Hơn 100 ngàn trang sử dụng Wordpress bị nhiễm malware

Nam Air
16/12/2014 4:0Phản hồi: 50
Hơn 100 ngàn trang sử dụng Wordpress bị nhiễm malware
Malware (phần mềm độc, phần mềm virus) có tên là SoakSoak được cho là của các haker Nga chế tạo - đã lây nhiễm trên hơn 100 ngàn trang Wordpress thông qua một plugin của bên thứ 3, việc lây nhiễm này diễn ra từ hôm Chủ nhật vừa rồi. Các trang blog bị nhiễm sẽ bị hacker điều khiển, nó có thể trở thành công cụ tấn công sang các trang khác hoặc tạo các lây nhiễm khác trên máy người dùng, nghĩa là nếu bạn vô tình đọc một trang bị lây nhiễm, có khả năng bạn cũng sẽ bị nguy hiểm.

Google đã khóa hơn 11 ngàn domain bị cho là đã lây nhiễm trong một nỗ lực cố gắng kiểm soát thiệt hại, tuy nhiên bạn cũng có thể thấy là con số này chỉ là một phần nhỏ các trang bị lây nhiễm. Hãng bảo mật Sucuri cho biết malware này hoạt động được nhờ vào một lỗi bảo mật của plugin slide show cho Wordpress, plugin này tên là Slider Revolution. Nhóm phát triển Slider Revolution biết về lỗ hổng này từ tháng 9/2014 nhưng có vẻ họ đã không vá nó kịp thời.

Việc loại bỏ hoàn toàn malware này đòi hỏi rất nhiều công sức từ các phía, thêm nữa là nhiều chủ trang web không biết là mình đang sử dụng Slider Revolution cũng khiến việc loại bỏ nó khó khăn hơn. Chủ các trang web dùng theme Wordpress có đi kèm với các đoạn code slide show cần cập nhật plugin thủ công nếu việc cập nhật tự động không thực hiện được.

Hiện nay có hơn 70 triệu trang web đùng nền tảng Wordpress, từ các trang đơn giản như blog cá nhân cho đến các hãng tin lớn như Time.com. Malware này hiện nay chỉ tấn công các trang web tự host dùng Wordpress có dùng thêm premium plugin này, nếu bạn chỉ dùng blog trên Wordpress.com thì có khả năng là bạn chưa sao

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hugeman
ĐẠI BÀNG
9 năm
ặc, mình dùng wordpess. check xem mới đc 😔
Nga muôn năm vạn tuế
liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang dùng wp :v
alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
Wordpress là thứ mà một số nước ghét nhất trong đó có vn và trung hoa 😃
@rinokute Thế bác có dám tự tin nói lên sự thật xã hội không? Hay vẫn là "nhạy cảm" đừng đụng đến?
tonyhieu
TÍCH CỰC
9 năm
@alllove_vn nhìn trung 5 nước kiểu đó ghét internet lắm , tại nó mà nhiều người dân ở đó biết bộ mặt đẹp đẽ của chúng
@Toàn Thế Giới Chẳng có nước nào là tự do dân chủ hoàn toàn đâu. Xem phim Kẻ độc tài, đoạn Aladin phát biểu trước LHQ là hiểu.
@alllove_vn Mình cũng đang dùng wordpress nè bạn.
Slider Revolution là cái slideshow bá nhất của WP mà, mình cũng đang dùng nó... 😕
hên quá dùng blogspot 😆
nk0ktran96
TÍCH CỰC
9 năm
Klq nhưng có B nào có phần demo dung Wordpress ko cho mh với, mh đang làm đề tài về CMS tới phần demo một cms thì hơi ngắc
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
đăng tin nhạy cảm thì dùng wordpress còn được... chứ dùng blogspot, facebook chắc chắn bị công an sờ gáy ngay
@sonphamhy sai rồi thím ơi. google nó không bao giờ tiết lộ thông tin người dùng cho bên thứ 3 nên công an chả bao giờ mà lùng ra đc đâu.😆
dnd61
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rinokute Hay là chú thử đăng cái đó lên blogspot xem sao, ví dụ như lôi kéo, hay xuyên tạc gì gì đó, xem có bị gì không ;)
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rinokute Google vẫn tiết lộ nếu có yêu cầu của chính quyền nước sở tại nhé vì thế hãy cẩn thận.
@dnd61 bị nó report rồi google nó lock lại thôi.😃
Mấy ông nga và trung toàn ăn xong đi phá hoại chứ không đóng góp phát kiến gì cho thế giới.
huy9988
CAO CẤP
9 năm
@Toàn Thế Giới Một là "bạn ruột" của VN, một là "láng giềng" của VN, rất nhiều người từ rất cao cho đến rất thấp, với nhiều lý do, rất "ngưỡng mộ" và "tôn sùng" hai nước này đó bạn à. Cẩn thận bạn nhé, gạch đá sẽ bay vào bạn tới tấp cho coi, nhưng mình vẫn sẽ đứng về phía bạn, tẩy chay bọn khốn Nga -Trung đểu cáng 😁:D
@Toàn Thế Giới Thằng Nga cũng chỉ là thằng "Trung Quốc" của bọn Âu thôi 😁
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Toàn Thế Giới Nói thế sai rồi. Mấy ông Nga chế được lắm thứ hay lắm đấy. Đồ do Nga chế tạo chắc phải bền đến trăm năm. Xe ô tô quân sự chẳng hạn.
Lade đầu tiên do một ông Nga chế ra đấy. AK-47 cũng do một ông Nga chế tạo. Đừng chê người ta như thế, Việt Nam mình chưa bằng người ta đâu.
walk_man
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xem và làm theo hướng dẫn ở đây để check nhé, có sẵn web để quét luôn đó

http://blog.sucuri.net/2014/12/soaksoak-malware-compromises-100000-wordpress-websites.html
Tinhte nên đổi thành 4rum về chính trị cho rồi, 10 post là hết 8 có comment về "chính trị", "tự do", "dân chủ", xem riết mà nản 😕
Mình không xài Plugin này 😃
Thật ra nước nào, chế độ nào cũng có mặt tốt mặt xấu hết, chả có cái nào perfect hết đâu. Nhưng có 1 điểm chung là "tự do", "dân chủ" chủ yếu là khẩu hiệu để lòe thiên hạ thôi, chứ nếu đụng đến lợi ích của nhóm lãnh đạo thì họ buộc phải đàn áp để bảo vệ họ thôi.
Điều quan trọng là mức độ chấp nhận của mỗi người tới đâu thôi. Tôi thấy được mặt tích cực & chịu dc mặt tiêu cực (thật ra thì mấy cái tiêu cực chả ảnh hưởng gì nhiều đến tôi) nên tôi cảm thấy khỏe & vui vẻ, chả có vấn đề gì 😁 Ai ko chịu dc thì cảm thấy cuộc đời ngày càng bi quan & tăm tối thôi
duongpa
ĐẠI BÀNG
9 năm
sửa lâu lắm rồi :|
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
Malware mà dùng chế tạo, như chế tạo vũ khí ấy nhở 😆
trieu04
TÍCH CỰC
9 năm
Hix, nếu ko nhầm thì là ko phải mới bị hôm chủ nhật vừa rồi đâu. mình có mấy trang xài wp bị từ hôm 1/12 cơ, nó lây qua các plugin. điều lại ở các trang của mình là chỉ khi nào truy cập trang bằng thiết bị di động chạy aandrod là nó điều hướng sang 1 trang của nga rất khó chịu.
Vào xem code từng file xoá hết các code tự chèn vào của nó rồi, download scan rồi upload + đổi pass tùm lum, xoá plugin rồi mà vẫn bị, tức quá convert sang code khác xài.

Mình để ý thấy là nó thường thêm vào cuối hoặc đầu file của 2 file là: index.php và .htaccess và chmod file đó thành 444 😕 và một khi nhó nhiếm vào host rồi thì tất cả các site trên host đó hầu như là ko tránh khỏi, chứ ko phải là chỉ mỗi wp ko thôi đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019