Hơn 70% những bức ảnh đoạt giải ảnh Báo chí thế giới 2019 được chụp bởi Nikon/Canon DSLR full-frame

blueJune
23/4/2019 17:27Phản hồi: 150
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là bọn ăn no vác nặng
spiral3776
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tulaisky1 Chả muốn chửi đâu nhưng vào đọc bất cứ một bài nào cũng có thằng đầu tôm não c*t này vào bưng bô sony với thải ra mấy câu vớ va vớ vẩn bác ạ, nó chả làm gì chỉ có ôm a6000 ở nhà comment dạo hay sao ấy =))
@spiral3776 sao nóng vậy, chắc vì máu dồn hết tứ chi để ăn no vác nặng rồi à
@spiral3776 kinh chưa kinh chưa đầu tôm mới cầm dslr xong đi chửi người rồi ảo tưởng sức mạnh
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@spiral3776 kệ nó đi bạn 😆! ignore đi cho rồi 😃)
Chà ông cụ Ni D300 vẫn còn ngon đấy chứ. Mình sắp đi chơi mà mình thích chất ảnh tuy nhiên vác cái bánh chưng cũ mèm D3 ngại mấy anh trẻ SMP hay MRL gán ngố:p:p:p
Đang dùng Canon 6D ahihi : )))
Mấy bậc tiền bối chuyên gia nhiếp ảnh có tuổi sẽ rất khó để họ từ bỏ combo quen thuộc.
Vẫn đang xài Nikon D7100 và cảm thấy chiếc DSLR này chụp ra chất ảnh tốt hơn so với mấy chiếc Mirrorrless Fujifilm,Sony hiện tại 😁
Chà, không ngờ Compact vẫn có tỉ trọng hơn hẳn so với Mirrorless.
Nhớ có một nhiếp ảnh gia nói ông luôn mang trong mình chiếc máy compact để ông luôn trong trạng thái sẵn sàng cao độ. Rõ ràng một đằng là khoảng khắc và một đằng là chất lượng (kèm theo rủi ro mất khoảnh khắc) thì lựa chọn để giữ khoảnh khác với một chất lượng ổn của máy compact vẫn thật hấp dẫn. 😃
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Mình luôn cảm thấy :
Sony , lumix dành cho fan công nghệ .
Ca và ni dành cho dân chuyên nghiệp .
Fuji , olym dành cho nghệ sĩ bình thường
Leica dành cho nghệ sĩ thượng lưu

Theo mình.
Lovetech36
TÍCH CỰC
5 năm
Canon Luôn dẫn đầu. Nikon đứng sau.kakaka
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@Lovetech36 thích gì dùng nấy thôi, xoắn làm gì ba cái thứ hạng 😆! vài ba năm nữa Nikon dẫn đầu thì sao 😃). quan tâm làm gì cho nó mệt. Cứ dùng tốt cái máy mình có là đc rồi
subin145
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lovetech36 mỗi năm mỗi khác, năm ngoái Nikon chiếm 60% ảnh kìa
@Lovetech36 Bản thân sài Canon nhưng vẫn thòm thèm Nikon đây, mà lens MF Nikon thì buộc phải có để sài với ngàm
Mảng máy ảnh này các ông lớn toàn Nhật thôi hả các bác.!!!!
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@leemanhj916 Nhật - Đức . Nhưng mạnh nhất thì vẫn là nhật 😆!
@leemanhj916 Máy ảnh và ống kính Đức nó ko chơi chung với đám Nhật,nó chơi ở sân cao hơn hehe
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chủ đề thì ổn, nhưng cái tiêu đề đúng là vớ vẩn gây war, níu kéo ánh hào quang cho DSLR. Vài năm nữa sẽ thấy DSRL dần mất tích trên các giải thưởng, thì nhớ lôi mộ mấy bài này lên để đọc nhé.

Máy ảnh Mirrorless mới đạt đến trạng thái trưởng thành từ Sony A9, Fujifilm X-T3, mấy ai đã chuyển qua, vì mỗi lần chuyển hệ như vậy rất tốn kém. Chỉ khi nào cánh phóng viên trẻ chuyên dùng mirrorless nổi lên thì tỷ lệ mirrorless mới nhiều thôi. Các bạn xài DSLR thường mua máy Fujifilm làm máy workaround cho nó nhẹ nhàng, đặc biệt là dòng X100, là dòng chuyên chụp đường phố, có thể tiếp cận chủ thể mà không gây sự chú ý.

Các bạn cứ đọc theo như tiêu đề mà tìm mua DSLR nhé, giờ giá máy cũ & lens cũ cũng khá rẻ để tiếp cận. Cầm to mà chắc tay, đốt lửa cho cháy vẫn có thể dập tắt rồi xài lại được.

Máy nào cũng được, miễn là chụp được hình đẹp. 😃
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@subin145 Mình biết thể nào bạn cũng đem clip của Micheal The Maven ra để nói. Mình đã xem hầu hết các bài review về A9 trong đó có bài của Maven. Mình khẳng định lại. là mình chụp con mình rất nhiều bằng A9, và ít khi bị out nét, dù thằng bé rất mê chạy, và mình phải đứng chụp nó chạy đi hoặc chạy lại hằng trăm lần mỗi tháng.

Còn lấy nét trong tối bạn ấy lấy nét contrast, trong khi lấy nét theo pha, AF-C mới là thế mạnh của mấy con A9 và A7III, tất nhiên lấy nét theo pha sẽ không chính xác như contrast AF. Mình dùng ÀF-C 99% thời gian, tại sao thì bạn thử rồi biết nhé.

Mình chỉ chụp 12 bit với A9, ảnh rất tốt, kể cả chụp flash nhé. Chất lượng ảnh giảm thì có giảm, nhưng mình thì mắt thịt nên chả nhận ra.

Mình chụp không nhiều lắm, mỗi tháng giữ lại cỡ 2000 bức, sau khi xóa hết những bức không ưng ý (ko phải vì out nét nhé). Chủ thể chính là con trai và chụp đường phố. Chụp vậy thì không nhiều so với dân chuyên nghiệp đâu nên có thể nhận xét của bạn cũng có lý.

Bạn có trang ảnh không, cho mình tham khảo và học hỏi với.

Còn ảnh của mình thì bạn cứ search tumivn, cũng có khối ảnh để phê bình.
subin145
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tumivn 1. Trong clip là lấy nét bằng afc và lấy nét theo điểm bố ạ, vãi cả thánh, afc nó có nhiều mode ko phải mỗi mode wide tracking đâu, trong đk tối mrl lấy nét rất kém đặc biệt điểm rìa khung hình.
2. https://www.flickr.com/photos/subin145/

flickr bác em xem từ nãy rồi.
tumivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@subin145 Mình xem mà chả biết nó AF-C hay AF-S, điểm lấy nét nằm ở góc hơi dị, nhưng cũng chấp nhận được, để lúc nào rỗi mình quay clip cho bạn xem cả A7III với A9 lấy nét trong bóng tối như thế nào nhé.

Xem ra bạn cũng thích chụp phố ấy nhỉ. 😃
subin145
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tumivn =)) vãi xem ra bác dùng máy mà chưa biết hết chức năng của máy rồi, =)) đây là chế độ lấy nét lấy nét theo điểm, afc hay afs đều có chế độ này, còn wide track nhiều trường hợp ko sử dụng được đâu.

Mình thích gì thì chụp thôi, ko chuyên thích 1 cái gì hoàn toàn.
Sony giỏi cái PR - chịu chi cho cho các group trên FB. 😆
parrot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sensor chủ yếu do Sony làm ra chứ đâu:p
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Compact đi cho tiện, chơi siêu zoom luôn ôm 1 cục đi cho dễ
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@Ruiz cho ai cần tiện dụng thôi, chứ chất lượng ảnh sao bằng DSLR hay MRL đc. Cái gì cũng có sự đánh đổi cả
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@Ruiz vậy th mua dt chụp đi r ai cũng thành nhiếp ảnh gia, dt xịn mà chụp thì cứ be bét màu
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
Ảnh cho báo chí mà, cần nhất là sự bền bỉ, lấy nét nhanh, hiệu suất hoạt động ổn định. Đi chụp ảnh báo chí mà phải vác thêm cả đống pin để thay thì nghĩ cũng mệt lắm.
victorjr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung là bác thích tự sướng chứ còn ảnh phục vụ cho các tác vụ chuyên nghiệp như in ấn, web, cần chất lượng cao thì phải đầu tư, ví dụ như ảnh chụp thể thao, hoặc landcape chất lượng cao dùng cho in ấn, bác cầm con cùi bắp noise tè le rồi ở đó mà thẩm du rằng do người chụp mà ko do thiết bị, vậy phần chất lượng không đáp ứng nổi bác tự vẽ vào đó à, không đầu tư mà đòi ảnh bằng ngta. Cái bác nói chỉ là về ảnh nghệ thuật thì cái đó là do con người, còn ảnh thương mại cần chất lượng thì đừng có nói vậy
Còn vài thành phần anh cho qua không thèm rep vì chúng không đáng để anh đây rep
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@daotruong94 ông nhõi con 94 mà làm như bố đời 😆! về ôm cái A6000 ngủ hoặc để lên bàn thờ mà cúng đi em 😃)!
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tulaisky1 Suỵt ! Nghe bẩu người ấy đang chắt chiu lên A6k5 í hí hí
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@cafuniso 😆! thôi chúc em nó sớm lên đc 6500. Mình lại vui với con 810 to và nặng gấp mấy lần con 6500 vậy :p
nhimbkno1
TÍCH CỰC
5 năm
Không có chiếc máy ảnh tốt nhất, được cái này mất cái kia vậy thôi
PS: Team vác nặng
dùng sony sao thấy ngậm ngùi toá 😔
Hornet600
TÍCH CỰC
5 năm
Đa số là dùng Nikon và Canon vì họ đã dùng trước đây, bên cạnh đó đã mua một số hệ lens. Nếu đổi thì tốn rất nhiều tiền, bên cạnh đó đa số người chụp hình này là lớn tuổi, bảo thủ, khó thay đổi...và không thixx phức tạp.

Menu của Sony phức tạp bỏ mịa, đổi khi tìm chức năng chỉnh mà toát cả mồ hôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019