Huawei đang thử nghiệm Aurora - hệ điều hành của Nga dựa trên Sailfish OS

bk9sw
14/6/2019 12:47Phản hồi: 293
Huawei đang thử nghiệm Aurora - hệ điều hành của Nga dựa trên Sailfish OS
Thông tin từ một tờ báo Nga cho hay Huawei đang thử nghiệm một hệ điều hành do Nga phát triển có tên Aurora (Аврора). Trong khi đó, tờ Global Times của Trung Quốc cũng đồng thời đưa tin về việc Hongmeng OS của Huawei đang được các công ty công nghệ lớn trong nước thử nghiệm!

Trên tay Intex Aqua Fish chạy Sailfish OS
Aurora là hệ điều hành được phát triển dựa trên Sailfish OS - hệ điều hành của Jolla, Phần Lan và Jolla là ai? Đây là công ty do chính những người đã làm nên hệ điều hành Meego chạy trên chiếc Nokia N9 lập nên. Jolla vẫn đang cung cấp Saiflish OS cho nhiều hãng làm thiết bị quy mô nhỏ và bản thân hãng này trước đây từng bán điện thoại Jolla Phone hay Jolla Tablet. Nếu tò mò về Sailfish OS thì anh em vào đây: https://jolla.com/#SailfishOS

Aurora được phát triển bởi Russian Open Mobile Platform với sự hậu thuẫn của Grigory Berezkin - một doanh nhân nổi tiếng người Nga hiện đang là giám đốc của tập đoàn năng lượng ESN Energo. Vào năm 2018 thì nhà mạng Rostelecom thuộc sở hữu nhà nước đã mua lại 75% cổ phần của Open Mobile Platform.

Theo trang The Bell của Nga, chủ tịch luân phiên của Huawei - Guo Ping (Quách Bình) đã "thảo luận về khả năng chuyển đổi smartphone Huawei sang Sailfish với Bộ trưởng phát triển và truyền thông số của Nga - Konstantin Noskov". Trang này cũng báo cáo rằng "chủ đề đã được nêu ra tại cuộc họp giữa tổng thống Nga - Vladimir Putin và chủ tịch Tập Cận Bình" tại diễn đàn kinh tế quốc tế St. Petersburg 2019. Ngoài ra, Huawei cũng đã đảm bảo vai trò của mình trong việc triển khai hạ tầng mạng 5G tại Nga.

Cũng theo báo cáo, một nhân viên của Quách Bình hoặc viên chức Nga đã tiết lộ rằng "Trung Quốc đã thử nghiệm các thiết bị chạy Aurora OS," và rằng Aurora sẽ được cài trên nhiều loại thiết bị Huawei thay vì Google Android. Bên cạnh đó, Huawei được cho là sẽ khởi động một số hoạt động sản xuất tại Nga trong đó bao gồm "hợp tác sản xuất chip và phần mềm".

Mặc dù mối quan tâm hiện tại là giải pháp thay thế Android của Huawei nhưng thực tế toàn bộ chuỗi cung ứng phần cứng và phần mềm của tập đoàn Trung Quốc đang bị đe dọa và cần được tái thiết. Do đó việc tạo lập một liên minh Trung - Nga sẽ khiến mọi thứ trở nên khả thi hơn.

Thú vị hơn, ngay khi có thông tin Huawei thử nghiệm Aurora OS thì giới quan sát Huawei lại đang tập trung vào nhiều hãng công nghệ lớn khác của Trung Quốc trong đó bao gồm Tencent, Xiaomi, Oppo và Vivo.

Theo tờ Global Times - một tờ báo tiếng Anh thuộc nhà nước Trung Quốc thì "Huawei đang thử nghiệm Hongmeng OS với các công ty Internet lớn và các nhà sản xuất smartphone trong nước. Hệ điều hành này sẽ được phát hành trong vài tháng tới." Trang này còn giật tít: "Huawei Hongmeng OS nhanh hơn Android 60%."

Và điều cực kỳ thú vị khi kết hợp giữa 2 thông tin trên đó là một trục công nghệ mới giữa Trung Quốc và Nga đang nổi lên, phá vỡ sự thống trị của nền công nghệ Hoa Kỳ. Từ đó tạo ra một thứ gọi là "splinternet" trong đó một hệ sinh thái thay thế sẽ tấn công thị trường, không phụ thuộc vào phần cứng hay phần mềm của Hoa Hỳ, phá vỡ vị thế độc quyền của Google.

Trong khi đó, hoàn toàn có khả năng Huawei đang khám phá nhiều lựa chọn thay thế. Hãng này dường như có đầy đủ các công cụ lẫn kế hoạch để tồn tại với năng lực nghiên cứu và phát triển gần như không giới hạn. Thử thách đối với công ty vẫn là làm sao để bán những sản phẩm chạy phần mềm thay thế như vậy bên ngoài thị trường nội địa và Nga. Tại châu Âu, việc thuyết phục người dùng thử một thứ nằm ngoài thế giới Android gần như là bất khả thi.

Bất kể điều gì đang diễn ra thì sự xuất hiện của các chủ đề hợp tác công nghệ giữa Bắc Kinh và Moscow trong các cuộc gặp giữa Tập và Putin đã thể hiện một bức tranh lớn hơn, một vấn đề đang được 2 bên trao đổi rất nghiêm túc.

Theo: Forbes

Quảng cáo

293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Túng quá chạy đổ chạy tháo kiếm lối thoát -_-
@tiachop22 Windows từ 199x tới giờ vẫn bá đạo như ngày nào, nên cái HĐH này mình nghĩ chết yểu là điều đương nhiên, có biết bao ông cũng tự tạo hĐH cho riêng mình rồi, từ Mozilla có FirẻfoxOS, ông gì có WebOS, SS có Tizen, mới có WP, BB có BBOS cũng đều ngẻo vì k có ai xài, HW nếu chính phủ ép người dân xài thì chỉ có trong nước thôi, thế thì cũng không nói lên điều gì, nhưng mà mình nghĩ không có chuyện đó đâu
@#JK Android nhiều nhươc điểm lắm người ta khoải lấp bởi cấu hình nhưng mà ra thế giới ko có app google thì kẹt lắm. Chỉ mạnh ở tq thôi
beeP970
TÍCH CỰC
5 năm
@ngokimphuc thử tưởng tượng 3 nhà mạng lớn nhất của VN phát hành sim chỉ sài đc cho HĐH và phần cứng của hãng nào đó thì sao nhỉ
@beeP970 thế thì ép người dùng quá đáng, dân tình sẽ chửi bới um sùm và nhà mạng sẽ xin lỗi :p hihi mình thấy dân mình không đồng lòng chứ đồng lòng là CP cũng sợ lắm đấy chứ không phải đùa, nhớ vụ đặc khu bị dân phản đối quá nên mới nhượng bộ đó chứ không giờ nó thông qua lâu rồi, zăm ba cái thằng dlv trên mxh sao định hướng được dl được, em biết phần đông vẫn có tư tưởng như dlv bác ạ
the beo93
TÍCH CỰC
5 năm
Đói ăn vụng túng làm liều :v
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@the beo93 làm liều là sao bạn?
Lái buôn tử thần gặp nhau . Và cái kết .
@minhthuvc Cái giá cho hợp đồng 5G. Haha
hvietdev
ĐẠI BÀNG
5 năm
khó sẽ lõ cái khôn và công nghệ sẽ phát triển nhanh hơn. biết đâu sau này lại có hdh thứ 3 cạnh tranh nhau thì sao, DEV lại thêm 1 mảng mobile cho hdh mới :v
shuchanglove
ĐẠI BÀNG
5 năm
@arbre Tui ko biết kinh tế nó như nào. Nhưng mỗi việc mĩ ko dám đụng nó và bức ảnh dưới chụp ở triều tiên là đủ hiểu
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@shuchanglove Rồi theo ý của bạn luôn đó, triều tiên có kinh tế phát triển vượt bậc, khoa học kỹ thuật hàng đầu thế giới nên mỹ không dám đụng 😃
shuchanglove
ĐẠI BÀNG
5 năm
@arbre Đó là ý b. Còn t chỉ muốn nói là thằng tq nó ko làm thôi. Chứ nó làm thì cũng khó nghĩ ra viễn cảnh đó lắm.
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@shuchanglove Bạn có tự hỏi sao người ta qua mỹ du học mà không qua truều tiên du học không? Công dân mỹ qua triều tiên bị bắt bỏ tù xong được hóit xác về mỹ không?
Phá vỡ thế độc quyền của Mỹ. Good
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tan9639 Cược tài sản tỉ đô ?? Bạn đang nói gì vậy,bạn có kinh doanh ko ? Biết quan hệ đó trong kinh doanh gọi là gì ko? Bạn nghĩ samsung hay các hãng lớn khác chưa từng tạo ra hdh mới mà muốn lệ thuộc vào android à ??? Bạn kể cho mình nghe cty mỹ hay của châu âu nào từng lật kèo trắng trợn như bọn trung khựa xem ??? Càng nói bạn càng ấu trĩ,tốt nhất bạn tự đi mà tìm hiểu lấy,còn nghĩ như cái suy nghĩ của bạn thì trên đời này mình nghĩ bạn chỉ nên ở nhà để ba mẹ lo ăn học thôi,sau này cũng chỉ làm lính thôi chứ ng ko có tầm nhìn như bạn kinh doanh có ngày cũng banh xác.
tan9639
TÍCH CỰC
5 năm
@Kennhoc92 Bạn có vấn đề đọc hiểu à ? Sau khi vẽ ra hàng đống chuyện tới trời mây bạn chốt lại cái nội dung như cmt đầu tiên của mình =)))
tan9639
TÍCH CỰC
5 năm
@Kennhoc92 Túm váy là với mấy cmt của bạn, mình toàn thấy tổ lái, né vấn đề, công kích cá nhân.
Đến cái chữ backup với backdoor còn ko phân biệt đc =)))
Thôi chúc bạn lèo lái việc kinh doanh của bạn (nếu có tồn tại) tốt như cách bạn lái chủ đề.
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tan9639 À ừ mình nói toàn chuyện tới trời mây thôi - theo cách bạn hiểu . Còn việc kinh doanh của mình à mà thôi chắc nhà bạn ko có xài nhựa ddt đâu nhỉ nên người như bạn sẽ chẳng bh hiểu dc mấy chuyện trên trời mình nói đâu,chúc bạn xài hàng tàu may mắn =))
Ps : có tgian thì qua tân thành q5 mình tiếp trà bạn đàm đạo trực tiếp nha . Rất hoan nghênh bạn .
duongpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod nói trong video nghe bài nào cũng như kiểu vừa chạy về mệt rồi mới trên tay ý. Cứ hồng hộc.
@quangpro1990 mình vào tinhte sau sonlazio, vuhai6, nicky, những mod làm nội dung khi xưa, ngót nghét cũng đã 10 năm òi bác 😁
@haichin Mấy ông này lấy vợ xong là mất hút trên Tinhte 😁 may ông Didu không thế 😃 ông @bk9sw đừng như thế nhé ;)
@duongpa Chắc chuẩn bị livestream thì vợ bắt phải xúc than 😁
@Sr_9x hiện tại ko có kế hoạch vợ con gì nên còn viết bài chém gió đều đều bác ơi :D
Xấu nhỉ...xấu hơn cả tizel...
Mà 2 thằng gặp nhau sẽ tạo ra hđh anlozndroi.
@Hoang_HaoMinh Chuẩn cmnl, chả hiểu vui vẻ đ gì nói lắm vãi L.
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Mày ăn đi. Của mày tất đấy.
@rapefighter Bt chạy androi máy tàu đã éo ai mua rồi.giờ ntn nữa chắc bán sắt vụn
Giỏi lắm mà sao chạy mượn lung tung vậy ta.
Andyfei
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Võ Thành Quân Thì bán qua nước nào thì dùng OS đấy, mốt về Vietnam thì có appvn OS và BKAV vl OS khỏi la ó là gián điệp.
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@Andyfei nhớ lúc mới ra, cải nhau với thằng nv bán đt trong DMX, nó cứ rống cổ lên BOS của Bphone, chứ không phải Android. Nên mình im luôn, cứ để cho nó ngu tiếp.
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@ThThLam Nhân viên của ông tài áo vàng mã ấy phần lớn éo biết cái gì hay có biết cũng toàn đi nói láo lừa khách hàng.
@holale Nhân viên ở đó có chiêu sửa đt duy nhất là reset factory. Ai hỏi hỏng gì nó cũng xui thế.
mrthu123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Honor update mất bảo mật vân tay
Khỏi thử cũng biết 100% thua Android. Phán nhanh hơn 60% thì cứ đưa cho bên thứ ba benchmark kiểm chứng. Android nhiều vấn đề nhưng cũng phát triển tới đời thứ 10 rồi, tối ưu tới tận răng, tương thích với hàng tỷ thiết bị phần cứng khác nhau.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@nguyenminh56547 Nhanh 60% so với bản android huawei sử dụng trước đó "hiển nhiên bản android gốc từ google thì không chắc được"
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chavalier bác ấy nói cũng đúng mà code càng đắp thì càng nặng thôi 😃😃😃 muốn tối ưu nhất thì cách đập đi xây lại cũng là một cách, chỉ là cách này nên là biện pháp cuối cùng thôi!
@hayhayfe Nói đúng mà lạc đề đó bạn
Uy Bùi Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bluewolf còn tùy xem việc nâng cấp qua mỗi phiên bản là cái gì? nói như bạn thì khác nào bảo window XP sẽ cho hiệu năng tốt hơn window 10 nếu cài trên cùng một phần cứng của thời điểm hiện tại hả?
thực tế ios lên tới 13 hay android lên 10, không phải chỉ là đắp thêm, mà còn thay đổi rất nhiều về cấu trúc nhân, thuật toán giao tiếp phần cứng, cấu trúc dữ liệu và giải thuật tương tác...
lập trình viên mà bạn nhìn nhận vấn đề như vậy có vẻ võ đoán rồi
Hết đường thì kiếm đường khác mà đi thôi.
Mà nghe hongmengos nhanh hơn Android 60% là XL rồi
vaysao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin coi ngày up video hình như 2016. nếu bây giờ tới 2020 chưa chắc android lại đâu nhé + thêm cấu hình khủng từ heuway thì tao nghĩ có thể được
@vaysao Trên video thì Aurora os chứ không phải hongmeng os. Cái huawei đang nổ là hongmeng os. Bác biết phân biệt 2 cái không
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The_pirates Đâu có ai đánh thuế những ông nói phét. Khách quan mà nói thì trước mắt os của huawei chưa có gì nổi bật.
@vaysao Ồ thế ak, vậy thì mua đi;)
Lại bị cách ly giống Nokia thôi/ mua về chỉ để lướt web, ntin, gọi điện mà ko game online thì ... Ắt lại tèo thôi, window đó, mượt thì có mượt nhưng không thọ được ~~
thực sự mong 1 cái open source os nào đấy phát triển để vả vỡ mẹt thằng cook hay làm giá đi
android do thiết kế core từ đầu đã k mượt rồi giờ cũng chả cải tiến nổi
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@vqt907 Fuchsia chẳng biết nó làm tới đâu rồi, còn phát triển hay không nữa, lâu rồi không theo dõi.
@vqt907 sắp có điện thoại chạy linux kìa bác :v librem phone, pinephone, cái sailfish này ko nhầm thì nó nguồn đóng :3
@vqt907 van de cos nhieu app can thiet de chay ko vi du google app, fb zalo.gi
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@vqt907 Chừng nào còn mang cái mác Tàu trộm cắp, sao chép công nghệ và gửi data về Mẫu Quốc thì quên đi
Đi ngủ đi
@vqt907 Thằng Cook giờ có cty ngàn tỷ usd rồi. Nhóm nhóm là nó mua đứt cty đó luôn. Các công ty nhỏ lẻ công nghệ của Mỹ ngon ngon là nó thu mua nhiều lắm... nó sẽ còn làm giá dài và lâu lắm 😔
Mr.Xr
TÍCH CỰC
5 năm
1 thằng ra cái cả đống đưa test thử suy cho cùng tất cả cty công nghệ tq thì ít nhiều đều có chân tay của chính phủ tq
ngày xưa 1 thời hóng sailfish os vc. hóng cho nó phát triển mạnh để N9 được cập nhật :V cuối cùng chết yểu. tiếc đừng hỏi
sangery
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyett92 Bản chất nó vẫn ngon mà. Ông tổ đời 2 của mấy cái thao tác vuốt chạm bây giờ. Tiếc là Nokia bỏ rơi.
@sangery Bây h có ai phát triển lại symbian thì ngon =))
thudaigia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyett92 Cùng ý tưởng, thấy nó rất nhẹ và mạnh,tiếc...
Windows N1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sangery Đang chạy saifit os ngon đi nhảy qua Windows phone tại thằng Microsoft làm trong nokia mà ra.
ko có dịch vụ google thì ai mua?
@vn_ninja ừ, mấy cái kia dùng trên máy tính mà em :v
@SilverWolf501 vậy laptop của e ko được là Huawei mate book nhé 😃
@vn_ninja anh dùng máy desktop nhé em :v
@SilverWolf501 um, ôi e ko còn là người bình thường nữa rồi, e giờ là bậc thánh thần rồi :p hâm mộ quóa
chotoi
CAO CẤP
5 năm
Cái mới ra tốt thì cũng đáng hoan hô, thêm lựa chọn. Lúc này cho thấy OS riêng của Huawei chưa khả thi và Huawei tìm đối tác để sống.
Bần cùng rồi vớ được cái gì thì đắp vào thôi 😁
Mà nga ngố chơi với tc được đó :D 2 đất nước có vua trị vì cuối cùng trên trái đất :D
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@Mưa Sài Gòn Đã "kém thông minh" còn tỏ vẻ uyên bác! Chỉ làm cho thiên hạ cười vào mặt!
King cup Thái Lan vừa rồi là giải đấu của Cup nhà Vua Thái Lan, rồi Nhật Hoàng vừa lên ngôi,...
Ví dụ mấy nước gần gần cho bạn dễ hiểu! Chứ thế giới còn nhiều Vua.
-----
Oc vãi ra!
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Singh Vua trị vì cầm quyền nó khác với vua mang tính biểu tượng dân tộc. Lắc não trc khi cmt chửi người ta.
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@bachdoc01 Lắc não thì còn có não. Còn có những bạn không có não để mà lắc nên chuyên bệnh nhau dù cho có sai quấy!
Nga, TQ còn Vua trị vì????
Có não lắm????xin được cười 3000 lần :v !!!!!!!!!!!!!!!!
Vua Thái và Vua Nhật điều đang điều hành triều đình của chính họ. điều hành cũng là trị vì. Trị vì quốc gia nhưng không có quyền can thiệp chính trị
Chỉ trị vì vấn đề bản sắc dân tộc và các hoạt động liên quan đến hoàng gia!
Đúng là: Muôn đời ếch ngồi đấy giếng, vẫn luôn cứ há miệng lên trời kêu quác quác!
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Singh Có vấn đề đọc hiểu à, cmt bác ở trên nói bóng gió chế độ TQ Nga à, lại còn thích nhào vào cmt cắn càng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019