HP: Envy Spectre XT không sao chép kiểu dáng của MacBook Air

babybungbu
9/5/2012 21:31Phản hồi: 267
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã là laptop ultrabook phone thì mặt mũi đương nhiên phải na ná nhau rồi, con người ta sinh ra cũng vậy thôi cũng có mặt bầu bầu, cái mũi nhô lên thôi ...bây giờ bắt mỗi bác sanh ra em bé bắt cái đầu phải hình vuông hay hình tam giác sao được. phải lấy cái chuẩn tiến hóa nào đẹp nhất thôi. các fan cuồng tối ngày cứ nhái với chả nhái cũng vui nhỉ
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình phát biểu một câu mà cả đống người ném đá. Đa số là cá iFan. Trí nhớ mình ko tốt nên các bạn có thể kiểm tra các sản phẩm của Apple trên Wiki và lịch sử máy tính hay điện thoại trên Wiki. Mình ko thích Apple vì cái trò PR "Chúng tôi đi đầu", "Chúng tôi là nhất", "Sản phẩm của chúng tôi có thiết kế hoàn hảo"... nói chung ghét cái kiểu PR vớ vẩn và fan cuồng.

Dám đám bảo trên 70% iFan ko biết thiết kế cảm ứng trên điện thoại của iPhone là của hãng nào nghiên cứu đầu tiên. vì mặc định với họ điện thoại thông minh hay cảm ứng chỉ có iPhone là số 1 là đi đầu. Macbook là chuẩn mực của laptop, iPad là máy tính bảng đầu tiên...
@quan352 vâng trước thời kì đồ đá thì đã có đá nhưng ko có rìu bằng đá, dao bằng đá....
thực sự đọc những bài về apple toàn thấy mấy bác anti vào chê còn fan thì khen.
Cái gì nó phù hợp với người dùng thì người ta sẽ dùng. Bạn haeven cái gì ấy bảo là đi mua người ta chọn cấu hình chứ không chọn cái mã nó đẹp à? bạn dùng đồ acer à? LOL, nói mà cũng thấy cái trình độ của bạn nó hạn hẹp quá.
Nhiều bác thì GATO bảo dùng đồ apple toàn cuối 8x rồi 9x dùng khoe mẽ, ăn bám. Thưa các bác, đừng vơ đũa như thế. Bố mẹ người ta có tiền, nhà người ta có điều kiện thì sắm như thế là bình thường. Đừng gato quá.
Còn quay lại cái bài viết thì quả thực nhìn con ultra này ai bảo không giống mac air thì đúng là ko có mắt.
@magic.flame mình ko nói ngta chọn cấu hình ko chọn mã đẹp, bạn nên đọc kĩ lại đi rồi hãy comment
đầu tiên là chọn cấu hình, tiếp đến là xem nó đẹp hơn hay xấu hơn so với những mẫu trên thị trường cùng mức giá
chả ai mua lap về để ngắm cả
@heaven tad nhiều chứ bạn. nhiều người mua ngắm. người ta còn mua pc về ngắm nữa là mua lap.
lại nói ngu: cổng xuất nanousb thì cổng vào cũng phải nanousb chứ( nếu có)
@ptp49 đệch, chém vui cũng đóe yên với bố này :-<
ai đảm bảo thằng apple tương lai ko sản xuất usb nano ????
kokuchi
TÍCH CỰC
12 năm
Cá nhân mình thì mình thấy HP hay Apple chả có hãng nào hơn thua hãng nào và chẳng có gì đáng xấu hổ ở đây cả. Vấn đề là 1 số comment show hàng cái tôi các kiểu và chứng tỏ đẳng cấp cũng như hiểu biết rộng ra cho thiên hạ nó xem và ném đá. Có khi chết cười vì những comment của các "phù thuỷ công nghệ" tương lai trong 4rum này.

Khi Apple cho ra mắt model IPhone 2G đầu tiên năm 2007 thì các hãng đt khác dè biểu và loại hẳn ý tưởng 1 smartphone cảm ứng chạy 1 HĐH riêng biệt có các công năng cùng những trải nghiệm quá mới và quá mạo hiểm ra khỏi mục tiêu sản xuất cũng như thị trường của mình. Nhưng đến khi sự thành công đến từ con số, doanh thu bán ra, lợi nhuận và sự tán thưởng của khách hàng dành cho Iphone - một hiện tượng cellphone mới thì các hãng điện tử khác đua nhau.... nhưng rất nhạt. Mặc dù phải công nhận 1 điều : IPhone ko phải là 1 smartphone cảm ứng đầu tiên và Apple cũng ko phải là hãng đầu tiên sản xuất 1 cellphone như thế nhưng vì nó quá thành công, nó trở thành 1 hiện tượng : IPhone!

Nói tiếp phải nói đến sau đó là sư ra đời của 1 thiết bị điện tử mà ngày nay dường như đi đâu ta cũng thấy nó, tiện dụng - sang trọng - gọn nhẹ - nhiều chứng năng hữu dụng cùng với kho giải trí số khủng khiếp : không ai khác đó chính là máy tính bảng - tablet - và khai sinh ra nó chính là Apple Ipad - qua đôi tay nghệ thuật của Jonathan và Steve. Lai tiếp tục lần nữa, giới chuyên môn nghi ngờ khả năng của nó. Tổng thống Obama đã từng ko có thiện cảm vs iPad và nói rằng nó chỉ là 1 thiết bị điện tử vô dụng. Nhưng qua cách phù phép của Steve cùng các thiết kế mượt mà của Ive. Nó thành công vượt ngoài sự mong đợi. IPad lại trở thành 1 hiện tượng và trở thành tiên phong cũng như thống lĩnh thị trường Ipad. Nó lại quá thành công.

MacBook - 1 sản phẩm nếu như các mem ai đã từng đọc qua history máy tính cũng như HĐH Mac OS - và IOS đc paste trên tinhte cách đây khá lâu, linh hồn của các thiết bị quả táo, sẽ biết nó quá khó khăn khi sáng tạo cũng như độc đáo thế nào. Và đến khi dòng Macbook Air ra đời, nó lại tiếp tục trở thành 1 hiện tượng. Và thống lịnh thị trường laptop hạng cao cấp. và IMac cũng đã hoàn thành đúng nhiêm vụ của nó, cung cấp cho người dùng 1 sản phẩm PC quá hoàn thiện.

Khi quá thành công như thế, 1 số hãng sản xuất đã "chạy theo" 1 cách vội vã, là ai thì tự người dùng sẽ nhìn nhận. Nó nhan nhản ra đời thường đấy kia. 1 ghánh báng tráng bán đc thì vài ngày sau con đường đó sẽ thành con đường bánh tráng. Ai copy ai thì ai ai cũng biết....

Tất cả những thành công mà các sản phẩm Apple đem đến, đều đc tạo dựng từ những con số khủng, doanh thu, lợi nhuận mà Apple thu được từ nó cũng như chế độ đãi ngộ Apple Care quá tốt, đến từ chính khách hàng - người dùng. Chứ ko đến từ các comment khủng của các "CEO tinh tế" trong đây - những người chỉ toàn thể hiện cái tôi - kiến thức chẳng tới đâu của mình ra trong khi những người thật sự sáng suốt cũng như "khả năng làm việc - nhận thức tốt" thì lại chẳng thèm đếm xỉa tới và hoàn toàn im lặng thì ko hiểu việc các cụ lại chém nhau cho thiên hạ cười như vậy để làm gì. Samsung cũng chẳng thắng lợi, và Apple cũng chẳng xuống cấp, cũng như HP cũng chưa đc chính người dùng tha thứ vì cốt trong suy nghĩ đó là sản phẩm - cái bóng của Mac Air. Người dùng và lợi nhuận là 2 thứ công bằng và tốt nhất để đánh giá 1 sản phẩm. Chỉ là vô tình, những người Anti Apple lại nằm trong 1 con số nhỏ nhoi và chẳng nói lên điều gì. 1 status - 1 tiện ích like vs dislike trong FB cũng nói lên điều đó.

Nói thật, Iphone - có thể các bạn Sam fan, Sony fan, BB Fan đều ko thích nó, vì chính cái tác phong - tư cách - của những người dùng Iphone đa số ở Việt Nam ta rất ư là "thích tỏ vẻ". Nhưng chĩ là ở VN, 1 con số vô cùng nhỏ so với số lượng Apple works trên toàn thế giới. Thì dùng nó để đánh giá cả công ty Apple để làm gì? Trong khi nói thật. Iphone, Ipad ko nói, nhưng Macbook, đã mấy ai dùng qua. Đã mấy ai thật sự bỏ 1 số tiền lớn ra để trải nghiệm thật sự và nhìn ra cái hay cái dở của sản phẩm, hay chỉ biết hùa theo các commet thiếu tinh tế, dè bỉu những Apple User ko tốt của Việt Nam để rồi phán như thánh về Apple. Việt Nam là Việt Nam, nước ngoài - Apple chỉ là 1 sản phẩm bình thường, sở dĩ nó hot như thế là vì nó quá thành công và nó quá hot trong lòng những fan yêu táo.

Bỏ 1 số tiền lớn ra, đầu tư hạ tầng cơ sở để nghiên cứu, tìm tòi phát minh ra 1 hệ điều hành IOS quá đặc thù và tiên phong, để rồi sau đó Google đã khôn ngoan cover nhưng phát huy thành Android OS - mở, hàng ngàn kỹ sư đã nhốt mình hàng giờ trong phòng, Ive đã phải tốn hàng mớ noron - nếp nhăn não để có những thiết kế lung linh về Apple works, một công trình tim óc như thế mà bị sao chép, cover, copy thì liệu khi các bạn làm việc trong Apple hay các bạn là chính Steve chính Ive thì các bạn có cảm xúc ko?

Apple độc đoán - độc quyền và đặc thù và đó chính là cái hay của Apple hay cái dở trong lòng mổi người thì tuỳ vào cảm xúc cá nhân. Có thể Google đã tốt khi cover ra 1 OS Android mới, có thể Samsung đã tốt khi cover ra các smartphone quá đĩnh, có thể người dùng chúng ta được lợi. Nhưng đứng trên 1 phương diện là nhà sản xuất, nhà kinh doạnh, con ruột của mình bị bắt cóc, sao chép, chất xám của mình bị mất mát để rồi quay lại đe doạ chính bản thân mình thì các bạn là người trong cuộc các ban sẽ như thế nào.

Comment là free là vô tội, nhưng những comment thiếu tinh tế, chỉ biết hùa theo dè bỉu "cái xấu" của người khác, trong khi chính bản thâm mình còn chưa trải nghiệm sản phẩm, chưa thấy đc bất cứ 1 điều gì từ các Apple works hay các hảng san xuất khác thì liệu có thấy là mình quá ngu dốt - thiển cận - và quá trẻ con khi phát ngôn ra những câu nói như vậy ko?
@kokuchi mình thích cái này của bạn. thực sự những người chê bai chỉ là hùa theo số đông mà chưa được sử dụng, hoặc chỉ là dùng qua loa mượn của người này người kia ( cũng có thể là 1 số người mua nhưng không thích).
Hãy trải nghiệm và đưa ra nhận xét khách quan
@kokuchi mình anti là vì ngứa mắt bọn crazy fan thôi 😁
Chung1905
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kokuchi Mình muốn có 1 comment nhưng bạn đã comment trước mình rồi.
@kokuchi Bác này cmt ghê thật
walkmanutd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kokuchi Tôi ko dám nói về những sáng tạo mà Apple đã khiến thế giới phải chạy theo (chính xác là 1 số chuẩn mực được Apple lập nên), nhưng cái cách bạn nói chứng tỏ bạn cũng "tỏ vẻ" hiểu biết thôi. Ở trên bạn lập luận có chứng cứ bao nhiêu, xuống dưới bạn tự suy diễn bấy nhiêu!Tất cả cho thấy bạn cũng chỉ đọc sách báo (đa phần xem ng ta khen Apple thôi) chứ ko thực sự có được trải nghiệm với rất nhiều kiểu đt, từ các hãng sx tới các HDH!!;)

bạn nghĩ bạn là ai mà bạn biết "cũng như HP cũng chưa đc chính người dùng tha thứ vì cốt trong suy nghĩ đó là sản phẩm - cái bóng của Mac Air" ai là ng dùng mà bạn nhắc đến ở đây, hay bạn chỉ tự đem suy nghĩ cá nhân ra suy diễn!! Ko phải ai cũng sử dụng MAC, ko phải ai cũng có đk mua MBA, có những ng muốn sử dụng MBA nhưng với Windows chạy trong nó, ng ta sẽ chọn mua HP, và như bạn nói, ở nc ngoài, ng ta ko quan trọng những cái tủn mủn như các iFan (thấy cái gì na ná sp của Apple thì phán ngay là copycat), ng ta đặt hiệu năng cũng như giá thành lên trên hết!!! Vậy thì bạn dựa vào cái gì mà biết ng tiêu dùng sẽ "ko tha thứ cho HP"!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!😕

Steve Jobs nói Android copy iOS ko có nghĩa Android là 1 sp copy của iOS, trừ phi điều đó được chứng minh (bằng pháp lý hay bất cứ cách nào khác hợp pháp), còn ko thì cái việc Android là 1 sp copy của iOS chỉ là suy diễn của cá nhân bạn thôi (tất nhiên là bạn nghe theo thánh Jobs rồi). Nếu Android có copy cái gì đó thì tôi chỉ có thể nghĩ đó là copy ý tưởng 1 HDH hoàn toàn dành cho cảm ứng!! Và khi thiết kế 1 HDH cảm ứng thì 1 số thiết kế cơ bản thì phải giống nhau. Bạn nói Android copy từ iOS, thế bạn có dẫn chứng được ko hay chỉ nghe theo Steve Jobs phán 1 câu thì bạn gật đầu ngay mà ko suy nghĩ (tôi chỉ thấy iOS copy của Android cái thanh Notification bar 1 cách rõ ràng, nhưng Google chẳng đả động gì tới khi mà "công việc tốn bao nhiêu nơ-ron thần kinh của các kỹ sư Google bị ăn cắp trắng trợn như vấy"")o_O

"Bỏ 1 số tiền lớn ra, đầu tư hạ tầng cơ sở để nghiên cứu, tìm tòi phát minh ra 1 hệ điều hành IOS quá đặc thù và tiên phong" iOS là đặc biệt, khi nó hoàn toàn thiết kế cho cảm ứng ngón tay, nhưng cái mang lại thành công lớn nhất chính là cảm ứng điện dung + đa điểm (thứ ko phải Apple phát minh ra nốt)....iOS cũng ko phải là hệ điều hành tiên phong khi mà trước nó, có ít nhất 2 HDH hỗ trợ cảm ứng là Windows Mobile và Palm (thậm chí trong vài phiên bản đầu, iOS còn ko phải là 1 HDH có khả năng đa nhiệm)....iOS chỉ đưa cảm ứng trên đt lên 1 tầm cao mới, đó là 1 sự thật ko thể phủ nhận, nhưng ko thể tôn sùng Apple và iOS như thể nếu ko có Apple, thế giới sẽ ko biết đt cảm ứng là gì, và rằng thế giới smartphone là do Apple sáng tạo ra!!!:p
Smartphone đã có trước iPhone khá lâu, với nhữn chiếc Windows Mobile, Palm, Blackberry hay Symbian (symbian là 1 HDH smartphone đích thực, ngoại trừ ko được thiết kế cho cảm ứng, có điều gì mà Symbian-kẻ đi trước iOS hơn 10 năm-ko làm được so với iOS, thậm chí Symbian còn thực hiện đa nhiệm!!!). Và nếu tất cả sự sáng tạo trong iPhone là của Apple thì Apple đã ko phải trả tiền cho Nokia!! Nên đừng quá tôn sùng Apple như thể Apple đã tạo ra ngành công nghiệp di động!:rolleyes:

Bạn lại tự suy diễn "hàng ngàn kỹ sư đã nhốt mình hàng giờ trong phòng, Ive đã phải tốn hàng mớ noron - nếp nhăn não để có những thiết kế lung linh về Apple works"....thế hoá ra lúc thiết kế iOS và iPhone, bạn cũng có tham gia ah?? hay bạn lại tự suy diễn!!! :eek:
lại gây tranh cãi đây, nhưng vì Apple đi trước nên mọi người đều chăm chăm so sánh từng góc cạnh một
bao giờ ra con này tinhte nhớ làm quả trên tay nhoé ;)
thôi hp đừng ngụy biện nữa coi con Fujitsu này đi đẹp mà vẫn rất riêng

http://www.tinhte.vn/threads/1248445/
@sonhaxatac thấy cũng thik nhưng các cổng cắm vẫn có cái gì đó k dc bắt mắt như macpro hay mac ải. mỏng nhưng vẫn chưa tạo sự khác biệt
@sonhaxatac
Và giá rẻ chỉ bằng 2/3 Mac Air trong khi tính năng thì chẳng kem
@naturelovely9 Vấn đề là lập luận: mỏng => phải giống Apple. Trong khi cái ví dụ đó thì như đập vào mặt đấy bác 😁
câu phát biểu thấy k dc thỏa mãn lắm. nếu vậy apple thành người tiên phong hàng đầu của công nghệ rồi. MOng chờ 1 sự đột phá, 1 máy laptop đẹp về kiểu dáng, chạy không nóng và k giống apple
Mình chi thấy chúng ta nên là những người tiêu dùng tỉnh táo, những thượng đế thực sự.

Trong vai trò là người đem tiền để đi mua một món đồ cho dù là j đi chăng nữa (trừ trường hợp quá rỗi tiền) thì cái món đó đều phải thỏa 2 thứ :
- Thỏa mãn bản thân
- Phục vụ, hay nói cách khác, phục tùng.
Các bạn có quyền yêu Apple và ghét HP, đương nhiên. Các bạn cảm thấy thật hạnh phúc khi sở hữu 1 món j đó từ Apple thay vì món khác. Các bạn có thể cau có khi bạn bè tặng bạn 1 cái máy nghe nhạc Zen thay vì Shuffle. Các bạn có quyền đó, vì hàng hóa có trách nhiệm thỏa mãn bạn. Vì bạn là thượng đế.

Và vì bạn là thượng đế, mọi món đồ bạn bỏ tiền mồ hôi công sức ra rinh về đều phải phục vụ bạn, phục vụ như 1 người đầy tớ thực sự. Bạn mua 1 cái điện thoại là để phục vụ việc liên lạc giải trí, ko fải để ai đó lỡ tay làm xướt nhẹ bạn cũng có thể cau có. Không fải để ai có ý chê bai một cách chung chung về nhãn hiệu bạn đang xài đều bị thái độ phản kháng tựa như vừa bị chữi cha mắng mẹ. Điều đó có vẻ hông được hay ho.

Vì các bạn là những thượng đế, các bạn cần tỉnh táo hơn, không thượng đế nào vì những kẻ tôi tớ mà lại xích mích lòng nhau, không một người tốt nào có thể vì một thương hiệu vô tri vô giác lại bỏ thời gian chỉ trích gây gỗ với nhau trên khắp mọi nơi, đủ mọi phương tiện. Ở đây mình đính chính, mình đang chỉ trích các bạn quá nhàn rỗi cho việc đó, không hề chỉ trích thương hiệu.

Riêng về HP, mình nhận thấy nó chẳng giống là bao so với Macbook, đơn cử như cạnh sườn được gia công một cách khác biệt : bo viền và mài cạnh (thay vì bo cạnh như mac).

Hãy là những thượng đế thực sự, hãy tinh tế!
kokuchi
TÍCH CỰC
12 năm
Crazy fan thường ko có kiến thức và thích tỏ vẻ. Đa số mấy lão mấy cô dì vào quán mình làm ai ai mà cầm Iphone hay Ipad là cái mặt nó lên tới cung trăng rồi :rolleyes: Đồ Apple ko có tội, tội là do Bad user gây ra thôi.
Cũng phải, họ lớn tuổi, đi làm có tiền, đt cũng là 1 cách thể hiện, vs lại có tiền thì tội thì phải online cập nhật tin tức + kỹ thuật hàng giờ nên ko biết vọc phá hay chức năng hay thì cũng bình thường.

Còn khẩu hiệu think dif mình nghĩ dành cho ai cũng đc. Nghĩ ở đây là nghĩ mở, đừng qui kết cái thói hư tật xấu của crazy fan vào làm gì.

Apple nghĩ khác để tạo ra sản phẩm mới phục vụ người dùng.
Nhân viên Apple nghĩ khác thì để thiết kế ra ý tưởng mới.
User nghĩ khác là để tìm tòi hay có 1 trải nghiệm khác.
Còn User Việt Nam thì nghĩ khác để tung hô bản thân 😕
Còn Apple Anti Fan nghĩ khác là để dìm hàng Apple.

Ai có trong đó la lên nghen 😁

Nói gì nói. Con HP này quá giống. Ult đâu phải cứ giống Mac Air là đẹp, cũng có thiếu gì Ult khác mà sáng tạo cách biệt đâu.
CEO HP thì nguỵ biện thiết kế chuẩn =]] trong khi cái hình bạn trên post nói lên tất cả.

Cellphone thì cũng có BB rất riêng, đâu có phải bắt chước Apple là đẹp.

HP bị ném đá phải rùi. Đáng :=]]
còn có kẻ tưởng nhầm bàn phím chicklet là do Apple nghĩ ra cơ mà, thiếu quái j người nghĩ các hãng # bắt chước Apple. Chết hài. Khối bài comments từ trc đến nay về laptop mac chả nói nào là:

- bàn phím sony bắt chước (hay là Hao hao) Apple -> câu này hài nhất, cho đứng đầu làm ví dụ
- rồi thì thiết kế giống, nút này giống. nút kia giống, màn hình giống, cái viền giống, rồi biểu tượng phát sáng giống, rồi vv và vv.
Riết rồi cái gì cũng nói giống Apple được. Mỗi hãng có 1 đặc điểm riêng.
miễn là đẹp, mình thích hết :X
macbook air đẹp thế mà.....😁
Đoàn người đông đảo cùng ........ trên 1 con đường ,có ông chạy trước ,có ông chạy sau....gặp núi phá núi,gặp sông làm cầu ,gặp biển làm thuyền...bỗng 1 ông ỷ mình chân to chạy nhanh như gió lên phía trước ,sau đó đóng cọc cột dây kêu đây là đất của tui ,ai qua phải nộp tiền mãi lộ nếu không tui méc....
@ptp49 1 thời gian trước, khi mà đất rộng người thưa thì bác cứ ra chỗ nào đấy ở(kiểu nhảy dù rơi trúng chỗ nào thì rơi 😁) xong thì đất đấy coi như đất của bác vẫn đc làm sổ đỏ
@sonhaxatac thiệt vậy hả bác? luật VN hay nhỉ! thế mà có người bỏ bao công sức, tiền bạc, kể cả máu và mạng ra khai hoang ở những vùng ngày xưa Đảng kêu gọi đi kinh tế mới ( e ko có dẫn chứng nhưng bác vẫn thấy e ko sai, đúng ko a?) vẫn bị tước đoạt hết ruộng đất đó bác.
PS: e xin lỗi vì đi lạc câu chuyện của bài viết này
@ptp49 chính quyền mỗi thời mỗi khác😃
dừng ở đây kẻo lạc đề xa quá
@sonhaxatac thanh củi va vào mặt bác
msvluvias
ĐẠI BÀNG
12 năm
phần khớp nối màn hình với thân máy hơi khác. nói chung laptop thì cũng chỉ có mấy kiểu đấy nhìn là đẹp thôi mà. không giống nhau ở điểm này thì giống nhau ở điểm kia thôi. có gì đâu mà phải cãi nhau.
pmtd_jackie
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xu hướng chung của các laptop siêu mỏng thì đều cố gắng làm mỏng hết mức có thể. Đó là để pin và ổ cứng ( nói chung là những linh kiện dày) ở một đầu sau đó sẽ mỏng dần về phía còn lại - đó gần như là kiểu thiết kế duy nhất để có thể làm mỏng đi một sản phẩm. Apple hơn người ở chổ là chỉ cần tập trung vào duy nhất một sản phầm, trong khi đó thì các hãng khác luôn cố gắng giành thị phần ở các phân khúc gái rẻ, trung cấp và cao cấp, nên sẽ không gì lạ nếu Apple là người tiên phong trong thiết kế này.
Toàn các bác bảo giống, Chẳng thấy bác bảo giống ở điểm nào, giống bao nhiêu %, Cứ hét lên là giống? Chẳng hiểu nổi
<body><p>thieêt kké dđep. ccáu hình và gia ttièn phù hợp thì quynhs thoôi. chuws caănf gif quan taăâm quas chi. dđungwf ungr hoôj hangf gian hangf giar laf dc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019