HTC không cập nhật Android 4.2 cho One S là vì thiếu sự hỗ trợ từ Qualcomm?

Duy Luân
18/7/2013 1:7Phản hồi: 151
HTC không cập nhật Android 4.2 cho One S là vì thiếu sự hỗ trợ từ Qualcomm?

Hồi đầu tháng này HTC đã nói rằng họ sẽ không tung ra bất kì bản cập nhật nào nữa dành cho chiếc One S, điều đó đồng nghĩa với chuyện người dùng One S sẽ không thể dùng được Android 4.2 chính hãng. Lúc đó, HTC không đưa ra bất kì lý do nào cho động thái của mình. Tuy nhiên, nguồn tin của trang AndroidAndMe nói rằng nguyên nhân HTC phải làm như vậy là bởi thiếu sự hỗ trợ từ Qualcomm, hãng sản xuất ra SoC dùng trong mẫu điện thoại này.[prebreak][/prebreak]

Như các bạn đã biết, One S có hai phiên bản, một sử dụng chip Snapdragon S4 (bán ở Châu Âu, Trung Đông, Mỹ), một sử dụng chip Snapdragon S3 (bản này có tên mã One S C2, cũng là loại được bán chính thức ở Việt Nam và nhiều nước Châu Á khác với giá thấp hơn). Nguồn tin nói Qualcomm đã ngừng hỗ trợ cho chip S3, khiến HTC phải đối mặt với hai lựa chọn: hoặc HTC phải nâng cấp driver của S3 để giúp nó tương thích với Android 4.2 (mà công việc này đáng lẽ là trách nhiệm của Qualcomm), hoặc chỉ update cho chiếc One S chạy S4, không chơi với các bạn S3.

Ở lựa chọn thứ nhất, HTC phải chi ra một khoản tiền cực kì lớn và việc update driver cũng rất khó khăn, còn ở lựa chọn thứ hai thì người dùng sẽ bị rối vì không biết máy mình đang sử dụng chạy chip gì, lại tạo ra một sự "phân biệt đối xử". Do đó, HTC quyết định hủy luôn bản cập nhật Android 4.2 cho One S, bất kể máy đang dùng SoC gì đi chăng nữa.

Nguồn: AndroidAndMe
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Này thì tội cho mấy bác One S quá..
Khu vực này giống như bị..cách li vậy😕

Sent from my GT-I8160 using Tinhte.vn
ablyboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
toi nghiep may bac one s nhi . trau bo danh nhau , ruoi muoi chet , hjhj
peterh
CAO CẤP
11 năm
@ablyboy "cooker" là gì vậy bạn? Là cái nồi hả?
acthu
TÍCH CỰC
11 năm
ngày xưa chơi con máy chip Terga 2 đã vỡ mồm vì cái vụ driver cho ICS rồi. giờ lại qualcom
@acthu Tegra 2 được em TF101 đấy, chạy 4.2.2 mượt hơn cả mấy con như TFInfinity chạy stock😁
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
rắc rối nhỉ ?mà sao mấy cooker làm dc nhỉ ?họ cũng k đòi hỏi tiền bạc của ai.
@xtmg1 làm được nhưng lỗi nhiều, ko thể hoàn hảo đc
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
@bicycle_taxi lỗi là tất nhiên,họ làm 1 mình ,k dc trả lương, k dc hỗ trợ các tài liệu kỹ thuật,k dc đào tạo bài bản như team làm rom của HTC.
@xtmg1 Ai bảo họ k có trình độ. Mấy cái kia thì b nói đúng, nhưng mà những ng lm ra bản rom CM hay AOPK toàn la ng có trình độ cả đấy, họ cũng có thể là nhân viên của các hãng đt, hay lập trình viên, và họ thích thì làm
@xtmg1 có driver rồi mới tính tới rom
@xtmg1 Nếu đc hổ trợ này nọ thì tiền nhiều, đóng phí, thuế khác gì HTC tự làm 😃

Hàng độ nó rẽ nhưng lõm cũng có lý, còn hàng độ mà chuẩn thì đắt ko thua hàng hãng đâu 😃 đôi khi đắt hơn nữa, vì hàng hãng nó lấy số lượng làm lợi nhuận 😃

Mà công nhận One S gác kiếm sớm quá cũng chán 😔
chơi đản :eek:
bán One S nào 😁
Nhắc chi cho s thêm buồn

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
Chip của Qualcomm tốt nhưng sự hỗ trợ thì không tốt bằng NVidia!
arcwin
CAO CẤP
11 năm
R.I.P One S
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
bởi không sản xuất chip dc mà phải phụ thuộc thì cái gì cũng khó 😁
chỉ vì thằng cha qualcom, chia buồn mấy bác one S
tanngle
TÍCH CỰC
11 năm
Vc hahahahahahahqhahahahaha
Héc Tê xê ngày càng thảm nhể .hô hô hố😁
tội nghiệp, ông anh có con s mà dùng rất đơ. giờ ko có update thì khác gì ung thư
@boycityfunny1992 Mình từng dùng One S chip S4 . chạy 4.1.1 cũng mượt lắm mà . Con này chỉ có bị lớp sơn của nó nhanh bị bong lắm
hachito
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boycityfunny1992 Mình cũng dùng S, đâu có đơ đâu, rất mượt la khác. Chỉ buồn vụ update thôi. Chứ rất hài lòng với em này.
Tốt nhất là mua nexus thôi. Không chơi với các hãng.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
sonluyen
TÍCH CỰC
11 năm
@nhutquang97 bạn coi thì coi trên gsmarena để check phần cứng nha 😁
http://www.gsmarena.com/samsung_google_nexus_s-3620.php links nay là của i9020 không có chip set radio nhen bạn 😃
http://www.gsmarena.com/samsung_i9000_galaxy_s-3115.php links nay s1 thì có
thực ra mỗi máy muốn có radio thì phải có chip xử lý tín hiệu fm ( điều tần ) nhưng cũng có vài ngoại lệ như huawei u8800 x5 thì không có chip radio nhưng cook lên 4.0 thì xda không biết sao nó bỏ vào được @@
style144
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xtmg1 Cái đó cũng tùy, con Nexus S single Core 1ghz, ram 512, ra mắt 2010 mà đòi gì nữa, lên 4.1.2 đã là quá quá ưu ái rôi
@sonluyen Bạn không hiểu ý mình nói à, gsmarena nó chỉ hiện chức năng chứ có ghi máy dùng chíp gì đâu, mình đã nói rõ là nexus s và galaxy s dùng chung chíp nhưng fm radio trên nexus s không đc kích hoạt.

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk HD
nhc1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
@style144 k chỉ quá ưu ái mà rất ưu ái có mấy máy ram 512 mà lên đc 4.1 đâu
không cập nhật thì thội vậy
như vậy nên tẩy chay qualcomm thì đúng hơn là tẩy chay HTC

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM