HTC One M9 nay đã có thể chụp ảnh RAW định dạng DNG

Duy Luân
30/4/2015 22:49Phản hồi: 53
HTC One M9 nay đã có thể chụp ảnh RAW định dạng DNG

HTC hôm nay vừa cập nhật ứng dụng camera của họ để bổ sung tính năng chụp ảnh RAW cho One M9. Định dạng file ảnh sau khi chụp xong là DNG (Digital Negative) nên bạn có thể dễ dàng xài Photoshop, Lightroom và nhiều phần mềm khác trên máy tính để chỉnh sửa. Tính năng này sẽ giúp phát huy tối đa camera chính của M9 khi mà bạn có thể lưu giữ được nhiều thông tin về màu sắc, chi tiết hơn so với ảnh JPEG (vốn đã bị nén). Cũng nhờ đó mà việc chỉnh sửa hậu kỳ sẽ dễ dàng và hiệu quả hơn nhiều. Bọn mình sẽ thử nghiệm thêm về ảnh RAW của M9 và chia sẻ cho các bạn trong thời gian tới nhé. Cuối bài có link đến file RAW dung lượng 40MB mà mình chụp thử.

Bên cạnh đó, bản update mới còn mang lại tính năng Crop-Me-In cho các máy HTC One M8 chạy Android 5.0. Đây là chế độ chụp ảnh tự sướng đã từng có mặt trên Desire EYE, và sau khi bạn chụp xong thì máy sẽ tự cắt cúp lại ảnh để có bố cục đẹp hơn. Khi dùng chế độ Split Capture với một nửa ảnh từ camera và một nửa từ camera sau, giờ đây bạn đã có thể kéo thanh trượt ở giữa để chỉnh lại kích thước của mỗi nửa ảnh.

Vài điểm mình nhận thấy sau khi thử nghiệm sơ bộ:
  • Ảnh RAW chụp xong sẽ được xử lý để có một ảnh JPEG đi kèm, không thấy có tùy chọn để tắt đi
  • Thời gian chờ xử lý ảnh RAW sau khi chụp xong sẽ lâu hơn khá nhiều so với JPEG
  • Dung lượng file RAW của mình vào khoảng 40MB, anh em có thể tải về xem thử
  • Ảnh bên dưới là so sánh giữa ảnh crop 100% từ file RAW và từ file JPEG. Hãy nhìn vào chữ "Ngân hàng Á Châu" hoặc các pano, áp phích ở rìa bên phải. Ảnh RAW giữ lại chi tiết tốt hơn, còn ảnh JPEG do đã qua xử lý nên trông mờ hơn, lại còn có hiệu tượng bể chữ. Tương tự cho các căn nhà cao tầng ở xa.

Nguồn: Google Play
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thagnv
TÍCH CỰC
9 năm
Mod đem thi với 1020 thử xem?!!!
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
Rất thích kiểu update của HTC, mọi người đều có thể lên GPS down xuống dễ dàng mà ko phải chờ đợi OTA
@eurogo12 Bạn mình ko biết chứ của mình mọi thứ đều ok
leminhkha
TÍCH CỰC
9 năm
@Brian88 lên GPS để down xuống là cái gì vậy bạn?
eurogo12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binbonbibo vậy à bạn.của mình lỗi tùm lum.mất chữ mất khung.nên đành gỡ đi.😔.rom stock.
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
@leminhkha Lên Google Play Store
không liên quan lắm nhưng cho em hỏi định dạng "mpg" là gì mà tốn dung lượng dữ vậy
@Toan_Nguyen_997 Ờ mình cũng cùng câu hỏi. Khoái ảnh raw lắm nhưng phone chụp dc ảnh raw thì ko phải máy nào cucng chụp dc.
có vẻ tính năng này là mới nhưng mình thấy phiền phức.....
1 ảnh file RAW chụp bằng điện thoại rồi chỉnh sửa trên máy tính. tốn thời gian và quá nhiều bộ nhớ.
100 tấm hình 4GB !@@ HTC chắc sẽ sớm cho ra phiên bản 128GB cho M9 này
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngochungnn2 =)))) bác có bik hình raw để làm j k =)))
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@ngochungnn2 Thẻ nhớ bạn ơi.
Kocoji
TÍCH CỰC
9 năm
@ngochungnn2 Chắc bạn chưa chụp ảnh RAW này bao giờ, nhưng nếu bạn yêu hậu kì thì mới biết lợi ích của ảnh raw lớn đến mức nào.
@ngochungnn2 nhưng người như bạn chắc không cần đến RAW lắm nhưng nếu chụp ảnh chuyên nghiệp thì mình nghĩ họ mới cần. Một cái máy ảnh tốt thì điều kiện đầu tiên là cơ động. Máy ảnh trong điện thoại tuy còn yếu hơn nhiều so với máy ảnh chuyên dụng nhưng dù sao trong những trường hợp cấp bách có nó chụp vẫn ổn
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ước gì z3 cũng có
@ziniboy95 sắp có rồi. SONY đợt này có bản cập nhật RAW hay sao ý mà
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ta Không Có tên Sao t chưa thấy động tĩnh gì hjhj
Trời! Không thể tin nổi ... Ảnh Raw ở trên (Raw điện thoại) mà khác hẳn Jpeg ở dưới. Quá ngon!!
Nhưng mình có thắc mắc là tại sao khi máy xử lý Raw --> Jpeg mà nó lại xấu đi như thế kia làm gì? trong khi ảnh anh em mình đang xem trên: tinhte.vn này cũng chỉ là ảnh JPEG (phần Raw trên kia cũng là đã convert sang JPEG để hiện thị trên web) vậy tại sao nó vẫn nhẹ mà vẫn chi tiết? @@! ??????????????? Ai biết giải thích hộ cái?????
@maithang215 Thực tế trên điện thoại người ta cần phải xử lí cho ra ảnh nhanh,rất nhanh,hơn nữa phần cứng dt yếu hơn nhiều so với máy tính nên mình nghĩ thuật toán xử lí của nó sẽ không thể ngon như khi ta convert hay chỉnh sửa trên máy tính,thậm chí khi sửa trên máy tính để xuất ra dc file jpg đã chỉnh sửa còn lâu hơn là thời gian điện thoại xử lí
@maithang215 đọc kỹ lại nha bạn !? mình chia sẽ lần 2 là Ảnh raw nhiều thông tin để edit chứ ko phải cứ raw là nét hơn!? ka ka ka đọc kỹ và suy nghĩ trước khi phản biện nhé!!
@caocaolatre1989 mình thấy bạn mới phải đọc kỹ thì có ...... câu hỏi của mình khác hẳn .... chẳng liên quan gì đến chuyện ảnh Raw nhiều hay ko nhiều cả? Nó nhiều kệ nó ..... và cho đến giờ bạn vẫn ko hiểu nổi mình hỏi gì? bạn nên đọc lại các cmt sau của mình thì hơn ....???
quân ken
TÍCH CỰC
9 năm
Làm sao để cài htc camera cho các đt android khác
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quân ken Download trên "Appvn" về cài được nhưng không chạy được, htc mới chạy được
huynhbanhbao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thêm 1 lý do để chọn m9
Tớ xài HTC M8 một thời gian sau này tự nhiên chụp hình rất xấu, nhất là khi thiếu ánh sáng luôn có 1 màn mờ màu hồng trên hình. Thua xa Iphone.
clhm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyentrungvtvn Đây là lỗi quá nhiệt thermal issue, có từ thời M7. Nếu máy còn BH sẽ dc HTC thay cụm camera free.
Có ai thấy ảnh JPEG lại trông rõ, nhiều chi tiết và sắc nét hơn ảnh RAW giống mình ko?

@Black Mamba Bạn giống mình. Đéo hiểu mắt bọn trên có ván đề gì ko? Ảnh JPEG rõ nét, mọn, đẹp hơn ảnh RAW. Chắc tụi trên ATSM con htc quá đà
@thanhhung621989 ảnh raw chỉ rõ nét hơn khi bác crop zoom nên thôi. chứ nhìn bình thường thì jpg bao giờ cũng đẹp hơn vì đẫ qua sử lý
panania
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhhung621989 2 thằng chưa sài dslr, chưa shop raw lần nào, đến cái khái niệm cơ bản khi nhìn ảnh raw và jpeg thì jpeg đẹp hơn cũng ko biết, ảnh raw chỉ lợi ích khi hậu kỳ, còn lên tinh tế hùa nhau comment cho có hội, rõ là chưa lắc não tìm hiểu rồi
Mình cũng thích HTC 1 thời lắm, cơ mà nó ko chịu thay đổi, giờ tất cả bị Samsung S6/S6 Edge làm cho lu mờ hết rồi :v
umumti
CAO CẤP
9 năm
@TuanDungprofessional Nếu bác biết về tính năng RAW thì cùng bàn luận, chia sẽ thêm cho vui, còn không thì cũng đâu cần đưa S6 vào đây làm gì, muốn thì sang topic của S6 mà bàn.
toitenvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Crop-Me-In cho các máy HTC One M8 chạy Android 5.0.
Mình không tìm ra tính năng này, có bác nào hướng dẫn nó nằm ở đâu ko?
1520 chụp RAW có 25mb mà con nầy ra 40 mb lận, bá thế 😁
ngon nhở..cứ làm gì lq camera là good rồi..😁
Hỏi mgu thêm cái này phát, nếu 1 phone bình thường muốn chụp raw có apps nào down về dùng dc hem nhĩ.??
@baotam2101 có app Camera fv-5 nhưng đòi hỏi androi 5.0 trở lên nha bạn
Screenshot_2.png Screenshot_1.png
Mặc dù tốn thời gian nhưng với công sức bỏ ra không thừa đâu bác
đang tiện mơt LR nên mình hậu kì sơ thấy khá tốt
huy nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dkmvkl999 Ảnh RAW là ảnh trước hay sau vậy bạn ?
@huy nguyen Bên trái là ảnh raw chưa chỉnh sửa,bên phải là sau khi đã chỉnh
@huy nguyen ảnh mờ hơn màu nhạt hơn là ảnh RAW đó bạn
sony chụp auto xấu thì fan bảo "đã chỉnh tay chưa?", giờ HTC chụp auto xấu thì fan bảo "đã chụp raw chưa"...
huy nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
One max đến bao giờ mới được nâng cấp lên 5.0 đây , cứ bảo được lên mà mãi ko thấy đâu cả . Chán , có khi bỏ htc thôi .
Mạ nó, m8 úp xong chẳng được gì ngoài cái icon mới :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019