Hướng dẫn cách Copy game cho máy PS3 dòng CECH 3xxx-4xxx không hack được

bobbi_boy173000
9/12/2016 9:50Phản hồi: 27
Hướng dẫn cách Copy game cho máy PS3 dòng CECH 3xxx-4xxx không hack được
Hiện mình chưa có máy để test, nên mình up bài, bạn nào có máy test thử và chia sẻ cho anh em nhé. Mình ở Nha Trang, rất mong được sự giúp đỡ của các bạn để hoàn thành dự án này:

Clip hướng dẫn của nước ngoài:

một số thông tin về nó: http://www.consoleinfo.be/2016/12/play-ps3-backups-games-on-ps3-ofw-481.html

Công cụ để làm: http://www.mediafire.com/file/4mouv33e0nl848n/PS3_OFW_481_TOOLS.zip

Bắt đầu thôi:

Bước 1:

Chuyển đổi PS3 game CFW

- Cut thư mục PS3_GAME (trong thư mục game dạng: BLUSXXXXX bất kỳ) vào thư mục PS3_OFW_481_TOOLS mới tải về

- Vào GAMECONVERT ID.txt thấy có 2 dòng:

+ EUR game ID: NPEBXXXXX

+ USA game ID: NPUBXXXXX

Đổi tên game dạng BLUS31420 thành tên game tương ứng cho khu vực NPEB31420

- Trong thư mục PS3_OFW_481_TOOLS, vào CONVERT.BAT hiện ra cmd.

Quảng cáo

Copy tên game vừa đổi là NPEB31420 vào đó rồi Enter. Ta sẽ có thư mục mới là NPEB31420 xuất hiện trong thư mục PS3_OFW_481_TOOLS

Bước 2:

Download game patch

Tạo thư mục GAME PATCH ở ngoài,

Sau đó vào thư mục PS3_OFW_481_TOOLS/PS3 GAME UPDATER V1.3.2 chọn PS3 game update v1.3.2.exe, sau đó chọn đường dẫn là GAME PATCH mới tạo à chọn Game enter ID à nhập tên BLUS31420 vào à ok à chọn Download Update (chờ download xong).

Trong thư mục GAME PATCH lúc này sẽ xuất hiện thư mục game update VD: Far Cry 4 [BLUS31420] trong đó có 2 file *txt và *pkg

Quảng cáo

Bước 3:

Xuất bản vá trò chơi, copy Eboot và chỉnh SFO

Vào thư mục PS3_OFW_481_TOOLS chọn PKGview à chọn trong thư mục GAME PATCH file Update 01.07 (V01.00)-Far Cry4[BLUS31420].Pkg, xuất hiện cây thư mục bên trái, tại vị trí BLUS31420 kích chuột phải chọn Extract to source folder.

Chờ xong sau đó vào lại thư mục GAME PATCH lúc này sẽ xuất hiện thêm 1 thư mục Update 01.07(V01.00)-Far cry 4 [BLUS31420], vào thư mục đó à vào BLUS31420 à USRDIR à copy file EBOOT.BIN vào đường dẫn PS3_OFW_481_TOOLS/NPEB31420/USRDIR

Sau đó chọn SFOeditor trong thư mục PS3_OFW_481_TOOLS. Sẽ hiện ra 1 bảng, chọn Load đường dẫn đến GAME PATCH/ Update 01.07(V01.00)-Far cry 4 [BLUS31420]/ BLUS31420 chọn file có tên PARAM.SFO.

Nó sẽ hiện ra ở các ô bên trái là Title ID BLUS-31420, Version: 01.00 , App. Version 01.07 trong ô Title (default): sẽ hiện ra tên game.

Thoát ra SFOeditor, rồi lại tiếp tục mở SFOeditor lên, vào đường dẫn PS3_OFW_481_TOOLS/NPEB31420 chọn PARAM.SFO, hiện ra 1 cái bảng Homebrewed, trong App.Version, sửa thành: 01.07 như trên. Lưu lại thành file mới đè lên file PARAM.SFO cũ.

Bước 4:

Copy file BLUS31420 vào thư mục GAME PATCH và chuyển thư mục NPEB31420 (trong thư mục PS3_OFW_481_TOOLS) vào trong USB

Tạo thư mục GAME BACKUP trong ổ cứng HDD ngoài.

Copy file BLUS31420 trong đường dẫn GAME PATCH/facry4/Update 01.07 (V01.00)-Facry4[BLUS31420]/ vào thư mục GAME BACKUP ở trên.

Vào thư mục PS3_OFW_481_TOOLS, copy file NPEB31420 vào thư mục GAME BACKUP trên.

è Lúc này thư mục GAME BACKUP sẽ có 2 thư mục con là NPEB31420 và BLUS 31420

Bước 5:

Copy file BLUS31420 và NPEB31420 từ HDD vào trong PS3 CFW bằng Multiman vào Dev_hdd0/game

Vào mmCM trên máy PS3 CFW, bấm select + start cùng lúc sẽ hiện ra quản lý thư mục, vào HDD ổ cứng ngoài có file GAME BACKUP, copy 2 file là NPEB31420 và BLUS31420 vào thư mục dev_hdd0/game (chờ copy xong).

Sau đó thoát ra ngoài, vào tắt máy PS3 CFW

Bước 6:

Vào chế độ Safe Mode, sau đó Rebuild database (xây dựng lại cơ sở dữ liệu)

Vào chế độ Safe Mode bằng cách giữ phím nguồn khoảng 15s, cho đèn xanh chuyển sang màu đỏ thì thả ra, sau đó đèn đỏ chuyển sang màu xanh thì lại tiếp tục giữ phím nguồn, lúc này đèn xanh sẽ nháy 1,2 cái rồi thả ra, lúc này máy PS3 sẽ hiện ra dòng chữ Connect the Controller using a USB cable, and then press the PS button.

Cắm dây cáp từ PS3 vào tay game PS. Lúc này sẽ hiện ra 1 list 6 dòng, chọn dòng 4. Rebuild Database. Chọn Yes. Lúc này máy sẽ tự Rebuild database. Sau đó máy khởi động lại. Vào mục game thì sẽ thấy game Far Cry 4. Thử chạy xem có hoạt động không à nếu chạy tốt thành công.

Bước 7:

Chuyển dữ liệu từ PS3 CFW sang PS3 OFW

Kết nối PS3 CFW với PS3 OFW bằng dây LAN

Trên PS3 CFW 4.81 chọn System Setting à chọn Data Transfer Utility à chọn OK

Trên PS3 OFW 4.81 chọn System Setting à chọn Data Transfer Utility à chọn mục 2. Transfer data from the other PS3TM system to this system.

Sau đó vào game là chơi thôi!
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bsan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thanks bạn! Chắc đây là cách mà bên haloshop.vn đang làm để chép game cho máy ps3 gốc. Mình tìm hiểu mãi mà k biết họ làm cách nào? Tuy nhiên cách này quan trọng nhất là phải có 1 máy đã hack. Đó là điều xa xỉ khi phải mua thêm 1 máy đã hack. Mà như vậy thà chơi trên máy ps3 hack luôn cho rồi, mấy shop thì áp dụng được hoặc Chắc chỉ có bạn bè hoặc người thân mới chia sẻ cho nhau như cách này thôi. Tóm lại đem máy ra haloshop để chép game thôi, 1 game 80k 😆
Ừm. Dù sao nếu là kinh doanh thì cũng hợp lý. Nếu đây là lỗ hổng thì tốt nhất k up lên phiên bản mới. Chờ hacker khai thác tiếp hehe
Up cho lên top nè bà con
Có anh/em nào ở Hồ Chí Minh có máy PS3 hack rồi ko? Mình có cái PS3 Fat cũ muốn mang qua test thử!
UP
trtminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy trang này có hướng dẫn khá đơn giản. Có bạn nào test và thành công chưa ạ?

http://ps4portal.net/ps3-jailbreak-cfw-official/

Nó còn có mục jailbreak được PS4 luôn ...
manhlinh2490
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trtminh đây là trang scam, đừng dại mà vào.
@trtminh Trang lừa đảo nhé, hiện h chỉ có backup game từ ps3 hack sang ps3 không hack thôi
bác nào thử chưa em đi mua dây mạng để nối thử đây hihi
up cái nào, keke, bà con cô bác thử chưa,
Nhà mới tậu cái PS3 Slim 3xxx, với con PS3 Fat có sẵn nên đem ra thử. Mới copy thử trước 1 trò Ninja Gaiden 3 Razor's Edge code BLJM61010, convert sang dạng digital code NPJB61010 như hướng dẫn. Game này ko có update/patch nên bỏ qua bước đó, copy thẳng vô ổ cứng HDD ngoài định dạng NTFS. Do máy Fat có cài Webman + IRISMan hỗ trợ NTFS nên cắm vô copy bình thường, vô dev_hdd0/game/. Rebuilt Database xong, test thử trên máy Fat thì bị lỗi an error occurred during the start operation (80010006).

Lên mạng tìm 1 hồi ko bít bị lỗi gì thì tìm thấy trang nói là dạng digital của game là NPJB00361 nên convert lại => copy lại => thử lại trên máy Fat => vẫn lỗi trên.

Thử transfer qua máy Slim mới => vẫn lỗi trên.

Có ai thử qua rồi giúp đỡ vụ này với =.=
Update: Mới test thành công game Silent Hill HD Collection, game này có update nên đi hết các bước được.
kill27792
ĐẠI BÀNG
7 năm
Làm sao để có file eboot.bin nếu game không có update vậy các bạn
a e test thử có vấn đề gì không, mình thấy tất cả game mới nếu update đầy đủ thì được hết
Test mấy hôm liền thì rút ra được:

- Ko phải game nào cũng chơi được, những game có update từ nhà sản xuất sẽ có khả năng chơi được nhiều hơn.
- Mỗi lần muốn nhét game mới vô là sẽ phải format hết nguyên ổ => mất save, mất game cũ, mất trophy,...
- Hướng dẫn trên vẫn đang thuộc dạng testing nên chưa có chính thức sử dụng được.
Chà gần 1-2 năm nay rồi mà chưa có Bản Hack thực sự .Chắc phải đợi SONY Khai tử hẳn hoi thì may ra .
NTarchi
ĐẠI BÀNG
7 năm
rất cảm ơn bác, e sẽ mua máy về test
vvthe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác ơi cho em hỏi?
Em có con máy PS3 Super Slim. Làm cách nào để biết nó đã đc hack hay chưa. Và có copy game vào chơi đc ko? Em chỉ khoái PES
Thanks!
@vvthe Được nhé, mang ra tiệm chép 40k/game nhé.
vvthe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Người_Qua_Đường Cám ơn bác! À mà em hay chơi Pes, ở nhà đang có đĩa pes 2013 thôi. E loay hoay tìm hiểu mà chả biết cập nhật mới cho nó kiểu gì. thấy toàn bản cập nhật cho máy đã hack thôi. Bác chỉ qua cho e đc ko ạ?
@vvthe http://pes-xv.net/bvct/tan-cong-trong-pes-phong-ngu-trong-ps-phong-ngu-trong-pes/31/download-huong-dan-copy-option-file-pes-ps3-cap-nhat-chuyen-nhuong.html
Mình nghĩ máy ko hack nên mang ra tiệm, cập nhật tầm 100k thui. Tự làm cũng hơi khó.
vvthe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Người_Qua_Đường Thanks bác nhiều nhé
kamat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ đã có tool tự động hóa hầu hết các công đoạn và đơn giản hơn khá nhiều.
Các bạn có thể tham khảo ở link sau nhé.
https://www.reddit.com/r/ps3homebrew/wiki/dtu
CECH 3xxx hack được chưa các bác
cuongquyt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nodete.epu Cũng cùng câu hỏi giống bạn, theo mình khả năng cao là chưa dc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019