(Hướng dẫn) Bật máy tính từ xa bằng đt android qua internet

taolabuoiday
14/8/2011 9:44Phản hồi: 36
(Hướng dẫn) Bật máy tính từ xa bằng đt android qua internet
Bật máy tính từ xa bằng đt android qua internet hỗ trợ cho Teamviewer
Bạn muốn lấy một file trong máy tính ở nhà hoặc cài đặt gì đó cho máy tính của bạn trong lúc đang ở xa,PM miễn phí Teamviewer sẽ hỗ trợ cho bạn điều đó.( Các bạn tìm hiểu và download ở Teamviewer.com hoặc android market). Hiện nay Teamviewer trên android đã có bản hoàn toàn bằng tiếng Việt.
Nhưng vấn đề đặt ra là bạn không bật máy tính khi ra khỏi nhà, vậy phải làm sao?
Đừng lo, Pc Auto Waker sẽ giúp bạn điều đó!
Trước hết bạn tải PM PcAutoWaker trên android market về
[/IMG]
Sau đó thiết lập cho nó như sau:
Đầu tiên bạn phải khai báo tên của máy tính mà bạn muốn bật từ xa băng cách bấm vào Add PC (lưu ý tên máy tính phải là duy nhất và ko trùng với bất cứ thành phần nào trong hệ thống của bạn)
[/IMG]

-Tiếp theo là điền địa chỉ MAC và SSID (tên router) của máy tính mà bạn muốn bật từ xa
Các bạn lấy địa chỉ MAC trên máy tính bằng cách: [B]Start>run[/B] gõ [B]cmd[/B] > Enter. Sau khi cửa sổ [B]Command Prompt [/B]mở ra các bạn tiếp tục gõ [B]ipconfig /all , [/B]chuỗi địa chỉ MAC sẽ hiện ra sau [B]Physical Address[/B] [IMG][IMG]http://i1222.photobucket.com/albums/dd485/taolabuoiday/h5.jpg[/IMG]
Đến đây các bạn có thể thử bằng cách chuyển máy tính về chế độ Sleep hoặc Hibernate, sau đó nhấn nút Wake All trên PC Auto Waker nếu máy tính hoạt động có nghĩa là mọi việc OK. Còn nếu không thì tiếp tục như sau:
-Các bạn vào BIOS setup bằng cách khởi động lại máy tính và nhanh tay nhấn vào phím tắt (thường là Delete, F2, F8, F9, hoặc F12 …tuỳ theo Mainboad) tìm đến phần thiết lập Wake – On - LAN và kích hoạt tính năng này.
[/IMG]
Thật ra Wake on Lan thường đã được kích hoạt mặc định rồi. (Lưu ý chỉ có Mainboad sx từ 2002 trở đi mới có tính năng này nhé)
Tiếp tục các bạn kích chuột phải vào My Computer>properties chọn thẻ Hardware sau đó kích vào Device Manager tiếp tục kích vào network adapters , chuột phải vào card mạng đang dùng >properties chọn thẻ Power Management sau đó đánh dấu kiểm vào cả 3 ô như hình dưới
[/IMG]
Như vậy là tất cả đã xong, bạn có thể bật máy tính nhà mình trong lúc bạn ở bất cứ nơi đâu miễn là có mạng wifi hoặc 3G.( Nên nhớ là máy tính ở nhà phải luôn luôn cắm điện và không rút dây mạng)
Cuối cùng, có thể firewall của router có thể chặn yêu cầu mở máy của bạn (nếu đthoại và máy tính ở trong cùng 1 mạng wifi của nhà bạn chẳng hạn thì không cần phần này) nên bạn cần cấu hình lại cho router 1 chút.
Dưới đây là ví dụ với Modem Zyxel:
Tại thanh Address của trình duyệt, các bạn gõ 192.168.1.1 nhấn Enter.
[/IMG]
Điền UsernamePassword của Modem vào
[/IMG]

Quảng cáo

Vào thẻ Network > NAT > chọn thẻPort Forwarding. Ở dòng Service Name chọn User define.
[/IMG]
Tại 2 ô Start PortEnd Port các bạn điền cổng mà mình muốn mở để bật máy tính. Dòng Server IP address điền 192.168.1.1 và nhớ đánh dấu Active.
[/IMG]
Sau đó quay lại màn hình Config Modem chính, chọn Security > Firewall và bỏ dấu chọn ở dòng Active Firewall.
[/IMG]
Phù…ù…ù... đến đây là hoàn thành 100% công việc, các bạn có thể tận hưởng kết quả được rùi. Mình đã test thành công trên HTC HD2 rom HD2 NDT GINGER CM7 BASED V12.1.
Mình ko phải là dân IT , bài viết chỉ là do tổng hợp và sưu tầm trên internet nên chắc cũng có sơ sót, thông tin lượm lặt nên không nêu được nguồn, nếu có trích dẫn sử dụng thông tin của bác nào đó thì xin vui lòng thông cảm và thành thật cám ơn. Mình chỉ muốn đóng góp một chút cho anh em tinhte ngày một đông vui thôi. ( Mình đã search trên diễn đàn nhưng ko thấy vấn đề này nên mạn phép post bài, nếu có trùng topic nào mong các bác đừng chém nha).
Các bác down Teamviewer ở đây: http://www.mediafire.com/?7adp57s7kc9e199
còn Pc Auto Waker thì đây: http://www.mediafire.com/?qnwza8mwkh2oyub
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đi đâu xa thì bật máy tính làm gi ? hjx ........ bật rồi ko biết đứa nào chay đến rồi vào mấy thư mục nhạy cảm . mẹ thấy mẹ đánh cho chết nửa . kakaka
Đi xa bật máy tính làm gì thì bạn vào diễn đàn search và tìm hiểu Teamviewer nhé.
Thangdkha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@taolabuoiday bài viết rất rõ là cần phải bật máy lên từ xa rồi mà nó còn hỏi. k có nút "Báo ngu" mà chỉ có nút "báo xấu" mới buồn.
Tiện đây giúp mình với. vaio e14 sleep hoạt động nhưng tắt máy thì không hoạt động cần giúp đỡ ạ
vanhiep2941
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhatrin Vì nhiều lý do khác nhau @_@
baoloc2007
ĐẠI BÀNG
13 năm
máy tắt lun rùi thì có bật lên lại đc k bác:banghead:
các bác đừng chém tội e 😁
Máy tắt luôn vẫn mở được bạn ạ
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
uh nhỉ, bác trên có bảo chỉ đc phép đặt máy tính ngủ hay ngủ đông, chứ chưa động chạm j đến việc tắt hẳn, ko biết tắt hẳn có bật đc lên ko nhỉ
Cái này nhiều khi rất cần thiết đó. Nhiều khi mình đi xa những cần lấy một số thứ trên PC đang nằm nhà chẳng hạn.

Cùng câu hỏi như bạn này. Khi máy tính tắt hẳn thì có bật lại được không ? Tất nhiên là vẫn cắm điện nhé!
koutouyo
TÍCH CỰC
13 năm
Máy tắt hẳn vẫn bật được. phần mềm đại loại như thế này có trên market đã từ lâu rồi. Tuy nhiên cái quan trọng là địa chỉ ip của anh em phải là ip tĩnh nếu không thì phải check đi check lại rất là mệt. Nếu muốn dùng mạng ngoài thì phải check ip mạng ở trang checkmyip.com còn mạng nội bộ thì như chủ topic chỉ. Còn Portforward thì khỏi cũng chả sao 😁
Bài viết của bạn hay quá. Mình bật máy tính qua Wifi Lan thì ok rồi, còn qua 3G thì chưa được. Mình dùng modem Planet. Chỉ giúp mình cách cấu hing nhé. Cảm on bạn nhiều.
1969tnt
TÍCH CỰC
13 năm
bạn có thể nói rỏ hơn về phần điền SSID ko, mình làm mà nó ko work.
Xin lỗi mình ko rành lắm về router này, bạn có thể search cách tắt firewall của nó trên google
SSID là tên đã được đặt của router (modem) mà bạn đang sử dụng.
hungghe
TÍCH CỰC
13 năm
mình đang dùng win 7,làm theo hướng dẫn,gõ ipconfig /all nhưng k hiện địa chỉ MAC..
Dùng 3G có dùng được không nhỉ.
bac hướng dẫn chi tiết wa pm hay thật
cukhoai_63
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này dùng cho desktop thui, laptop mình luôn để ở nhà cắm điện mạng đầy đủ nhưng gập màn hình lại thì có mở vào........mắt! chả có lẽ điện về bảo mở hộ cái màn hình lên để bật tau bật ...từ xa! mà nếu desktop để mật khẩu thì sao?
laptop gập lại thì sao đâu,bạn vẫn có thể set cho nó chạy khi gập lại mà, vào control panel>power options> choose what closing the lip dose (win7 nhé, xp cũng có nhưng không nhớ nó ghi sao)> vào chọn dòng When i close the lip là Do nothing - cho cả khi sạc lẫn khi không sạc.
Vậy là khi gập máy vẫn chạy như thường
hehe, mình thì mình khoái cái zụ điều khiển từ xa này. Nhưng nói thật. Hiện tại chưa có soft nào có thể truyền file giữa pc và androi hết, chỉ có thao tác tắt và mở máy thôi. Điều khiển bậy bạ, vậy là hết. vì thế các bác cài xong chỉ thêm mệt. Đồng thời khi đụng đến router thì coi chừng cái mạng đang xài ngon tự nhiên chạy ì ạch. Có reset cài lại cũng vậy thì đừng hỏi vì sao nhé.Mình nói cái này thì mấy bác rành về port, hay làm trong nhà mạng thì biết rõ nhé.Hehe

Nếu chỉ muốn điều khiển thôi thì mình khuyên các bác nên xài soft remte Desktop, vì nó nhanh, thao tác cực kỳ đơn giản. zoom out+in để dễ nhìn tổng quát.
cái pc là trường hợp nhỏ thui. bác tính ở cơ quan có 1 cái webserver. lỡ cúp điện thì vô lẽ phải chạy lên cơ quan để bật? cài này hay đấy chứ! 😁
đánh dấu cái !______________
mình ko hiểu cái PM này nó tìm SSID của router bằng cách nào....? Nếu mình đang ở chổ khác và dùng internet để bật từ mobile? Theo mình nó chỉ bật dc trong LAN
mình có thắt mắc là pass trên máy tính thay đổi liên tục như vậy thì làm sao biết mà kết nối. giả sử mình ở xa làm sao biết pass trên máy tính là mấy mà truy cập vào........
Bạn hỏi về Teamviewer phải ko? Nó có phần đặt pass mặc định luôn đó, bạn đặt pass cố định là được thôi.
pass mặc định nằm ở phần nào vậy bạn? mình tìm mà ko thấy, thanks
rất hay,,,,,,,,,,,,,😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019