Honda bắt đầu thử nghiệm pin sạc cho xe 2 bánh chạy điện ở Indonesia, anh em Việt Nam có mong không?

ND Minh Đức
17/7/2018 12:22Phản hồi: 87
Honda bắt đầu thử nghiệm pin sạc cho xe 2 bánh chạy điện ở Indonesia, anh em Việt Nam có mong không?
Còn nhớ hồi đầu năm Honda tuyên bố hợp tác với Panasonic để phát triển pin Mobile Power Packs cho các sản phẩm chạy điện, đặc biệt là xe hai bánh. Bây giờ họ chính thức đưa pin tới Indonesia để thử nghiệm. Đây là thị trường xe máy lớn thứ 3 trên thế giới, chỉ sau Trung Quốc và Ấn Độ, đồng thời Chính phủ nước này cũng đang nghĩ cách giảm ùn tắc giao thông cũng như ô nhiễm môi trường do số lượng xe máy 2 bánh ngày càng tăng cao gây ra. Và một trong các giải pháp mà họ chọn chính là khích lệ sử dụng xe điện. Vì thế nên việc Honda chọn đây làm nơi test pin cũng là điều tương đối dễ hiểu.

pin_honda_Tinhte.png Hình ảnh pin sạc cho xe máy và trạm sạc bố trí dọc đường
Một trong những vấn đề của việc áp dụng xe 2 bánh chạy điện mà Indonesia gặp phải chính là quãng đường đi được sau mỗi lần sạc và thời gian sạc pin. Bởi thế, Honda, Panasonic và chính quyền nơi đây hy vọng rằng viên pin Mobile Power Packs sẽ giải quyết được các vấn đề này. Mặt khác họ cũng lên kế hoạch xây dựng hàng chục trạm sạc với khả năng sạc nhiều viên pin cùng lúc. Như thế, người dùng có thể tới đó, thay pin đã hết của họ vào, lấy pin đầy gắn vào và nhanh chóng tiếp tục di chuyển. Mọi thứ sẽ được triển khai thử nghiệm đầy đủ vào tháng 12 năm nay tại một số nơi ở quốc gia này.

Cá nhân mình thấy xe máy chạy điện có rất nhiều ưu điểm, vừa tiện lợi lại hạn chế ô nhiễm môi trường, giảm khói bụi. Hy vọng rằng mấy anh bên Honda cũng như Panasonic nhanh chóng thử nghiệm thành công hoặc thử luôn tại thị trường đông xe máy là Việt Nam chúng ta để có thể áp dụng vào hiện thực.

Tham khảo Engadget
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi cái nước lạc hậu,chạy bằng điện làm gì có thuế môi trường,ít ra chạy bằng xăng dầu cho nó văn minh chứ,lâu lâu đọc báo thấy giá dầu giảm mạnh 5 đồng/ lít thật thú vị!
@khonggianbonchieu_dh Oh, thế à, lương tháng 3tr đủ đổ xăng không bồ?!
@Bá Hỷ Mình đang nói theo chiều hướng của bạn trên là Pin nó cũng sẽ đánh thuế bảo vệ môi trường được và mình không hề so sánh cái nào đánh cao, ít hơn. Việc đánh thuế cao hay thấp thì của các nhà làm luật, thêm thông tin cho bạn tham khảo để so sánh là thuế BVMT của xăng tối đa đang là 4.000/lit, còn của túi nilon là 40.000đ/kg đó.
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
@quangloc999 Tăng giá điện thôi
ken saigon
TÍCH CỰC
6 năm
@heobanhki Gas nó khác bạn ơi. Hết gas nạp được nhưng nếu hết pin và pin chai thì xác định là quẳng cmn đi. Pin này cũng giống pin điện thoại thôi. Dùng vài năm là chai pin phải thay pin mới.
Xe điện thì ko phải lo “bơm” phải “điện bẩn” hay “điện pha” như xăng nhề
@dualshoсk Uh, nhưng vẫn có xác suất gặp pin chai, chạy vài km là tèo!
@dualshoсk Điện ko đúng chuẩn, chập chờn cũng hư pin.
@cosmos47 Điệ có chập chờn thì bộ sạc vẫn chuẩn bạn ơi, có phải chạy trực tiếp đâu ?
nhuminh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe máy điện thì rất hay, mà tình hình ngập nước ở VN mình thì chắc dễ hư xe máy điện lắm
@nhuminh Thiết kế để xe điện chống nước dễ hơn xe máy đó! Bạn đừng lo quá!
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@nhuminh Nói như bác chắc oto điện nó thành cái đảo mini cmnr, gầm nó còn thấp hơn xe motor
quangtung79
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhuminh Đa phần xe tàu nó làm chống nước cho động cơ điện rồi chỉ là sợ nó ngập sâu quá làm hư hỏng mạch khiển hay chập nguồn pin thôi
Nếu áp dụng ở VN thì chắc cũng tính tới cái mức ngập quá bánh xe ......
thế ví dụ có người thấy pin cũ hỏng đẩy ra trạm sạc đổi pin mới của người khác thì sao nhỉ :oops:
@Hơi Tinh Tế Với 1 trạm sạc tốn kém rất nhiều chi phí, thì thiết kế bộ cảm biến thông minh chỉ đẩy pin sạc đầy ra khi pin đưa vào đã check còn tốt chắc không bao nhiêu xiền đâu he.
TuanUK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bá Hỷ Mình nghĩ nếu thị trường tiêu thụ đủ lớn, họ sẽ đầu tư khác hẳn bác đừng quá lo mấy tiểu tiết như trạm sạc xa hoặc trộm pin ^^. Nghe đâu Tesla bên Mỹ họ còn cho bác đổi pin khắp cả nước Mỹ, tức là cứ lên xe và chạy, đọc đường có chỗ đổi pin và họ đã tính toán cả rồi. (Không bàn văn hoá ở đây nghen, giống như bên nước ngoài tự bơm xăng tự cà thẻ, bên đây phải dùng tiền mặt và có nhân viên bơm thôi)
ken saigon
TÍCH CỰC
6 năm
@TuanUK Vậy kinh phí đâu ra, hãy hình dung nó như pin điện thoại thôi, thay pin điện thoại tốn mớ tiền chứ ít ah
TuanUK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ken saigon Bên nước bạn, hãng xe còn tài trợ xây đường cao tốc hàng trăm km để kích cầu, bán được xe. Thì chuyện đầu tư nhiều trạm sạc pin này để có thể có cơ hội bán được hàng triệu xe cho quốc gia trăm triệu dân thì ăn nhầm gì đâu bạn 😃
Nói vậy thôi, bài toán này để các bác ấy tính toán. Aem mình bàn cho vui thôi, chứ chả ý nghĩa gì, haha
phanxicochip
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chính phủ Giao Chỉ không thích điều này, vì mất đi thuế bảo vệ môi trường, Petro, PV... sẽ thất thu.
@phanxicochip EVN sẽ tăng thu - khi đó thuế môi trường sẽ áp dụng 10000 VND/kWh
@phanxicochip Đừng lo cho 1 bộ máy tận thu.
mualarung01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn cái nước này nó làm cái biển xe máy thật tởm, không thiết kế kiểu khác được ah, hoặc chí ít như Việt Nam mình thì có phải đẹp cái xe không
@mualarung01 Xe bên nó đẹp gấp 800 lần xe Vn, nên xấu 1 tí cũng vẫn đẹp hơn 799 lần !!!!
@fr3nzjpl4nt chắc ko? Hay cứ nước ngoài nó hơn. Nguồn đâu mà kêu 800 lần?
@kstn_hut_hat Cứ qua web hãng của nó mà coi các mẫu xe nước nhà người ta nhé 😆) !!! Honda Việt Nam nó chỉ ra mấy xe dạng ông bà già thôi, nó ko tập trung xe cho giới trẻ với xe ngầu ngầu như các nước bạn đâu 😁 !!!! VN thì auto AB với Lead nhé :D !!!!!
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
Nhìn cái hình điểm nổi bật nhất là dân họ toàn xài mũ bảo hiểm cỡ lớn. Ý thức bảo vệ bản thân cao ghê.
ủng hộ việc chạy xe điện
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điện thì rẻ, nhưng sau đó thay bộ pin đắt kinh thì tính ra cũng chả tiết kiệm gì. Còn bảo vệ mt hả, ở vn thì những bộ pin đó có dc đem đi tái chế, xử lý ko hay là quăng bừa ra ?
Có 1 điều là ai cũng đội mũ bảo hiểm 😃
ken saigon
TÍCH CỰC
6 năm
@Đào Khánh Hạnh Vn cũng thế mà, trừ đám sửu nhi ra
@ken saigon và đám sh
Vài bữa ở VN nó cấm xe máy thì mua xe điện chạy 😁
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang ở đài loan, xe máy điện bên này 120cc hay sao ấy giá củng gấp đôi xe máy thường.
Nhìn ảnh thấy có vài điểm khác hẳn ở Việt Nam mình nhỉ
1. Mũ bảo hiểm toàn loại trùm cả đầu - ở mình thì toàn loại mũ chống đối CSGT, gọi là đội cho có
2. Xe toàn loại xe số hoặc côn tay- ở mình thì giờ phổ biến xe ga nhiều
3 . Nhìn biển xe đặt cả đằng trước trông dị quá
novavn
CAO CẤP
6 năm
@hung_hy88 Thế bạn lại không cập nhật tình hình rồi. Triều Tiên đang được dỡ bỏ cấm vận. Rồi bạn xem, còn tôi, còn bạn. Xem người Triều Tiên họ sẽ phát triển ra sao. Còn nói về nghèo thì cách đây 50 năm, Hàn Quốc với Singapore còn nghèo hơn cả Sài Gòn đấy.
novavn
CAO CẤP
6 năm
@hidarling Uh mình xin lỗi, Lào họ nghèo hơn VN nhưng trí thức họ cao hơn.
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@hung_hy88 bày đặt chê bai Bắc Hàn, cái xứ thiên đường này đã được như bắc hàn chưa mà tinh tướng thế, công nghệ, cũ, lạc hậu, người dân đói kém thì chấp nhận nhưng tiếng nói của nó thì to gần nhất thế giới đấy, đủ sức răn đe toàn bộ châu á, và cả mĩ đấy. Đâu như cái xứ giao chỉ này, phương bắc ho một tiếng giao chỉ dúm người lật đật làm theo, hay cho câu dân giàu nước mạnh mà cũng phải cúi đầu làm trâu chó. Bắc hàn nó nói 1 tiếng tấn công hạt nhân thôi cả thế giới chao đảo. Đéo được như nước người ta còn bày đặt.
@Ethanol Ừ thì nó có tiếng nói to gần nhất thế giới, ok, giống kiểu Chí Phèo ngày xưa nó cầm dao đi chửi cả làng mà không thằng nào dám ho he, chỉ được có cái đấy thôi hả bạn? bạn cứ chê Việt Nam mình thì mời bạn sang bên đó sống xem thế nào? không có chuyện ngồi bàn phím mà gõ được như thế này đâu.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngon wa,mình sẽ mua pin mặt trời về xạc lâu tí cũng dc, giảm lệ thuộc vào tụi nhà nước vì nếu xe điện phổ biến chúng lại tăng giá điện
quangduy90
TÍCH CỰC
6 năm
Rất mong xe máy điện phổ biến ở VN, chạy xe xăng oải quá
Honda bắt đầu thử nghiệm bên Indo là bởi vì nó mới ra mắt PCX hybrid chính thức bán ra thị trường, động cơ lai xăng và điện, ngoài Indo ra còn có Japan cũng được ra mắt tương tự. Chả thấy tinh tế post bài về Honda gì cả 😁 !!! Như con CB150R mới ra mắt cách đây vài hôm, CBR250RR màu sắc mới. Quá chậm hoặc không thích Honda :D !!!!
Ở vn sẽ ko bao giờ có xe đien vì xe điện ko ô nhiễm môi trường nên ko được tính bảo vệ môi trường, gây ra bất công cho xe điện
hidarling
TÍCH CỰC
6 năm
@alibaba1978 Đừng lo cho Đảng và nhà nước bạn nhé. Lúc đó họ sẽ đánh thuế môi trường vào điện. Ok ?. Bộ máy chúng ta bầu ra qua bầu cử rất giỏi tận thu.
Việt Nam mình cũng rất nhiều xe máy! Hy vọng sẽ sớm có mặt tại Việt Nam để giảm bớt ô nhiễm môi trường!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019