Honda chạm mốc bán được 1 triệu xe hơi hybrid trên toàn thế giới

cuLong
17/10/2012 3:22Phản hồi: 31

Gần 13 năm trước kể từ tháng 11/1999, hãng Honda (Nhật Bản) đã sản xuất và bán ra Insight, chiếc xe hơi lai (hybrid) đầu tiên của mình, thì giờ đây, họ tự hào công bố đã bán ra chiếc xe hybrid thứ 1 triệu trên toàn thế giới, đánh dấu sự thành công của thị phần đầy tiềm năng này. Theo báo cáo của Honda, chỉ riêng nước Mỹ đã chiếm đến gần 1/3 con số kể trên, tức có khoảng 318.000 ngàn xe lai đã được tiêu thụ ở nước này.

Vào tháng 11/1999, Honda tung ra chiếc xe lai có thể sử dụng song song nhiên liệu điện hoặc xăng tên Insight ở Nhật Bản, ngay lập tức nó đã giành được giải thưởng là xe hơi tiết kiệm xăng nhất thế giới lúc bấy giờ, với mức tiêu hao chỉ 1 lít xăng cho 35km đường đi, tương đương 100km/3 lít. Cũng trong năm 1999, Honda bắt đầu tung ra 2000 Honda Insight ở Mỹ, mẫu xe lai đầu tiên mà họ bán ra ở đất nước giàu nhất hành tinh. Tính đến nay, đã có khoảng 318.000 xe lai hiệu Honda chạy trên các con đường ở Mỹ mà đa số trong đó là 2 mẫu xe Insight và Civic Hybrid. Đối thủ của Honda là Toyota lại thành công hơn, họ đã bán ra hơn 4 triệu chiếc xe lai trên toàn thế giới, và kì vọng bán được 1 triệu xe lai chỉ trong năm 2012.

Tháng 5/2012, Honda bắt đầu chiếc lược nghiên cứu và phát triển các mẫu xe lai ở ngoài Nhật Bản, bắt đầu bằng chiếc Acura ILX Hybrid2 ở Mỹ, dựa theo mẫu Jazz (Fit) Hybrid ở Thái Lan. Hãng cũng dự định sẽ bắt đầu sản xuất chiếc Jazz Hybrid ở Malaysia vào cuối tháng 10 năm nay.

Tóm tắt chặng đường 1 triệu xe lai của Honda:

12/2011: giới thiệu Civic Hybrid.
12/2004: Giới thiệu Accord Hybrid ở Bắc Mỹ.
4/2005: Chạm mốc bán được 100.000 xe lai.
5/2007: Bán được 200.000 xe.
2/2009: Giới thiệu Insight 2.
4/2009: Bán được 400.000 xe lai.
2010: Tung ra 2 mẫu xe lai là CR-Z và Fit Hybrid.
2011: Tung ra Fit Shuttle Hybrid, Freed Hybrid và Freed Spike Hybrid cho thị trường Nhật Bản.
5/2012: Giới thiệu mẫu Acura ILX Hybrid ở Bắc Mỹ.
9/2012: Chính thức bán được 1 triệu xe lai.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá xăng mà vẫn còn tiếp tục lên cao như hiện nay thì loại xe này sẽ còn được ưa chuộng hơn nữa. Xe đẹp quá nhưng tiếc rằng mình không có tiền để cưới em nó.
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
cố làm 5 năm thế nào cũng có được 1 chiếc thui thích xe rồi 😁
@quochoi86 Đến 2015 là giá xe sẽ giảm rất mạnh (theo lộ trình gia nhập WTO) đối với cả xe máy phân khối lớn và oto nhập khẩu, bác chịu khó cày đi, 3 năm nữa thôi chứ không cần đến 5 năm đâu :D
@totruongno1 Có đủ tài chính thì mua bạn ạ. Tội gì phải giảm sự sung sướng lai. Kiếm cái xe rẻ tiền mà mua. Nếu sau này giảm thật mua thêm 1 chiếc

Chỉ sợ lúc đó tăng thuế trước bạn lên 100% thì khổ lắm
@Xe0m Bây giờ muốn mua 1 xe phải trả chi phí gấp 3 lần giá gốc, không đáng bác à, để tiền đấy đầu tư kiếm thêm trong vài năm đợi thuế giảm rồi mua vừa được xe tốt hơn vừa đỡ mất tiền oan có phải tốt hơn không. Tiền mua xe đã là 1 vấn đề, tiền để duy trì sử dụng (đổ xăng, bảo dưỡng, bãi đỗ, thi bằng ... ) cũng là 1 vấn đề không dễ giải quyết chút nào 😃
nglocng
ĐẠI BÀNG
12 năm
@totruongno1 Các bác pro quá. Tui làm nhà nước 3 năm hay 5 năm nữa thì cũng không đủ dư đê mua nổi cái bình xe điện chứ đừng nói là xe.
@nglocng Em sinh viên mà bác, đã đi làm đâu mà pro.
Hôm lâu rồi em có đi sinh hoạt công dân ở trường, có 1 bác ở trong chính phủ bên làm về kinh tế thuế má thì phải xuống trường nói chuyện với sinh viên bảo thế nên em cũng khuyên bác bên trên thế thôi chứ em thì đã đi làm đâu mà cày $ mua xe được 😃
Cái đầu xe trên anh nhìn đẹp và hầm hố gê
rất mong dòng xe này trở nên phổ biến
Chiếc trên hình minh họa quá đẹp.
Chúc mừng honda nhưng với em thì ko hợp, em thà đi xe thường còn hơn, vì tiền chênh lệch với xe thường đủ em mua xăng đi đến cuối đời rồi ,xài chục năm chán em lại mua con xe mới @@
Giá điện bên mẽo với bên Jap k biết thế nào nhỉ? đắt hơn hay rẻ hơn?
xe lai thì nó cũng phải nạp điện, cũng tốn kém ra phết ấy nhờ, chứ nghĩ chỉ tốn xăng k thì hơi thiếu!
longoanhi
TÍCH CỰC
12 năm
@foreverday chắc chắn rẻ hơn nhiều ở vn rồi
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
@foreverday Xe lai không cần nạp điện bạn ơi, chạy xăng sạc điện, đầy điện thì chuyển qua xài điện, hết điện tự chuyển qua xăng
@phuongaltec Theo mình biết vẫn cần phải sạc để có hiệu ăng và tiết kiệm cao nhất, xe này thường sử dụng 2 động cơ điện và 1 động cơ xăng loại nhỏ, khi khởi động hoặc chạy công suất cao thì động cơ xăng hoạt động khi ổn định thì dùng điện, ở công suất cao cả 3 đều góp công suất để xe mạnh nhất, hết điện thì chạy xăng và nạp cho pin ^^
P/S giá điện nước ngoài rẻ hơn Vn nhiều và giá thuốc, giá....
Sẽ đi đến những chiếc xe xanh sạch đẹp thôi
Môi trường ngày càng tồi tệ rồi.
Xe hybryd của Honda thì nổi tiếng về độ bền và tiết kiệm nhiên liệu rồi!
Honda có vẻ như đang là người dẫn đầu tại thị trường này ấy nhỉ 😃
Thích Honda, đặc biệt là các mẫu xe có thiết kế nhìn rất trẻ trung.
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
12 năm
xe đẹp !
dung10
TÍCH CỰC
12 năm
không thấy ở vn có nhỉ 😁
nobody...
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp thật đấy, bác nào biết giá ko ạ?
xe kiủ dáng đẹp thế này
tungang89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy xe hybrid thì còn vì lý do môi trường nữa. Mình thấy xe buýt nên là hybrid thì tốt hơn. Hic chứ nhìn xe buýt VN ghê quá.
xlem
ĐẠI BÀNG
12 năm
nếu với mức tiêu thụ nhiên liệu thế này thì khác gì em chạy 1 con ex 2012 đâu nhỉ 🤔 đọc bài này xong bắt đầu thấy thích civic rồi đây 😁
ở VN ko có xe này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019