Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HƯỚNG DẪN ANH EM CÁCH TỰ THAY NHỚT TẠI NHÀ ĐÚNG CÁCH & ĐƠN GIẢN

1/12/2016 5:0Phản hồi: 444
HƯỚNG DẪN ANH EM CÁCH TỰ THAY NHỚT TẠI NHÀ ĐÚNG CÁCH & ĐƠN GIẢN
Giao con xe yêu quý của mình cho người khác là điều mà chắc chắn anh em chơi xe nào cũng “căng thẳng”. Thay vì để mấy nhóc thợ sửa xe đụng vào “xế yêu” của mình, hôm nay Castrol Bikers Vietnam hướng dẫn anh em tự thay nhớt tại nhà đúng cách và cực đơn giản.

Nguồn ảnh: Castrol Bikers Vietnam

BƯỚC 1: CHUẨN BỊ VẬT DỤNG
· Ca hứng nhớt cũ
· Phễu dùng để châm nhớt mới
· Giẻ lau tay
· Cần tự động và cục tiếp típ 12, 14 hoặc 17 mm để mở ốc xả dầu nhớt. Tuỳ theo từng loại xe máy mà dùng các cỡ ốc khác nhau.
· Kềm mỏ bằng để mở và vặn nắp nhớt và đậy lỗ châm nhớt vô máy

· Nhớt CHÍNH HÃNG. Anh em có thể xem lại hướng dẫn cách phân biệt nhớt chính hãng tại phanbietcastrolchinhhang.com và tham khảo danh sách các cửa hàng sửa xe uy tín tại suaxechuyennghiepcastrol.com để an tâm hơn khi mua sản phẩm.

BƯỚC 2: XẢ NHỚT CŨ

Anh em lưu ý nên thay nhớt khi máy xe còn hơi nóng, vì khi để máy nguội, nhớt bị đặc lại, khi xả ra sẽ lâu hết hơn. Anh em nhớ dựng xe bằng chống đứng trên nền bằng phẳng.

Việc đầu tiên cần làm đó là xác định vị trí của ốc nhớt và xả nhớt. Anh em cúi xuống nhìn cục máy xe từ dưới lên, ốc nhớt thường là con ốc nằm ở vị trí thấp và gần mặt đất nhất. Nếu xe anh em nào đã sử dụng lâu ngày thì có thể tìm ra con ốc đó dễ hơn vì có thể có nhớt rỉ nhẹ tại vị trí ốc xả nhớt.

· Nếu là xe số của hãng Honda thì ốc xả nhớt vặn bằng cục típ 17mm. Nếu không có típ vặn, anh em có thể lấy khoá vòng 17mm cũng được. Dùng típ mở ốc xả nhớt đến lúc hơi lỏng có thể vặn tay ra được, tạm ngưng mở, đưa ca hứng nhớt vô rồi hãy mở ốc xả ra, nếu không bạn sẽ phải giải quyết sự việc nhớt chảy đầy nhà.

· Xe số hãng Yamaha như Sirius, Jupiter ốc xả nhớt vặn típ 12mm, đặt bên hông máy bên dưới mâm điện. Một số xe ốc xả nhớt có ráp 1 cái lọc bằng lưới sắt có 1 lò xo chặn vào cái lọc như xe Exciter của Yamaha, xe Spacy của hãng Honda. Khi xả nhớt các loại xe này, anh em cần thổi, rửa cái lọc này cho sạch rồi mới ráp vào cho đúng như lúc tháo ra.

Nguồn ảnh: Tinh tế

Tiếp theo anh em chuyển qua vị trí ngay que thăm nhớt, mở ra để nhớt tiếp tục được xả sạch ra, cũng có thể nghiêng xe tí xíu và lắc xe qua lại để làm sạch bụng nhớt phía dưới, không bị ứ đọng nhớt cũ.

Quảng cáo

BƯỚC 3: CHÂM NHỚT MỚI

Sau khi nhớt không còn chảy ra nữa, anh em siết lại ốc xả nhớt đã tháo ra trước đó, nhớ không được siết mạnh tay quá vì có thể làm hư răng ốc. Siết ốc xả nhớt xong thì đặt phễu vào lỗ châm nhớt, tháo niêm bình nhớt mới rồi châm vào ngay vị trí que thăm nhớt.

Nguồn ảnh: Castrol Bikers Vietnam

Sau khi thay nhớt cho xe xong thì phần nhớt cũ có thể dùng nhớt cũ này châm vào bản lề cửa, tuyệt đối không xả nhớt vào nhà vệ sinh hoặc thải ra môi trường vì nhớt cũ rất độc hại và gây ô nhiễm.

Anh em có thắc mắc hay chia sẻ gì khác thì cùng thảo luận với Castrol Bikers Vietnam dưới đây nào.
444 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bác CastrolBikerVietnam đã share bài viết nha,
đọc xong em cũng quay lại ngó con xe luôn,
huhu, toàn xài Castrol ko à
bây giờ cứ thay ở nhà cũng đc, ra cửa hàng lại phải mất thêm phí nữa, tội gì :p
DiskBrake
ĐẠI BÀNG
7 năm
đúng ra nếu để xe có độ bền cào thì dùng nhớt Castrol trong vòng 1 tháng phải thay 1 lần cơ, độ bền máy móc sẽ rất ổn định, chứ để lâu quá, nhớt nó hết chất chất nhờn là kém hiệu quả ngay, phỉa đem ra hàng bảo dưỡng kịp thời ko lại hỏng hết
@DiskBrake quan trọng là 1 tháng bác đi bao nhiêu. ví dụ chỉ đi 1-200km thì sao phải thay nhỉ?
@DiskBrake e tưởng xe mới thì tính theo km ạ??
DiskBrake
ĐẠI BÀNG
7 năm
ae nhớ mua nhớt phải biết phân biệt thật giả đấy nhé, giờ nhiều đồ nhái lắm -_-
@moreaty logo chìm trên nắp còn nổi dưới đáy bác ạ
@DiskBrake nhiều khi hàng giả giống hàng thật k chừng. Cứ phang đến castrol mà mua cho lành
@minhthanh2307 con AB e đợt đem ô a họ bảo dưỡng, lão bảo trừ khi là ng quen, chứ nhiều chỗ nó vẫn đổ nhớt lởm cho. xe đem vào hàng sửa mà nát như tương luôn
@giangtran421 hay đấy bác ạ. hướng dẫn tận răng. hé hé
bigghost1603
ĐẠI BÀNG
7 năm
tốt nhất vẫn nên ra hàng cho an toàn, giờ thay ở nhà gặp phải nhớt đểu cũng vậy àhh :mad::mad: lên web suaxechuyennghiepcastrol.com có hết mấy điaạ điểm cửa hàng chính hãng
lsao để biết cửa hàng có chính hãng ko vậy ae??
giangtran421
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cá lòng tong Bác cứ tìm tiệm sửa xe nào mà chỉ có bán nhớt castrol thôi ấy (ko bán nhớt hãng khác) và thợ sửa xe mặc áo do castrol cung cấp thì đó chính là đại lý của hãng. Chúc bác tìm được
nhớt ưng ý cho con chiến mã của mình 😁:D:D
@cá lòng tong tốt nhất bác lên web suaxechuyennghiepcastrol.com tham khảo danh sách cửa hàng bác ạ, tìm chỗ nào gần nhà rồi sang mua hoặc sửa thôi 😆
hướng dẫn này rất hay nè, đi tự mua thay ở nhà cho nhanh, tìm của hàng rồi ra chờ đợi thay mất time lắm
100nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cá lòng tong cũng hay đó. nhưng đâu cũng phải ra hàng. ra hàng nó làm 1 lèo 15p xong hà
Hầu như chai nào cũng có logo Castrol ở dưới đáy cả, trừ mấy loại nhập từ Malay thôi
bantich
ĐẠI BÀNG
7 năm
@moreaty còn loại ở malai nữa hả bác? mua ở đâu zơ?
ae muốn mua về thay thì nhớ để ý chai chuẩn phải có logo chìm trên nắp vs logo nổi dưới đáy chai nhé
@minhthanh2307 tránh đồ giả hả bác?? thế mua ở đâu thì an toàn ạ??
@ngonhan Muốn an toàn, chính hãng thì bác ra các tiệm uy tín ,đại lý chính hãng của castrol hoặc lên link này tìm địa chỉ gần chỗ bác nhé 😃 suaxechuyennghiepcastrol.com
phusayeuem
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác cứ để ý chỗ vòng nắp với thân nắp ấy, có cái logo in laser đó, đố làm giả đc :3
@phusayeuem thực ra thì phân biệt đc tương đối thôi bác. vẫn có xác suất mua phải đồ giả mà. vì khựa nó làm giống thật lắm
phusayeuem
ĐẠI BÀNG
7 năm
để ý thêm cái khớp nhựa niêm phong dưới nắp, cũng như hải đảm bảo mấy cái logo như các bác trên đã chỉ đấy nữa
bây giờ ra hàng thì sợ bị chém, mua về thay thì sợ nhớt giả, hoang mang quá, nhờ ae chỉ cách phân biệt dễ nhất ạ :p:p
@Khôi NT giờ làm sao biết đại lý nào chính hàng của castrol??
Khôi NT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vô vỵ bác cứ lên suaxechuyennghiepcastrol.com tìm sẽ ra 😆
@Khôi NT ok tks 😃
@Vô vỵ hoặc bạn cứ ra đại lý để biển castrol , nhìn thêm thấy nhân viên mặc áo castrol là dc
chuẩn bị đi thay nhớt, nên tham khảo ae cách phân biệt, hi vọng ko dính nhớt giả, mất tiền mà chất lượng chán thì phí lắm
@nhocdatinh16025 bên trên nhiều bác hướng dẫn rồi đó bạn, tổng hợp chủ yếu xem logo chìm trên nắp, logo nổi dưới đáy, niêm phong ở nắp, chỗ mép nắp có logo in laser và có khớp niêm phong nữa
giangtran421
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhocdatinh16025 bác cứ mang ra cửa hàng chuyên nghiệp của Castrol ấy, đảm bảo hàng chuẩn bác ạ, thay ở nhà cũng nên ra đó mua về cho tránh hàng nhái
ae lên đây cứ tìm ông CastrolBikerVietnam ấy, hỏi là rõ liền à, ông thớt đăng bài kia kìa
loc108
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn có thể cho mình xin một số địa chỉ thu hồi nhớt cũ để xử lý, không gây ô nhiễm môi trường.

Tks!
@loc108 bác cứ ra mấy cửa hàng sửa xe gần nhà ấy, họ mua hết ấy mà, bán lại cũng đc chút ít đó.hi
@loc108 LUBE CENTER cứ đem đến đây mọi việc lube center lo 😆
batluc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vô vỵ bọn n thu hồi nhớt cũ xong có xào lại bán mình ko nhỉ? suy nghĩ quá bác ạ
@Vô vỵ em thắc mắc vãi là bọn nó xử lí kiểu gì nhỉ?
chỉ dẫn này hữu ích quá, thay ở nhà tiện hơn ngoài hàng nhiều, mấy hàng vớ vẩn toàn thay nhớt đểu, xong cứ báo castrol rồi tính tiền ae :mad::mad:
thks thớt chia sẻ, trước giờ toàn dùng Castrol mà chẳng để ý gì, giờ mới nhận ra :v như kiểu castrol độc quyền ấy nhỉ 😆
Anh em mua về nhớ để ý niêm, in 3D, hologram, đố mà giả được
xibachao9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
tốt nhất cứ đến mấy cửa hàng chuyên nghiệp của Castrol mà mua hoặc thay nhớt cho lành 😆
lavy1110
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xibachao9x mình cũng có ý kiến giống bạn đó :V tuy mắc hơn tí nhưng mà chắc chán cho con xe của mình hí hí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019