Hướng dẫn cách nghe lại và xóa bỏ những đoại hội thoại Google Home đã thu lại

AudioPsycho
3/8/2018 16:40Phản hồi: 0
Nhu cầu thiết lập và sử dụng trợ lý ảo tại nhà ngày càng phát triển với các dòng thiết bị được tích hợp Google Assistant hay Amazon Alexa, có 1 điều mà người dùng cần lưu ý chính là việc chúng đều được thiết kế để lắng nghe lệnh của bạn. Điều này bao gồm cả việc chúng sẽ thu thập và phân tích để tìm ra các đặc điểm trong giọng nói của bạn để từ đó có thể nhận ra chủ nhân của mình (và chỉ làm việc theo yêu cầu của người đó). Để bảo toàn cho thông tin của mình cũng như gia tăng tính bảo mật cho thiết bị, việc làm chủ những tính năng mà chúng cung cấp là điều vô cùng cần thiết

Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn đọc cách truy cập, sắp xếp, nghe lại cũng như xóa lịch sử những truy vấn mà bạn đã đặt ra cho trợ lý ảo của mình.

Đầu tiên bạn sẽ cần đăng nhập vào tài khoản Google trên trình duyệt web. Nhấn chuột vào hình đại diện của bạn, chọn ‘Google Account’, sau đó là ‘Personal info & privacy’ và tiếp tục với ‘Manage your Google activity’. Trong giao diện này, bạn nhấn vào mục ‘Go to my activity’ trong phần ‘Review activity’.

Quy trình này cũng tương tự như trên nếu bạn sử dụng smartphone. Thứ tự tùy chọn sẽ là nhấn vào ảnh đại diện của bạn, sau đó chọn Manage Accounts > Google Activity Controls > Manage Activity. Ở đây bạn sẽ được cung cấp 1 danh sách những truy vấn mà mình đã tạo ra và có thể xem lại hay xóa chúng dễ dàng.

Các hoạt động của bạn sẽ được phân loại riêng trên từng thiết bị, từng sản phẩm hay app và theo ngày tháng. Bạn còn có thể xem lại các truy vấn bằng lệnh giọng nói mà mình đã sử dụng (ví dụ hỏi trợ lý ảo về thời tiết chẳng hạn).

Chọn phần ‘Details’ sẽ hiển thị ra 1 danh sách các truy vấn mà thiết bị đã nhận được từ bạn. Nhấn ‘Play’ để nghe lại nguyên văn lệnh giọng nói mà bạn đã ra lệnh trước đây. Nếu cảm thấy cần thiết, bạn có thể xóa chúng đi nếu muốn.

Để xóa tất cả các truy vấn trong 1 khoảng thời gian nào đó, bạn có thể chọn ‘Delete activity by’ để thiết lập xóa theo mốc thời gian chính xác, 1 khoảng thời gian nhất định hay ‘All time’ để xóa tất cả.

Trước khi bạn xác nhận chắc chắn muốn xóa các dữ liệu này, Google sẽ cảnh báo rằng các dữ liệu bị xóa sẽ không thể phục hồi, đồng thời đưa thêm đường dẫn đến chính sách cung cấp dịch vụ của Google (bao gồm cả chính sách thu thập và xóa thông tin người dùng). Sau khi xóa xong, các dữ liệu sẽ biến mất vĩnh viễn. Google cũng trấn an người dùng rằng những dữ liệu được thu thập sẽ không bao giờ được cung cấp cho bên thứ 3.

Quảng cáo

Nguồn theverge
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019