Hướng dẫn cài đặt iOS 10 Beta cho mọi người

Duy Luân
7/7/2016 22:45Phản hồi: 273
Hướng dẫn cài đặt iOS 10 Beta cho mọi người
iOS 10 Beta đã cho mọi người dùng tải về, bạn không cần tài khoản lập trình viên để trải nghiệm phiên bản update mới này. Tất nhiên, beta có nghĩa là sẽ có lỗi nhưng hẳn là nhiều anh em Tinh tế sẽ khoái vọc ngay những cái mới cho sướng mà không cần chờ đợi. Bên dưới là cách lên iOS 10 Beta, anh em nhớ làm theo kĩ càng để đảm bảo quá trình nâng cấp không gặp lỗi, cũng như có bản backup để lỡ không thích nữa thì vẫn có thể về lại iOS 9 mà không mất dữ liệu nhé.

Máy bạn có được hỗ trợ không?

iOS 10 Beta hỗ trợ những thiết bị như hình bên dưới. Nếu bạn có trong danh sách, xin chúc mừng và hãy đọc tiếp, còn không thì xin chia buồn, tới lúc anh em cần nâng cấp máy rồi 😁

Bước 1: backup iPhone, iPad vào iTunes

Đây là việc đầu tiên và bắt buộc. Hãy cắm điện thoại và tablet của mình vào iTunes để tiến hành sao lưu lại toàn bộ những gì đang có trên máy của bạn. Nếu anh em chưa biết thì cách backup như sau: chạy iTunes > chọn tên thiết bị. Ở phần Automatic Backup, chọn "This computer", chọn luôn "Encrypt iPhone Backup" (để không phải đăng nhập lại vào hàng đống app sau này). Sau đó nhấn nút Backup Now và đi lấy một tách cà phê ngồi nhâm nhi chờ đợi.

Chưa hết nhé, sau khi chờ cho máy backup đâu đó xong hết thì bạn hãy vào menu iTunes > Preferences (trên Windows gọi là Options) > thẻ Device > phím phải chuột vào bản backup của bạn > Archive. Động cơ của hành động này là để iTunes lưu trữ lại bản sao lưu iOSS 9 của bạn và không ghi đè lên bằng một bản backup iOS 10 mới hơn trong tương lai. Đây cũng chính là bản backup bạn sẽ dùng để khôi phục lại điện thoại nếu lỡ có chán iOS 10 Beta.

Để an toàn hơn nữa thì bạn nên copy hết hình ảnh từ iPhone, iPad ra ngoài. Trên Windows bạn vào This Computer là thấy thiết bị, còn trên Mac bạn dùng phần mềm tên Image Capture có sẵn trong máy. Đây chỉ là một cách đảm bảo an toàn thôi chứ không bắt buộc phải thực hiện.

Bước 2: Đăng kí sử dụng bản Beta

Truy vập trang web: https://beta.apple.com/sp/betaprogram/welcome rồi đăng nhập (Sign In) bằng tài khoản Apple ID của bạn. Bạn sẽ phải đồng ý một loạt điều khoản và điều kiện. Khi hiện màn hình báo đăng nhập thành công là ổn rồi.

Sau đó, dùng iPhone hoặc iPad của bạn vào link beta.apple.com/profile để tải về một profile riêng dành cho chương trình Beta của Apple. Máy sẽ hỏi bạn có muốn cài hay không, chọn Install.

Khi profile đã được cài đặt hoàn chỉnh, vào Settings > General > Software Update và tải về bản iOS 10 Beta. Mọi thứ còn lại sẽ được tự động thực hiện. Trong lúc chờ, bạn có thể đọc một số bài viết sau về iOS 10:

Quảng cáo

• Đa nhiệm trên iOS 10: Safari chia 2 tab, Mail và Notes chia 3, app switcher có shortcut để về home
  • Tính năng nhỏ mà hay không được Apple nói tới của iOS 10: BedTime, giao diện camera, video, tắt seen

iOS 10 Beta chạy có ổn không?

Tính đến thời điểm hiện tại mình chưa thấy lỗi nào nghiêm trọng trong iOS 10 Beta hay Developer Preview cả. Có app Facebook là hay bị crash mà thôi, những lúc đó hoặc chạy lại app là hết, khoặc khởi động máy một phát là xong. Chưa bao giờ mình thấy Apple làm bản beta mà ổn định như thế này, tốt hơn cả thời iOS 9 và hơn rất nhiều so với iOS 8 hay iOS 7 beta đầy lỗi trước khi.

Nhưng cũng cần cảnh báo rằng một số người dùng iPhone xung quanh mình nói rằng iOS 10 hay bị lỗi đơ máy, nhất là những người xài iPhone 5. Mình đã gặp 2 người bị tình trạng này. iPhone 6 và 6 Plus thì chưa nghe phàn nàn gì nhiều.

Chúc anh em thành công!
    273 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

ngon... mới hôm qua còn dev beta, giờ puplic rồi.
    @cuhiep Cụ H chỉ giúp cách này có dùng đc để lưu game đang chơi khi muốn lên đời iphone ko? Đang cày game gods of rome trên 5s giờ muốn lên 6s mà ko phải chơi lại từ đầu á cụ
    @sonlaziona Backup qua iTunes, mua 6s về chỉ việc backup lại vào 6s là giữ nguyên mọi thứ 😁
    @Trịnh Đình Quang Anh Thanks
    cái iphone dùng như thế nào vậy mọi người???
    @Sơn Áii Nó dùng giống smartphone ý bác
    @Sơn Áii có tiền không ?
    The_pirates
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Sơn Áii Nghe gọi được, nếu bạn đã xài đt Nokia 3210, 3310 thì iphone hơi khó xài hơn môkt chút.
    Ăn pin dữ zội [emoji17]
    Không liên quan nhưng ở đây có ai xài snapchat++ không? cho mình hỏi về notification cái
    ngocultra
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Ad ơi. Cho e hỏi e đang dùng mac os seirra Dev beta 2. Nhưng có bản cho public beta rồi. Vậy e có cài dc bản public beta k ạ
    @ngocultra Có vẻ như là không 😁 mình gỡ mac dev rồi, chạy không được mấy tool của mình nên không dám chắc
    XBlue
    CAO CẤP
    8 năm
    @ngocultra up
    buidinhbang
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Duy Luân mod ơi mình muốn xóa profile lập trình viên thì phải làm thế nào nhỉ, sao ipad của mình không có mục quản lý profile và thiết bị ạ. Mình đang dùng ipad air
    hmcn87842
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Khi đã lên rồi không muốn xuống , hụt hửng khi khi không có thanh trượt
    Mình vẫn ở 9.3.3 beta 3 đây!Không lên đk 10 cơ!😔(
    @joeBanana Xuống chính thức rồi lên 😁 kinh nghiệm là chỉ lên beta khi có bản update lớn, ví dụ từ 9 lên 10, chứ mấy cái nhỏ nhỏ lên beta làm gì mệt lắm bác ơi
    @Duy Luân @Duy Luân @joeBanana : không cần về chính thức lại đâu bác ơi, chỉ cần vào xóa cái profile dev đang sử dụng, sau đó cài lại profile dev, check update là lên 10 ngay.

Trước mình cũng 9.3.3 beta và lên 10 như thế, bác thử xem thế nào nhé!
    admyluv
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Duy Luân Duy Luân ơi cho hỏi là public beta có shift update được chưa hay vẫn phải qua OTA
    @Duy Luân Mình lên từ 9.3.2 chính thức mà!Mình cũng làm y chang như bài nhưng chỉ lên được 9.3.3 beta 3!Hnay làm lại thì mới được lên 10!😔(
    lexus1987
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    😕😕😕 có link off để up k nhỉ?
    Mình lên được 2 ngày . Lỗi tùm lum . Facebook thì bị đẩy ra liên tục . Mạng thì chậm kinh khủng . Tối qua xuống gấp 9.3.2 rùi .☺️☺️ . Cũng muốn dùng để vọc vạch chút nhưng ức chế quá .
    @Đào Quỳnh Chuẩn
    Em xài ip6 update lên beta 2 lâu lâu bị đơ máy
    playmarble
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @HuyTruong1710 Iphone mượt lắm mà không bao giờ lag mà, té ra cũng đơ à
    tuanthat
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @playmarble trông cho hở mà cắn trong khi chẳng biết người ta đang nói bản beta!
    @playmarble Beta nha thớt, anti làm ơn có não giùm cái. Với lại topic này là của bên ios. Nếu bác không phận sự, hoặc đang dùng os khác, hoặc ghen ăn tức ở hoặc là một vấn đề gì đó tiêu cực muốn gây war thì mời bác đi ra. Ở đây không đón tiếp bác, mời bác về giùm cho.
    @playmarble có hiểu beta nghĩa là gì không?
    mình đang ở bản dev beta 2, giờ up bản này kiểu gì vậy các bạn
    dino_su
    CAO CẤP
    8 năm
    Ơ sao e thấy trong list các máy ipad lên đc ios10 ko có ipad3 và mini1 nhỉ các bác.e tg chỉ có ipad2 thôi chứ 😔
    Đậm đà hơn
    Mới mẻ hơn
    Lên
    lynnn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @cuhiep Uống pin hơn k bác 😃
    PVTran
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    thành thực mà nói thì 6s + vẫn lag như thường. mình đã xuống lại ios 9 vì sự bất tiện xung quanh nut home và vài crash ở facebook app.
    @crazy_vinic từ beta 2 có thêm option rest finger to unlock thì lại giống hệt iOS 9 trở xuống rồi có điều hơi thiếu ổn định lúc được lúc không

facebook cũng không thấy crash nữa
    @crazy_vinic Bạn ota bị là đúng rồi
    hoangphamvm
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Lên ngay cà luôn
    sy_bo01
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    anh Hiệp vui tính hỷ
    Giao diện màn hình khoá xấu hơn trc. Font chữ có vẻ ko thanh thoát như trc.
    N.THA
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Các cái mới mẻ thì ok, nhưng vẫn k thể quên dc dòng chữ '' Slide to unlock '', thôi lại về 9
    E nói thật :oops:😔
    Tường Lê
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @ketraivotinh haha, nói thiệt chứ cái Slide to unlock em rất ít xài, chắc 2% thao tác tới 😆)) toàn "ấn" cái là "vô" =]]] nên 10 hay 9 cũng như nhau cả, chả thấy bất tiện gì
    N.THA
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @Tường Lê E lại nói thật là ấn thế nhanh hư nút home lắm,Nếu đọc vân tay ấn home mở khoá thì tạm biệt
    @ketraivotinh Lạy ông thần, làm như thời ip3,4 á mà dễ hư nút home
    @ketraivotinh Lạy ông thần, làm như thời ip3,4 á mà dễ hư nút home
    @ketraivotinh Nút home chưa hư bán đổi mẹ máy mới rồi,lo bò trắng răng...😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019