ ngược lại. w7 là bản hoàn hảo nhất , bản mà mọi ng chê ỏng eo có lẽ là Vista , giao thoa giữa XP vs W7
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@supperchym Tôi chả anti thằng nào hết.
Iphone mềm thì đẹp, mượt, ít tính năng.
Cứng thì xấu hoắc.
@baomat1585 Người ta chê Vista chứ ai chê Windows 7 bao giờ đâu bạn? Bị nhầm rồi. haha
Xin cảm ơn windows 7. RIP
NKHG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghaimin Giờ có ai còn dùng bản Mac OS X Snow Leopard ko ta?
@NKHG Chắc có, nhưng không đáng kể để thống kê
@NKHG macos thì lại khác, lên catalina không có gì để phàn nàn, nhiều thứ hay ho hơn mấy bản cũ
Cách đây cũng 11 năm mày mò cài Win7 lên máy đang dùng XP. Hậu quả là chở máy ra tiệm cho người ta cài lại Win. 😁
@warmboy24 Minh cài rồi ma lên sài thích thật. Chỉ hơi chậm hơn hồi win 8.1. Chắc do ram vs hdd
@Timkelvin Win10 phải đi đôi với SSD mới ổn được, nếu HDD thì sẽ hay bị tình trạng Load 100% ổ cứng gây chậm máy. 😃
@warmboy24 cụ phán chuẩn quá, thảo nào mà máy em cấu hình cũng tạm ổn, mà khởi động xong vào một lúc vẫn thấy lag, soi ra thì ổ cứng nó vẫn đang 99 -100% ( em dùng hdd ). Đáng tính mua ssd cài win lại. Cay
@warmboy24 Thanks b. Để minb nâng lên ssd luôn
Vẫn còn một con Toshiba chạy win 7 ở nhà nhưng cũng không cần nâng cấp hđh làm gì. Thôi thì cứ xem như để thêm một bản win 7 bên cạnh bản win xp làm kỷ niệm vậy.
@Eva Adam Con toshiba cũ mua gần 9 năm rồi, ram 2GB, i3 thời tống dùng win 7 mà boot thua con lap win 10 tầm 7s 😁
Windows 7 là bản sửa lỗi của Windows Vista
@linhsonnguyen giống mình, rất thích win7 và vẫn đang dùng, chắc chắn còn nhiều app vẫn hỗ trợ dài
@vn_ninja Mình đang dùng win 7 từ 2011 tới giờ và có lẽ để vậy. Mọi việc vẫn ổn
hero_hw
ĐẠI BÀNG
4 năm
Win xp giờ vẫn còn rất nhiều người dùng...ko biết khi nào mới gọi là tuyệt chủng
NKHG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hero_hw Mac OS X Tiger cùng thời Win XP chắc còn người dùng nhở?
@NKHG Người dùng thì không sao, họ chọn OS phù hợp với mình.
Chứ chả có nhà phát triển phần mềm nào tự hào mãi vì khách chỉ dùng bản cũ, k chơi bản mới đâu. Vì điều đó chứng tỏ họ chưa làm tốt như bằng quá khứ
duyhai150690
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks!
sau cài lại w7 chắc vẫn đc, dùng đơn giản nhưng hiệu quả
W10 có vài cái tiện lợi hơn nhưng đồng thời rối.
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@JezzaJezzá Ha ha, thật lố bịch. Đừng xóa sửa comment nhé, để sau này ai đó đọc họ phán định cho. Quá là lố bịch cho câu "cãi không lại".
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@JezzaJezzá Hầy, đọc lại lại ngứa, đúng là một tên sùng đạo, cuồng win. Mình cũng dùng win 10 hàng ngày nhưng cũng đâu có đặt lên bàn thờ như thế này cơ chứ. Haizz. Tiện thể khuyên ae nên dùng bản LTSC cho ổn định.
JezzaJezzá
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dat225 haha, cuồng win thì cũng không phải, mình thích xài Mac bome ra bạn ạ, ubuntu cũng là một đứa xài cực tốt vì mình phải code server. nhưng vấn đề nằm ở chỗ là một hdh với giao diện hỗ trợ người dùng không thân thiện như win 7 ở thời điểm hiện tại, thì nó là một thứ mình nói không với win 7. như mình nói ban đầu, win 10 tính đến hiện tại đã được 5 tuổi, so với hệ điều hành 11 năm tuổi thì đó là một sự so sánh không cân vì lượng đông đảo người dùng và hỗ trợ, window 10 hiện đã có chỗ đứng tất lớn rồi chưa kể đến các mảng enterprise của win10 hiện mình đang sử dụng ở công ty đi chậm hơn bản professional đến 2 big update nhưng xài cực kỳ ổn định.

thêm nữa, sùng đạo win hay bạn cố tính không hiểu thì không rõ, bạn cãi cùn tới mức việc nhà bạn chập mạch và đổ thừa cho thằng nhà đèn là cực kỳ vô lý, không ai làm dâu trăm họ mà không gặp lỗi cả, đừng đưa mac ra so ở đây vì mac độc tôn trên 1 hệ máy và việc hỗ trợ vá lỗi là cực kỳ nhanh vì nó chỉ có 1 hệ máy, còn window nó phải tương thích phần mềm cho N thằng phần cứng thì những gì nó đã làm được như hiện tại là đã tốt hơn hẳn so với phần đa hdh rồi, linux có hỗ trợ người đùng được như window, mac hay cái gì cũng phải chạy terminal? ubuntu nhanh gọn vì nó chỉ là cái nhân thôi, không có conme gì cả và mọi thứ người dùng phải tự cài lấy, nên nó nhẹ, nó nhanh. nói đến đây thôi bạn tự hiểu, kiếp xài chùa như bạn thì chỉ đi lấy lỗi của người khác ra mà chọc ngoáy và kháy trong khi chả làm được như họ. Kết nhé: BỎ TIỀN RA MUA ĐƯỢC ĐỒ CỦA HỌ ĐI RỒI HẴNG LÊN TIẾNG 😃
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@JezzaJezzá Xàm lông, ngồi một lúc đéo biết nói gì quay ra bảo người khác ko mua bản quyền thì đừng nói. Điên khùng, quy chụp lố bịch. Một kẻ năng lực tư duy kém cỏi, kể cả làm IT cũng chỉ làm được quản trị server vớ vẩn chứ ko làm mảng dev được.
Lên Windows 10 từ năm 2015, chưa hề có ý định quay lại Windows 7 😁
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz Đúng thật. Nhưng win 10 vẫn cần 1 cái SSD dù cấu hình khủng long còn lại thì ok.
@BlackBerryz Lên Wins 10 xong nghỉ chơi nó luôn. GHÉT :D
Hết hỗ trợ cho người dùng thôi, chứ vẫn support cho doanh nghiệp
@luyenbichta Không bạn ơi, mình chưa thấy cây ATM nào chạy win7 luôn, toàn XP, ngoài ra còn máy tính của doanh nghiệp nữa, như máy tính tiền ở siêu thị,... Nên việc nó chết hẳn rất khó.
greatmen88
TÍCH CỰC
4 năm
Nói ngược rồi nhé, ngân hàng nhà nước không cho sử dụng XP nữa, bắt buộc lên win 7 hết rồi, giờ mà ATM xài win XP là xài chui, bị phát chết
JezzaJezzá
ĐẠI BÀNG
4 năm
@luyenbichta Bổ sung thêm là ngân hàng xài window server >2016 nha các bác. Dữ liệu của họ lưu ở server hết còn window cải tiến thì đều có tương thích ngược. Có là mấy ông muốn up hay không thôi.
Win7 đúng là 1 trong những vòng đời lâu và ổn định nhất của MS. Đến bg trường mình vẫn phát laptop chạy Win7 cho sinh viên dùng.
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
win7 vẫn ngon,
Có 1 điều là cài win 7 nhưng chưa bao giờ update, vì update xong chắc chắn là oẳng 😆.
@supperchym win 10 thì cũng thế =[
@gunnyonline laptop win 10 của mình luôn Up-to-date nhé :v
Sao nhiều người sợ update thế nhỉ. Máy tính thì mình xài windows insider từ thời win8 đến h win10 cũng insider, điện thoại thì update tuần 1 lần 😁
@trantuananh1996 toàn nghe nói lỗi chứ sao :D
mEnO 22
TÍCH CỰC
4 năm
đã dừng sử dụng win 7 từ khi windows 10 ra mắt
yldbk
TÍCH CỰC
4 năm
Thôi chết, coi phiên bản Win ở đâu nhỉ? Làm sao biết mình đang xài win mấy nhỉ?
@yldbk window + I ->"about" ->enter
@yldbk nhìn giao diện là biết dùng win mấy mà. Muốn xem phiên bản 1xxx nào thì như bác trên.
kudatluv93
TÍCH CỰC
4 năm
@yldbk thật không thể tin được =))))
@yldbk cửa sổ + R => winver => ok
katuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@yldbk ko cần coi, em đang xài win ♥
NNhậtMinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
hệ điều hành huyền thoại
win7 là cái làm mình an tâm nhất, giờ thì hết lựa chọn phải lên win10 thôi.
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
@tetepro me TOO

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019