Hôm nay PlayStation tròn 25 tuổi, anh em nhớ trò chơi nào nhất trên “điện tử đĩa”?

P.W
3/12/2019 11:6Phản hồi: 343
Hôm nay PlayStation tròn 25 tuổi, anh em nhớ trò chơi nào nhất trên “điện tử đĩa”?
Ngày 3/12/1994, chiếc máy “điện tử đĩa” PlayStation chính thức được bán ra tại Nhật Bản, khởi đầu cho đế chế game khổng lồ của Sony, thứ mà bây giờ đang là mảng đem về nhiều tiền nhất cho tập đoàn Nhật Bản. Nhắc đến câu chuyện Ken Kutaragi tạo ra chiếc máy PlayStation cùng những người đồng nghiệp tại Sony, phải nhắc ngay đến NintendoSega. Không có họ, hay nói đúng hơn là không có sự phản bội của hai gã khổng lồ ngành game Nhật Bản, có lẽ chúng ta cũng chẳng có PS3 hay PS4, thậm chí PS5 ra mắt vào năm sau.

Chuyện nó như thế này. Sony từng muốn hợp tác với Nintendo để phát triển công nghệ dùng đĩa CD để chơi game, thay cho những băng game đắt tiền mà dung lượng thấp. Cái máy này được gọi là SNES-CD hay ở Sony gọi là Play Station (có dấu cách). Nhưng rồi Nintendo nhận thấy trong hợp đồng hợp tác có điều khoản không có lợi, thế là họ âm thầm chấm dứt cuộc hợp tác này.

Thay vì tuyên bố Sony và Nintendo sẽ hợp tác với nhau để phát triển máy game dùng đĩa CD, Nintendo lại quyết định bất ngờ tuyên bố sẽ hợp tác với Philips. Ê chề, Sony chuyển sang hợp tác với Sega, để rồi họ lại dẹp bỏ ý kiến của Sony để tự phát triển Sega-CD, add on lắp kèm máy Sega Genesis. Cũng phải nhắc đến việc Sega Nhật giẫm chân Sega Mỹ, khi add on Sega-CD vừa bán ra thì đã có thông tin về cỗ máy mới tên là Sega Saturn. Sony đến lúc này quyết định tự phát triển chiếc máy chơi game riêng của họ, đặt tên là PlayStation.

Ở E3 1995, Sony khiến Sega trở tay không kịp, với bài phát biểu ngắn gọn và cục cằn của chủ tịch SCEA, Steve Race: “299”. Đó là mức giá của PlayStation thế hệ đầu tiên, rẻ hơn 100 USD so với Sega Saturn vừa được công bố vài tiếng trước. Mọi chuyện còn lại giờ là lịch sử.

Anh em Việt Nam có lẽ không nhiều người chơi game trên nền tảng của Sega, nhưng bước chuyển giữa SNES (với cục chuyển để chơi game trên đĩa mềm của Tàu) lên PlayStation có lẽ là quan trọng nhất. Những hình ảnh 3D đẹp mắt trong nhiều game như Twisted Metal (Đua xe bắn súng), Resident Evil hay Mortal Kombat (Rồng Đen) là thứ khiến chiếc máy màu xám xanh khác biệt hẳn với trải nghiệm trên SNES. Nhưng, kỳ lạ thay, trò chơi đưa nhiều anh em đến với PlayStation nhất có lẽ chính là Winning Eleven 3, thuở ấy hay gọi là Bóng Nhật. Cũng dễ hiểu. Giữa thời Euro 96 và World Cup 98 ở Pháp diễn ra, không khí bóng đá cứ phải gọi là hừng hực, mình ra tiệm game thấy rất ít người chơi Rambo Lùn hay Đua Xe Thú lắm, toàn thấy chơi Winning Eleven để so tài với nhau.

Ấy là chưa kể Final Fantasy huyền thoại, với hai phiên bản 7 và 8 được rất nhiều người yêu mến nữa.

Còn anh em thì sao? Anh em có trò chơi nào trên PlayStation gắn liền với tuổi thơ nhất? Kỷ niệm "trốn nhà ra tiệm game" nào anh em nhớ nhất? Cùng chia sẻ ngay dưới đây nhé 😁
343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

https://sonyfan.vn/2019/12/playstation-nhan-ky-luc-the-gioi-guinness-la-thuong-hieu-home-console-ban-chay-nhat/

Do tt chặn link nên ae chịu khó bấm vào hình cover để đọc nhé.

Mà Mod nói PlayStation kiếm về nhiều tiền nhất là sai cmnr, Q2 gần nhất thì cảm biến hình ảnh mới là lãi nhất. Phải hợp nhất 6 tháng đầu năm tài chính thì PlayStation mới là kiếm nhiều tiền nhất, cả năm thì hên xui.

Năm nay đại đế có 2 cái kỷ niệm. Walkman tròn 40 tuổi xuất kho tích lũy 400 triệu. PlayStation tròn 25 tuổi, doanh số home console tích lũy 450 triệu. :p
@AmbitiousMan Bác có thông tin gì về hệ máy tương tự Nin Switch ko? Mỏ vàng lộ thiên mà ko lẽ Sony bỏ không khai thác?
@AmbitiousMan Mấy năm trước sony tí thì toang, phải bán cả trụ sở ở tokyo, năm đó tưởng Sony theo chân Sharp để bán mình rồi
SoyHungry
TÍCH CỰC
4 năm
@Rich Leon ý của bạn là gì?
@Zombie.Lover Chắc là bạn ý nói về việc Sony có thể ra mắt máy chơi game hybrid kiểu Switch để cạnh tranh với Nintendo.
@trung76 như thế mất công port lại game lắm. 😔
Carl
CAO CẤP
4 năm
Nhớ nhất là Final Fantasy 8.
@MinhHy Nguyen Chào bạn! Mình muốn mua Playstation clacsic cho nhóc 5 tuổi nhà mình chơi? Nhưng mình không biết nên mua như thế nào? Ví dụ như đời máy, game,những lưu ý gì về máy, màn hình. Dự là mình xuất hình lên tivi sony treo tường 43 in.tiv nhà mình là led không có 4k ? Bạn giúp mình với
@hoang thanh 28 Nhà có máy tính thì giả lập rồi kết nối qua hay hơn, có nhiều chương trình giả lập như pcsx2 nó upscale đc, nhìn game đẹp hơn nhiều
@hoang thanh 28 Hi
Đơn giản kết nối. Hộp bao gồm HDMI và 2 controllers và bao gồm khoang 25 games của Sony. Chỉ turn on và play thôi.
Bạn mua máy Sony mới sản xuất năm 2018. Ở VN chắc khoảng 3triệu. Mình ở TBN thì khoang 95 Euro
hardtrack
TÍCH CỰC
4 năm
@Bahamutzero Toàn những game phải chơi, huyền thoại với playstation . Ngoài ra nhiều game dạng JRPG như alundra, suikoden I&II , Chrono Cross, Xenosaga , Resident Evil series... nhiều quá nhớ ko nổi 😃).
40 tuổi đầu giờ vẫn con ps4 tuần chơi vài lần , game cứ mua về cho sướng chứ cũng chả chơi mấy😁
khunnic
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giữa thời Euro 96 và World Cup 98 ở Pháp diễn ra, không khí bóng đá cứ phải gọi là hừng hực, mình ra tiệm game thấy rất ít người chơi Rambo Lùn hay Đua Xe Thú lắm, toàn thấy chơi Winning Eleven để so tài với nhau.
fghfghdshg
TÍCH CỰC
4 năm
@khunnic Bác nhớ như thế thì chúng ta đã già mất rồi bác nhỉ
khunnic
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fghfghdshg Em copy bác trên thôi
khunnic
ĐẠI BÀNG
4 năm
thích nhất sony
@khunnic Mình lại thích Nintendo hơn, chơi Mario từ năm 87 đến giờ, vừa mua con Switch Lite.
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
@khunnic Ps1 thì trò đấu võ quái thú là mê nhất, mình ở nông thôn cứ tranh thủ đi học sớm 15p để dc chơi.
khunnic
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nierec Tuổi thơ gắn với mấy trò đấy các bác nhỉ
Nhìu game chơi từ ps2 h nhớ lại cũng khó
Dragon Ball
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Anh Sĩ Biết đến PS đầu tiên cungc là lúc biết đến cái trò này. Thích Dragonball từ nhỏ nên hồi đấy chỉ cắm mặt vào chơi Goku.
Combo lùi xuống tới ∆ và lên xuống lùi tới ∆ vẫn nhớ mãi 😁
dr.tran89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@plamduy lùi ngồi đi O Tam giác. , rồng đen nữa chứ. Liukang win cảm giác 1 thời trốn nhà đi nét lại vui
Final Fantasy VII và Tomb Raider, cả 2 đều là game đầu tiên của thể loại đó mình chơi.

Quả phát biểu này đúng là đỉnh cao độc nhất vô nhị
@sskkb Bá đạo thật
@sskkb Hồi đó các bài phát biểu giới thiệu chủ yếu cho cánh nhà báo hoặc chuyên gia chứ không phải cho đại chúng như hiện tại. Mà nhà báo chuyên gia lúc đó ngồi dưới cũng đọc thông tin hết rồi, chỉ chờ giá bán nên ổng lên nói luôn cho gọn, rẻ hơn tận 100 đồng lận
Nhớ nhất game đá banh.
xxdeathxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
International super star soccer.
tristan7684
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xxdeathxx Inte la sừn nồ, Sút từ xa sút vào =))
Mindzi
TÍCH CỰC
4 năm
@xxdeathxx Hồi đó, mặc định playstation phải là trò này, mấy trò khác là...muỗi 😁
Tudzi55
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đua xe gà nhé ;)
axyzoptions
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tudzi55 Xóm mình gọi là đua xe thú. Để dành tiền mua cái memory card hồi đó nhớ là 20k thì phải. Hoài niệm
libieu
CAO CẤP
4 năm
@axyzoptions Mình còn giữ lại cục save của nó , thời đó thì cục save này là một thứ gì đó rất là thần thánh 😁
tristan7684
ĐẠI BÀNG
4 năm
@libieu Toàn mang save riêng để chơi, chứ thằng nào nó save đè là khóc tiếng mán.
@Tudzi55 Nói đua xe gà ko thằng nào bik, giờ mới thấy đồng minh
adthuyanh
TÍCH CỰC
4 năm
Bóng đá 97 và sau là bóng đá Fifa 3.
Đi cùng suốt thời sinh viên, và cả vài năm sau khi ra trường vẫn hẹn nhau tỉ thí sau giờ làm. ;)
cutuncutho
ĐẠI BÀNG
4 năm
Uớc mơ từ bé, mới đặt mua ps 4 pro, nay mới giao đĩa gamer chưa giao máy. Bực bội...
hoanglogans
ĐẠI BÀNG
4 năm
@taisuke241 Mình mua ở shop BachTung ở Shopee ak. Thấy giá ổn hơn mấy chỗ khác nhiều ak. Bản Slim 1TB megapack 3 game 7099k ak
cutuncutho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglogans Xem đk bác, slim chỉ không có 4k thôi.
hoanglogans
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cutuncutho Ok bác, hnay vẫn chưa giao nữa. Chờ mòn mỏi
taisuke241
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanglogans giá đẹp quá bác
em check mấy chỗ toàn thấy bản slim kèm 3 game là ~8tr 😁
Thanks bác
đua xe cáo, resident evil 2 nhé
@Nam Air Đua xe cáo xong nhận hài, vừa chơi vừa chửi nhau
Chocobo Racing hay Đua xe Gà là số 1 =]]]]
@Rich Leon Cái đó còn gọi là đua xe thú 😁
@vicktorbui Mình chỉ bik mỗi đua xe gà thôi
Con tra 1 .. Songlong... bắn xe jeep...ninja xích... chả biết của ai .. chơi phê
@Bão Sài Gòn Cái đó khâc chứ bác. Có phải trên PSX đâu
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Vãi luyện NES bốn nút bạn già ơi.
Smart_Love
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Mấy trò này hình như của game 4 nút,chắc bạn cùng thời với mình nè.
7900
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình 7x đời cuối. Đầu là Mario, contr, rockman, ninza,song long, zelda lên ninza ếch, ninza kage.... rồi đua xe nấm, đua xe harley, đua xe hơi quên tên rồi. Tiếp đua mô tô road roas gì đó giờ vẫn còn trên pc rồi tới teken, fantaxy... đá banh winning eleven từ snes đến h pes 2020. Full tuổi thơ. 😃
FF VIII vs đua xe bắn súng, đua xe gà😃
@Barbatos haha giống mình :v
xerox
TÍCH CỰC
4 năm
mình có chơi trò FIGHTINGFORCE
Mình nhớ nhất là rambo lùn, lần đầu tiên đc chơi trên ps1 ngoài quán. Sau đó là pes trên ps2 cũng ngoài quán, bỏ qua PS3 và mua PS4 chơi
@p.a.tuan E cũng như bác, mà hồi đó chơi phá đảo không biết bao lần
@p.a.tuan Khốn nạn 1 tiếng 2 ngàn đồng ... Để dành 2 ngày mới dc chơi 1 tiếng ngoài tiệm... Mà cái đồng hồ treo tường nó chạy nhanh vãi đạn
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@p.a.tuan Rambo lùn nó quá là hay. Nhỏ có game rồng đen, street fighter, người ếch, mario, đá xoáy, lớn tí có đua xe gà và rambo lùn, thêm tẹo có halflife, đế chế, starcraft 2, sau đó thì MU, Võ Lâm, Gunnound, Rakion, già già tí có DotA, giờ liên quân... Đời này sống không tiếc.haizzzz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019