[Hướng dẫn] Cách chỉ cho chạy 1 ứng dụng trên iOS 10 (Guided Access)

TDNC
17/1/2017 5:57Phản hồi: 114
[Hướng dẫn] Cách chỉ cho chạy 1 ứng dụng trên iOS 10 (Guided Access)
Khi kích hoạt tính năng Guided Access, điện thoại sẽ chỉ cho dùng duy nhất app đang mở. Người cầm máy không thể chuyển sang app khác. Bạn có thể vô hiệu hóa luôn cả nút Home, nút nguồn, bàn phím hoặc thậm chí là tính năng cảm ứng. Sau này khi có ai mượn điện thoại coi hình hoặc lướt web thì bạn nhớ nhấn nút Home 3 lần trước khi đưa, đảm bảo người mượn sẽ không táy máy coi được những thứ khác trong điện thoại vì chức năng Guided Access đã được kích hoạt sau khi bạn bấm như thế.

Khi đang ở bất kỳ ứng dụng nào (trừ app Settings) mà bạn nhấn nút Home 3 lần thì máy sẽ khóa lại ở màn hình của app đó. Lúc này máy chỉ cho xem và sử dụng app đó thôi. Ngoài ra không thể chạm được đến bất kỳ app nào khác.

guided access.jpg
Bật tính năng Guided Access trong menu Settings > General > Accessibility > Guided Access.
Vào tiếp mục Passcode Settings để đặt mật khẩu tắt Guided Access. Từ giờ bạn có thể sử dụng nó được rồi.

(Đối với máy dùng ngôn ngữ tiếng Việt thì vào: Cài đặt > Cài đặt chung > Trợ năng > Truy cập được hướng dẫn).

Ví dụ khi đang trong trình duyệt web Safari. Bạn nhấn nút Home 3 lần. Một bảng thông báo nhỏ sẽ hiện ra cho bạn biết máy đã được đưa vào chế độ Guided Access.

Để thoát khỏi chế độ Guided Access, bạn chạm giữ nút Home và dùng Touch ID để thoát. Đối với máy không có Touch ID thì nhấn nút Home 3 lần, nhập đúng Passcode, sau đó nhấn tiếp nút End ở góc trên bên phải màn hình. Cũng trong màn hình này, trước khi nhấn nút End hoặc nút Resume, bạn vào Options để bật/tắt thêm các phím hoặc tính năng của máy. Bạn cũng có thể quy định chỉ những vùng nào trên màn hình mới cho phép chạm vào. Ví dụ bạn không muốn người xem chạm vào khu vực nửa trên màn hình thì bạn dùng ngón tay vẽ một khu vực bao trọn nửa trên màn hình là xong.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dream8x
TÍCH CỰC
7 năm
Tính năng hay quá, giờ mới biết.
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Câi này bên Tizen có lâu òi
@kill.applehater Bạn cũng nhái ios hả haha
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi Cái này có từ iOS 6 rồi
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi Cái này có trước khi Tizen ra đời đó o_O
chimsenha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi chúc mừng bạn 😃
Các mod rất hay hướng dẫn thao tác trên ngôn ngữ tiếng Anh trong khi phần lớn người dùng thông thường sử dụng tiếng Việt và không thạo tiếng Anh. Góp ý chút!
@spamspam thế theo bạn tầm 30 35t ngta k được vào tinh tế à ? tầm đó tiếng anh còn chưa phổ cập ở trường học
mà kể cả trẻ hay trẻ con luôn , đâu phải 100% người biết tiếng anh =))
có biết mà máy để tiếng việt cũng khó tìm ok ?
mà mình nhớ k nhầm lớp c2 c3 cả dhoc của mình chắc được 3 4 đứa học giỏi tiếng anh =)) còn lại 1 chữ k biết 😆
@TDNC Các diễn đàn lớn thế giới họ dùng chuẩn chung tiếng anh, ko có ý nói diễn đàn mình bé nhưng diễn đàn mình viết bài là chủ yếu dành cho người Việt Nam đọc! Mình thấy bạn đó góp ý ko có gì sai cả, lấy 1 ví dụ: "Bố mình năm nay 62 tuổi nhưng ông thích công nghệ, vẫn thường xuyên vào Tinhte.vn để đọc các bài hướng dẫn & cập nhật thông tin liên quan đến công nghệ. Nhưng bố mình là người của thế hệ trước nên ko biết nhiều ngoại ngữ như giới trẻ hiện nay." Vậy bài viết nếu hướng dẫn bằng tiếng Việt cho đại đa số người dùng từ trẻ đến già đều hiểu đc sẽ tốt hơn, phải ko bạn?

P/s: Cho bạn nào chưa biết làm theo hướng dẫn nếu ngôn ngữ máy là tiếng Việt: Cài đặt => cài đặt chung => trợ năng => truy cập được hướng dẫn (kéo xuống gần dưới cùng)

zTommyDoz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spamspam Mình tán thành ý kiến của bạn. Thời này rồi ngoài cá bô lão ra thì lớp trẻ ít nhiều cũng biết chút tiếng anh. Trong đt toàn từ đơn giản cấp phổ thông cả thôi, đọc k được nữa thì chịu thua. Ngoài tiếng anh, mình có học Tiếng Nhật nên mình set máy Tiếng Nhật nữa, khi gặp môi trường khó khăn bạn buộc nhìn và đọc hằng ngày bạn sẽ quen chữ và dần giỏi tiếng đó hơn.
@bang3lang Cảm ơn bạn nhiều.
Bạn nói rất đúng
Ngon, nhưng không cần thiết với mình 😁
ko hiểu tác dụng chính của chế độ này là gì nhỉ
bachhacden
TÍCH CỰC
7 năm
Bật cái này lên double home bị khựng một lúc trước khi mở recent app
Máy mình chỉ có con gấu mình hay mượn , khoá kiểu này chắc nó tịch thu luôn cái máy.
@ndhoang_angimex cái này để khóa con nít thôi , nó sẽ lock ở game luôn , nên trẻ có bấm nút home cũng không thoát ra dc. mà con nít thì hạn chế chơi iphone, ipad , vì chúng nó sẽ nghiện đấy.
letienduc89
ĐẠI BÀNG
7 năm
rất hay !
cảm ơn MOD
Một cài đặt hữu ích, nhất là đối với các thanh niên có thói quen trồng rau, nuôi tằm =))
nickety
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ông Mèo Zorba vs cometoi đủ gạch xây nhà chưa.
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn nhé, Giờ mới biết. thanks,
Cũng ngon, nhung phải chi nó nhanh hơn tí nua. Chứ bắt khoanh tròn lại mất thêm thơi gian
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
Bên tiếng Việt là Truy cập được hướng dẫn.
Thank Mod nhé. Hay!
@TDNC Không chỉ có iOS 10 mới có nhé. iOS 8 thì mình không có máy để test nhưng iOS 9 xác nhận có.
@ByY.6261 Mình không nói là chỉ có trên iOS 10.
Thực tế là mình đã viết hướng dẫn cái này từ iOS 6 rồi 😃

https://tinhte.vn/threads/huong-dan-dung-guided-access-tren-ios-6-gioi-han-su-dung-phan-mem.1545122/
@ByY.6261 Có từ iOS7 rồi.
anhtam72111
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy ông cứ kêu mem tinhte phải biết tiếng anh vớ vân nhỉ @@
Ng việt mình sài ios tiếng việt , các từ khóa nó dịch sang tiếng việt cả rồi lúc vào lại phải lần mò
@anhtam72111 Thế thì cả đời làm thằng chịu sự sai khiến của thằng chịu lần mò. hehe
anhtam72111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@giang7799 Bạn nói nhảm => mình nói bạn MÙ CHỮ , đọc ko chịu đọc rồi phán xàm lông , đúng là vớ vẩn
anhtam72111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cafethangbay Mình thì thấy ngược lại , mấy ông xếp ra lệnh cho mấy thằng đệ đi lần mò thôi
Sauyeui
ĐẠI BÀNG
7 năm
@giang7799 Nói chuyện nghe vô văn hóa vãi
Khôg cần thiết đối với mình, máy đt thoại giờ tính riếng tư cao, mình không đưa cho ai xem bên trong.
xtmg1
CAO CẤP
7 năm
Mượn điện thoại gấu mở jav và kích hoạt tính năng này thì vui nhỉ
luis_shin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ mãi như vậy bảo sao kg phát triển nổi, thay vì học tiếng anh một cách chính thống thì các ông lười, thì thay vào đó mỗi khi vọc đt qua những bài như thế này các ông tự mò thêm được vài vốn từ tiếng anh, 2017 gần 2020 rồi, hội nhập đi..
Donrachel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@luis_shin Liên quan j, tôi là người việt tôi tôn trọng tiếng việt. Như tụi nhật trung và hàn dù đều rành tiếng anh nhưng đt họ vẫn để ngôn ngữ mẹ đẻ của mình. Bạn ấy góp ý vậy là đúng. Đây là diễn đàn của người việt nên hướng dẫn xin hãy dùng tiếng việt. Dùng tiếng anh thì tôi lên mấy trang nc ngoài coi cho rồi vào tinh tế làm j nữa
canon30
TÍCH CỰC
7 năm
@Donrachel Mình cũng đồng ý với bạn nhưng
Bạn tôn trọng tiếng việt thì phải viết đúng tiếng việt đã , những chữ J , nc v. v bạn xài là tiếng nước gì vậy. Mình người Anh, gốc việt mà không hiểu luôn !!!!!???
@canon30
Căng đét.
giang7799
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Donrachel Nhật Hàn nào rành tiếng Anh vậy bạn, ếch ngồi đáy giếng quá =)))
oh, hay phết, giờ mới biết 😁
conb
TÍCH CỰC
7 năm
Gởi các bạn đã và đang cmt đả kích bạn góp ý nên để màn hình hướng dẫn là tiếng Việt. Bản thân các bạn giỏi tiếng Anh, nhưng ko phải ai cũng như các bạn, tớ được cho học tiếng Anh từ nhỏ nhưng bố mẹ tớ thì ko, rất nhiều người tầm tuổi 35 trở lên gặp khó khăn với tiếng Anh. Các bạn nên suy nghĩ cho kỹ trước khi đả kích người khác như vậy. Thân.
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@conb và rất nhìu người tầm tuổi đó không biết tiếng anh không có hứng thú với công nghệ
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@hayhayfe Đừng suy nghĩ thiện cận như thế bạn ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019