HonDa liên tục sự cố cháy nổ, xe hãng khác càng bán chạy

NinhFly
14/12/2011 1:10Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở 1 khía cạnh nào đó em cũng là fan của Ya vì 3/4 chiếc của nhà em là HD, mỗi mình em đi NLX (hồi đó 1 mình chống mafia mãi mới đc mua đấy 😁). Em cũng hoàn toàn đồng ý với bác NinhFly là anh em cùng nhau vào chém gió để mổ xẻ vấn đề & mỗi người nên có quan điểm riêng của mình. Tất nhiên, cũng đừng bảo thủ quá đà như Tech để rồi văng ra những câu cực kỳ khó nghe, làm mất văn hóa box ra.
Em thì nghiêng về giả thiết của bạn này hơn. Những ngừoi bảo vệ HD, hay phản đối HD sẽ nghĩ thế nào thì em viết ngay đầu trang này rồi. Còn 1 điều nữa là sáng nay cả nhà ngồi ăn sáng em có đưa ra giả thiết này cho cả nhà em thì ba em nói luôn là nếu thực sự vậy thì ba em sẽ là ngừoi đầu tiên bán xe (mặc dù đi chưa đc 10000km các bác ah) trong nhà em. Em hỏi tại sao thì ông nói là HD là công ty đầu tiên vào VN, như vậy HD phải là cty am hiểu nhất về kinh doanh xe gắn máy tại VN. Vì vậy nếu xảy ra hiện tượng này thì ông bảo thứ nhất là HD đã quá chú trọng vào doanh số mà quên chất lượng cũng như nghiên cứu sp, và cái thứ 2 (và cũng là quan trọng nhất) là như vậy thì HD quá coi thường tính mạng cũng như coi thừong thị trường VN vì chỉ có thái độ như vậy mới sx ra những chiếc xe ko thể sử dụng ở đây. Em nghe cũng có lý & cũng ko ngờ người phản đối mạnh nhất hồi em mua xe lại nói như vậy (có thể coi là thủ cựu nhất nhà :D). Và em ko biết bố em có thể là điển hình của sự mất niềm tin vào thương hiệu HD trong bao năm nay của người tiêu dùng hay ko ?
e nói vs mẹ e dạo này cháy xe nhìu wa me e fán thôi mua xe thái đi con =)) thiếu thì me cho =))
Thích cái cmt của bạn ghê. Bạn sướng nhé!
Em trích 2 comment trên báo VOV về vụ xe Lead cháy hôm qua, đề nghị anh em KO NÉM ĐÁ vì em chỉ trích lại thôi. Qua comment này mới thấy nhiều người nguy hiểm thật, mà đọc comment này em thấy giọng quen quen, rất giống 1 huyền thoại của box này 😁
"các bạn cẩn thận đó, cứ thắc mắc ở miền Bắc mới xảy ra cháy xe, chuẩn bị đón xem màn kịch chaý ở MN và MT do các hãng Yamaha, suzuki, sym dựng lên bây giờ, càng ngày càng thấy vô lý, gần tết nhu cầu mua xe của người dân tăng cao, và hãng Honda chắc chắn là được người tiêu dùng chọn mua nhiều nhất, đặc biệt là phí đký sắp tăng nữa thế nên những hãng xe máy yếu thế nào đó phải nghĩ ra trò này để hạ thấp doanh số của Honda, tôi cũng chuẩn bị mua một chiếc xe và Honda vẫn là hãng tôi chọn mua"

"Riêng xe của hãng HON-DA tôi tin tưởng tuyệt đối. Từ trước tới nay tôi và bạn bè tôi dùng các sản phẩm của HON-DA phải nói là rất chuẩn, vì tôi biết họ rất nghiêm ngặt trong khâu nghiệm thu kỹ thuật trước khi xuất xưởng và coi trọng uy tín cao. Mặc dù là sản phẩm rất thông dụng xong người sử dụng cũng phải nắm bắt được những kỹ thuật tối thiểu và phải tuân theo quy định hướng dẫn kèm theo của sản phẩm đó. Một số vụ cháy vừa qua theo tôi nghĩ có nhiều nguyên nhân: vặn nắp xăng không kỹ, lười bảo dưỡng định kỳ vì thấy xe vẫn chạy tốt, va chạm mạnh cọ sát sinh ra tia lửa-gặp xăng...và không loại trừ có kẻ xấu xâm hại. Cuối cùng tôi mong các cơ quan chức năng kết hợp với hãng HON-DA sớm tìm ra nguyên nhân giúp người tiêu dùng yên tâm và đem lại uy tín cho HON-DA VIET NAM."
(Chẳng hiểu bác này có người nhà or từng làm ở HD mà phán ghê thế)

Nguồn : http://vov.vn/Home/Co-gai-khoc-bat-luc-nhin-xe-Lead-boc-chay/201112/194605.vov
Phải chăng anh ấy đã trở lại và lợi hại hơn xưa, ôi vãi cái cmt. Em nhớ lần trước cũng có bác nào quote cái cmt ở đâu đó, có 1 thằng nó viết là " do xe đi vào đường xóc, mông của biker cọ vào yên xe mạnh quá gây nên ma sát rồi phát sinh ra nhiệt dẫn đến cháy nổ " chưa hết, còn có thằng điên hơn nó bảo " do người lái xe đánh rắm sinh ra khí metan, dẫn đến bốc cháy " . Đến chết với cái thể oại bào chữa thế này. Em rất là khoái đọc các cmt phân tích của bác. Công nhận đại ka lớn nhà bác sau khi biết được chất lượng HD như thế này thì đúng là cụ phải nhìn lại độ tin tưởng của mình vào cái sản phẩm đó thật 😃
Thực ra thì em cũng đọc nhiều comment đại ý cũng là bảo do xăng, do người sử dụng và bị chơi xấu nhưng mà giọng văn hùng hồn như 2 đoạn kia thì làm em chột dạ, rồi nghĩ đến ai thì các bác biết rồi đấy. Còn cái lý do cọ sát & khi Metal của mấy ông nào đấy thì chắc là cho mấy ông ấy viết tiểu thuyết giả tưởng thôi, chứ cho em núi vàng bảo em nghĩ ra cái lý do đấy thì em cũng đầu hàng. Sức sáng tạo còn hơn cả cái bác làm quả xe đạp máy ở HP. 😁
dạo 1 vòng đọc các cm thấy có nhiều vụ xém cháy nữa, báo đăng chỉ là bề nổi thôi
Xăng “đểu” gây cháy xe, sao chỉ Honda và SYM "dính"?

(VTC News) - Trong khi cơ quan chức năng chưa tìm ra nguyên nhân các vụ cháy nổ xe trong thời gian gần đây, nhiều luồng ý kiến đưa ra khả năng xe cháy là do dính xăng "đểu".

Dính xăng đểu, phụ tùng giảm tuổi thọ và gây cháy?

Hàng loạt vụ cháy xe cả xe máy lẫn ô tô diễn ra dồn dập trong thời gian qua khiến dư luận thật sự lo lắng và đặt câu hỏi về nguyên nhân gây cháy.

Không ít ý kiến của người tiêu dùng lẫn chuyên gia đề cập tới việc sử dụng xăng lẫn tạp chất trong một thời gian nhất định có thể đã gây hại cho các chi tiết xe như ống dẫn xăng, động cơ... làm giảm tuổi thọ đồng thời gây ra rò rỉ nhiên liệu và dẫn tới chập cháy.
Trả lời phỏng vấn một báo điện tử có tiếng, PGS.TS. Nguyễn Khắc Trai, Bộ môn ô tô và xe chuyên dụng, ĐH Bách Khoa cũng nhận định ngoài nguyên nhân tác động vào xe không đúng quy chuẩn, hai nguyên nhân quan trọng dẫn tới cháy xe máy là linh kiện phụ tùng trôi nổi và xăng có vấn đề.
"Khi dùng xăng có tạp chất, khả năng gây hại với các chi tiết khi xe vận hành tăng cao, dẫn tới rò rỉ, chập cháy" - TS Nguyễn Khắc Trai chia sẻ.

Giả thiết này càng có thêm cơ sở khi báo chí đề cập tới việc hàng loạt cửa hàng xăng tại TP HCM và Hà Nội bị phát hiện bán xăng bẩn. Vào cuối tháng 11, khi kiểm tra 55 cửa hàng bán xăng dầu tại TP HCM, cơ quan chức năng phát hiện tới 11 điểm bán xăng không đảm bảo chất lượng.

Nếu do xăng, sao chỉ xe Honda và SYM bị cháy?

Trước giả thiết xăng bẩn gây cháy xe, lãnh đạo một công ty xăng dầu lớn lập luận nếu do xe cháy do chất lượng xăng thì hiện tượng cháy phải xảy ra hàng loạt chứ không chỉ vài chiếc như vậy.

Ý kiến này càng có sức nặng khi mà cho tới mới chỉ có xe máy mang thương hiệu Honda và SYM dính cháy nổ. Câu hỏi đặt ra là tại sao các thương hiệu khác như Yamaha, Piaggio, Suzuki lại có thể thoát nạn trong khi nhiều khả năng cùng phải chịu đựng chung một loại xăng.

Bên cạnh đó, phần lớn các vụ cháy lại xảy ra với những dòng xe mới sản xuất trong vài năm trở lại đây trong khi các dòng xe thế hệ trước của cả Honda lẫn SYM cho đến nay vẫn bình an vô sự trước bà hỏa.

Phải chăng các chi tiết xe của các mẫu xe cũ lại có sức đề kháng tốt hơn so các chi tiết của các phiên bản đời sau và phụ tùng xe Honda và SYM “mẫn cảm” với xăng bẩn hơn là các dòng xe khác?

Trên thực tế, khó có thể nói là chỉ mình xe Honda hay SYM mua phải xăng kém chất lượng bởi các địa điểm bán xăng đâu có kén chọn khách hàng hay chỉ bán cho một vài thương hiệu mà họ “yêu thích”.

Ngoài ra, khi một chiếc xe bị mua phải xăng bẩn thì theo nguyên lý sẽ vận hành không thể ổn định và rất dễ xảy tắt máy đột ngột thậm chí không thể nổ được máy. Cho tới nay, chưa ghi nhận được vụ cháy xe nào mang thương hiệu Piaggio, Suzuki, … trong năm 2011.

Trong bối cảnh hiện nay, dư luận rất mong cơ quan chức năng cũng như nhà sản xuất nhanh chóng tìm ra nguyên nhân các vụ cháy để người tiêu dùng không phải nơm nớp lo sợ bởi “cưỡi xe” giờ đây nguy hiểm chả kém gì “cưỡi hổ”.

Điểm mặt các vụ cháy nổ xe máy thời gian gần đây:

Ngày 18/12, một chiếc Honda Lead tự bốc cháy khi đang được dựng trong khuôn viên kho An Sương Hiệp Thành, Phường Thới An, Quận12, TP HCM

Ngày 16/12, một chiếc xe Honda Lead bốc cháy khi đang lưu thông trên quốc lộ 5, đoạn ở khu công nghiệp Phố Nối A, thuộc địa phận xã Giai Phạm, huyện Yên Mỹ, tỉnh Hưng Yên.

Ngày 12/12/2011, xe Honda SH cháy rụi sau khi va chạm nhẹ với một chiếc ôtô.

Ngày 9/12/2011, xe Honda AirBlade cháy trên đường Nguyễn Trãi (Hà Nội).

Ngày 1/12/2011, xe Honda Dream phát nổ tại Bắc Ninh khiến một thai phụ thiệt mạng và một cháu bé bị thương nặng.

Ngày 27/10/2011, xe Honda AirBlade bị cháy khi đang đi trên đường Hai Bà Trưng (Hà Nội).

Ngày 16/10/2011, xe Honda Wave và Honda CB400 bốc cháy trên đường Phạm Hùng (Hà Nội).

Ngày 16/10/2011 trên đường Lê Lợi, thành phố Vinh, một chiếc xe Honda Lead bốc khói trong chốc lát rồi cháy rụi.

Ngày 12/10/2011, xe Honda AirBlade cháy trên đường Khuất Duy Tiến (Hà Nội).

Tháng 9/2011, xe Honda SH tự dưng bốc cháy khi đang chạy trên đường Lê Trọng Tấn (Thanh Xuân, Hà Nội).

Ngày 20/8/2011, xe Honda Air Blade tự dưng bốc cháy tại Tp.HCM.

Ngày 07/02/2011, xe Honda Spacy 125 bốc cháy tại Tiền Giang.

Nguồn : http://vtc.vn/31-314623/oto-xe-may/xang-deu-gay-chay-xe-sao-chi-honda-va-sym-dinh.htm
riêng 3 tháng cuối năm xe cháy liên tục, ghê quá
Qua bài báo này mới thấy trc vụ Bắc Ninh thì đã có đến 7 chiếc bốc hỏa rồi. Chẳng biết nên nói j nữa !
thiếu Attila Elizabeth của SYM rùi.
Như bác ck_boy nói là còn thiếu em Attila Elizabeth và thông tin mà mình in đậm chữ đỏ ý là không chính xác đâu nha. Chiếc SH ở ngã tư Nguyễn Chí Thanh - Kim Mã là tự bốc cháy chứ không có va quyệt với oto nào cả!
andy810326
ĐẠI BÀNG
12 năm
trên VNExpress có anh này nói rất hay, copy lại cho các bác xem:

Do "độ xe"

Trong bài có viết nguyên nhân gây cháy là do con người đem xe đi "chế", "độ". Nhưng theo tôi được biết, những người mua Air Blade, LEAD ko có ai đi "chế" hay "độ" máy, họ chỉ gắn thêm 1 số phụ kiện như thanh chắn, ốp nắp bình xăng, ... Không lẽ vì những lý do đó gây cháy xe? Còn dòng xe tay ga được dân đua xe ưa thích đem "chế" hay "độ" máy là Mio của hãng YAMAHA lại không thấy bị cháy?

Quang Vinh | 59 phút trước

http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/12/xuat-hien-dich-vu-chong-chay-cho-xe-may/
Thiết bị chống cháy xe lại một phát minh của thợ miệt vườn, Việt nam mình có mấy ông kỹ sư tài ba thật lắp thêm thì nhanh đi sửa chữa
Vài 3 ngày, lại thêm 1 vụ mới. Cháy xe như cơm bữa luôn
autopro · H.A 12/16/2011 10:05:19 AM gởi bạn lộc, bạn giả thiết vụ ở Bắc Ninh là do 2 mẹ con tự sát để phản bác bạn ngochicongbk là chứng tỏ bạn thiển cận quá, ko có i-ốt mà đòi xách mách họ. Sao ko đặt trường hợp có người cố ý phá xe họ để hạ uy tín honda nhưng vô tình gây cái chết cho họ. Đúng là thiểu năng. · Lộc 12/15/2011 1:12:51 PM Gửi ngochicongbk@gmail.com "Đằng sau chuyện này chắc có "kẻ thù" nào đó muốn bôi nhọ danh dự Honda -> 60%..." ---> Bạn nói như vậy cũng có lý, thế như vụ nổ xe Dream ở Bắc Ninh thì sao? Chẳng lẽ hai mẹ con họ "đánh bom liều chết" àh? Còn vụ xe wave RSX đang chạy bị gãy cổ thì sao nhỉ? Cách giải thích xe bị gãy cổ của Honda nhe thật buồn cười và vô trách nhiệm. Tóm lại Honda VN bây giờ không còn nổi tiếng mà đã trở thành tai tiếng! · ngochicongbk@gmail.com 12/14/2011 8:41:47 AM Đằng sau chuyện này chắc có "kẻ thù" nào đó muốn bôi nhọ danh dự Honda -> 60%

cm :đọcmấy cá này mà mình bức xúc ko chịu được HÔM 9/12 NGƯỜI YÊU M ĐI BỊ CHÁY XE Ở ĐƯỜNG NGUYỄN TRÃI TỰ NHIÊN XE BỊ CHÁY LÀM NY EM SỢ KHÓC SUỐT CÁC BÁC À THẾ MÀ CHÚNG NO DAM ĂN NÓI BỊA ĐẶT ỨC CHẾ DÌM HÀNG HONDA BỌN HONDA HÔM ĐẤY MÀ NY M LÀM SAO M LIỀU MẠNG VSCTY NÓ LUÔN ỨC CHẾ KINH NG
Bọn thiểu năng cuồng tín ấy mà, bác để ý làm gì, nó nói để mà nói cho có chuyện thôi. Có thằng còn bảo đánh rắm gây cháy xe kia kìa, điên hết mức, thế vụ cái xe của bác sao rồi
Bọn thiểu năng cuồng tín ấy mà, bác để ý làm
gì, nó nói để mà nói cho có chuyện thôi. Có
thằng còn bảo đánh rắm gây cháy xe kia kìa,
điên hết mức, thế vụ cái xe của bác sao rồi

bọn này là cái bọn vô nhân tính bác à . đặt giả xừ nếu xe chúng nó cháy xem có ức chế ko khi 1 đống tiền bỏ ra tan thành đống sắt vụn . xe là của xcậu ny m bác à hôm đấy khổ thân ny m khóc suốt . xác xe đag đc giữ ở kho. mình qua 24h hay dântrí hay vnxpess những cm ko có tính người của chúng nó làm ng khác khó chịu may mà hôm đấy ko sao . m ngĩ thế là tốt lắm r . vụ ở bắc ning còn đau sót hơn khi 1 anh thanh niên ms lập gđ vài năm đã phải mất vợ con . rất ức chế ? mấy hôm sau xe cháy m lập trang: hội những người bức xúc honda việt nam ở bên fb mời các bạn qua like giúp m
Hoho. Mềnh cũng dân hp. Cơ mà lên hn làm dc mấy năm rồi. Công nhận là dưới hp đi yamaha nhiều thật. Cũng mới cưới e nou lx xong.hehe. Tự thỏa mãn với con xe của mình. Lúc đầu các cụ cứ bảo mua ab cho nó bền vs đỡ tốn xăng. Cơ mà tiền của mình vs quyết mua nou rồi nên các cụ đành chịu.haizzzz. hnao về ae nou giao lưu đê. Mềnh ở Trần bình trọng. Hhe

Gửi từ Xperia Neo, sử dụng ứng dụng Tinh tế
vậy hả bác, đồng hương nè, HP ở đây được có 3 người, cả bác thì hôm nay là 4
Hnao giao lưu cafe đê. Tự nhận thấy là dưới hp đi nou cũng nhiều. Mềnh đang muốn độ nhẹ nhàng con xe như lên đĩa rcb, gc với thay phuộc tí chút. Bro nào biết ở hn chỗ nào bán gương rizoma tomok fake ko, nhà nghèo ko có xiêng mua đồ zin.hixx

Hnay có tin 1 e luvias cháy. Ya gia nhập hàng ngũ rồi. Honda may nhỉ, đang dầu sôi lửa bỏng thì các hãng khác cháy. => ko phải lỗi của honda. Haizzz

Gửi từ Xperia Neo, sử dụng ứng dụng Tinh tế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019