Hướng Dẫn ae Việt Hóa Ứng Dụng!

huahaonam
29/5/2009 8:6Phản hồi: 36
Hướng Dẫn ae Việt Hóa Ứng Dụng!
Việt hóa trực tiếp trên điện thoại: MobiHex
Dùng để Việt hóa các phần mềm đã được cài đặt và chạy ổn định trên mobile của bạn

1/ Cài đặt vào điện thoại:

+ Cài bộ Python 1.45 bào gồm 2 file python1.45.sis và MegaPyModulePack.v2.01.sis và bộ nhớ máy (không nên cài vào thẻ nhớ)
+ Cài MobiHex
+ Cài vnTelex (nếu máy không hổ trợ gỏ tiếng Việt).

2/ Bật Capsoff để chúng ta có thể can thiệp vào các file hệ thống (dĩ nhiên là phone đã hạck rồi)
3/ Khởi động lại máy, chạy MobiHex, chọn ngôn ngử tiếng Anh (English), tắt MobiHex và chạy lại để việc thay đổi ngôn ngử có tác dụng.
4/ Chọn Menu/Open để mở file chọn file cần biên dịch. (Các file này thường có phần mở rộng là *.rsc trong thư mục E:\resource\apps. Và Enter.
Ở ví dụ này, tôi chọn file vncellmap.Rsc (đây là file menu của phân mềm vnCellMap: định vị không cần GPS của bác HieuPVN). Xem hình minh họa phía dưới.

---------------------------------------------------------------------------------------

5/ Ở đây, các bạn có thể chỉnh sứa trực tiếp các từ ngữ trong file này. Tuy nhiên, định dạng hiện tại ở dạng theo bảng mã Hexa nên rất phức tạp. Do đó, các bạn hãy nhấn phím 5, điều kỳ diệu sẽ xáy ra: MobiHex đã hiển thị file này dưới dạng Text rất rõ ràng. Trên hình minh họa, các bạn thấy tôi đã dịch gần hết menu của file vncellmap rồi, chỉ còn lại 1 dòng tiếng Anh có nội dung là "Exit ?". Hãy di chuyển dòng chọn đến đó và nhấn enter để dùng bàn phím chỉnh sửa lại thành từ "Thóat ?".
(Nếu máy bạn không hổ trợ gỏ tiếng Việt thì hãy chạy thêm pm vnTelex để gỏ tiếng Việt và past qua MobiHex để chỉnh sửa)

Quảng cáo

6/ Biên dịch sang tiếng Vệt xong, các bạn hãy nhấn menu trái, chọn OK để xác nhận rồi lưu file vncellmap.Rsc lại. Khi lưu, MobiHex sẽ tự động tạo 1 file Backup lại với phần mở rộng do bạn nhập vào. Đây là tính năng rất hay để chúng ta có thể quay về file gốc trong trường hợp bị lỗi (mà bị lỗi là chuyện thương tình trong việc Việt hóa !).

Chúng ta có thể biên dịch hết tòan bộ Menu của vnCellMap trong 1 lần rồi mới lưu file hay cứ thay đổi 1 dòng rồi test thử. Đó là tùy các bạn, nhưng nếu làm hết 1 lần rồi mới test mà bị lỗi thì không biết lỗi ở cổ nào mà sửa nữa àh !.

7/ Để lưu file vncellmap.Rsc, hãy chọn Menu trái\Save

-------------------------------------------------------------------------------------

Quảng cáo

Cuối cùng các bạn có thể thóat khỏi MobiHex và chạy vnCellMap để test thử kết quả Việt hóa của mình !. Khi đã OK rồi thì có thể dùng trình duyệt file để xóa đi cái file Backup của MobiHex. Nguồn Chieutruc gsm

Xong, cũng đâu có gì là phức tạp phải không nào ?

Sau đây là các phần mềm có liên quan :

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bóc tem phát cái này có vẻ hay đây thank bạn nhìu😁
à có cái nào việt hoá cho Blackberry không bạn
1 phần mềm rất hay 😁
thik là VH đc ngay trên mobile
vừa thử VH APL,rất chuẩn lại đơn giản 😃
Chúc bạn thành công mình còn 1 bài việt hóa trên PC nữa nhưng mình thấy phức tạp quá nên post như vầy cho anh em dể hiểu..! vậy là ae có thể tự mình việthoa ứng dụng nào mình thích..!cũng như mình cũng việt hóa rất nhiều pm rùi😃😃
HAONAM chịu khó sưu tầm cho ae ghê . Cám ơn bài viết hay ....!
Bài viết hay wa. Mình ko thích dùng PM VH nhưng tự mình làm lấy thì còn gì sướng bằng😁
Thanks!
Up thêm cho anh em bản siêu dịch đã việt hoá cho đầy đủ soft dịch trên mobile nhé
Sieu Dich v1.61_VH.zip
PM này hay đó.ST được post cho anh em TT luyện:d
Chưa thử để cài vào thử việt hóa cái nè. 😃
bạn cứ test thử đi..!việt hóa nói thì khó nhưng làm thì rất dễ..!chúc bạn thành công
Máy mình đã hack mà không cài được MegaPyModulePack.v2.01.sis
nó vẫn báo lỗi : Certificate error. Contact the application supplier.
giờ phải làm sao.... bác nào chỉ giúp với 😁
Báo lỗi trên là do bạn hack sai rồi, kiểm tra lại file cert xem có đúng IMEI của bạn ko?
hoặc là bạn không biết cách hack ^_^
Mình hack để cài một số phần mềm khác vẫn được mà. Vẫn chưa tìm ra lỗi j. :angry6wn:
Dịch = cách này mỏi tay lắm. Bạn nên post bài hướng dẫn dịch trên pc và đóng gói nó lại.để sau này chúng ta sẻ thành lập nhóm việt hóa phần mềm cho anh em tinh tế.để khỏi chạy wa diễn đàn khác cop của người ta đem wa.mình thấy phần những phần mềm việt hóa hiện up trên tinh te toàn là đi cop ở nơi khác mang về. Chưa thấy có 1phần mềm nào,mang tính cách tinhte hết.
đồng ý với mathanh, trong 4rum của mình những pm việt hóa toàn là cop từ pdaviet về thấy ngại chết đc, 4rum của mình cũng đâu thua bên đó.
đúng rùi đó ,e thấy bên tinhte tụi mình hơi ỉu so zới pdaviet bùn gê ....😔
phải đột phá thui mấy a ơi ^_^
oh hay quá ! cám ơn bạn rất nhiều nhé.
hy vọng sớm có 1 bài viết hướng dẫn dịch pm trên pc và đóng gói + đóng mác tinhte vào, cài pm việt hóa thấy toàn của pdaviet thấy mình chuối sao ấy, mà 4rum của mình cũng đâu thua bên đó
mình sẽ post một bài việt hòa mới sớm nhất và cách làm rất dể cho ae..!chúc ae vui với cách việt hóa này
Để Việt hóa thì dùng UltraRscEditor
Còn cách làm thì bác tự nghiên cứu nhé, khi nào rỗi mình hướng dẫn cụ thể
Khi việt Hóa xong thì dùng SISware hoặc Siscontent để đóng gói.

Sisware 4.7
Sis Contents v1.25.zip
UltraRscEditor_en.zip
minhden21
ĐẠI BÀNG
15 năm
Để tớ nghiên cứ xong đã :p, hi vọng Việt hóa vài món gọi là phong cách "Tinh tế" nhỉ 😁
ai nghiên cứu thành công thì post dùm 1 bài hướng dẫn nhé, hy vọng ko lâu nữa sẽ có nhiều phần mềm "made in tinhte"😃😃😃
mình đang nghiên cứu code việt hóa thật dể dàng cho ae tinhte sẽ có 1 bài viết việt hóa sớm nhất..!
caoquy8x
TÍCH CỰC
15 năm
Lên cho anh em nghiên cứu nào 😃
hduonghn
TÍCH CỰC
15 năm
Hiện tại chưa có PC nên chưa test những cái cao siêu, mới được học việt hóa của anh ''thanhlongnd'' mem tinh te mình, chỉ dùng điện thoại việt hóa nên mới việt hóa những phần mềm dễ việt hóa, mấy câi khó nhai vẫn chưa thử, vùng sâu vùng xa khổ ghê!
Em thử hết đi, cái gì ko hiểu thì hỏi. A việt hóa 100% bằng đt mà .
hduonghn
TÍCH CỰC
15 năm
Cái mobihex đó anh ah! File .pyc mở ra nhìn mà thấy nản, đã vậy mới test thử mấy dòng rùi chép vào 1 phát là báo lỗi tùm lum. Có cách nào nhanh gọn không, việt hóa cần nhiều người thực hiện rùi cùng test thì mới ok, chịu chấp nhận cái đt luôn hoạt động hết công suất mới ăn thua.
Cái file .pyc đó a cũng đang đau đầu đây. Cứ vh có dấu là lỗi font. Cái này phải giải mã ngược lại thành py thì mới vh đc. Vì .pyc là file .py đc mã hóa .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019