Hướng đẫn cài đặt Mac OS X 10.7 Lion, những lưu ý

vuhai6
25/2/2011 16:41Phản hồi: 229
Hướng đẫn cài đặt Mac OS X 10.7 Lion, những lưu ý
Nếu bạn còn thắc mắc Mac OS X 10.7 là gì thì có thể xem qua Apple Lion: khi X gặp iPad hoặc Apple phát hành Mac OS X Lion Preview, các bài viết này đề cập đến việc cài đặt Lion trên máy tính của bạn. Cần nhắc lại một chút đó là hiện tại phiên bản Mac OS X chính thức dành cho người dùng là 10.6.6 Snow Leopard, 10.7 Lion chưa chính thức và mới chỉ là bản thử nghiệm và đến mùa hè năm nay nó mới chính thức được phát hành. Build hiện tại của Lion có mã hiệu 11A390.

Mac OS X 10.7 Lion Build 11A390

Apple chỉ cho phép lập trình viên tải về Mac OS X 10.7 Lion và phải thông qua Mac App store. Tuy nhiên lại không giới hạn máy có thể cài, vì thế chỉ cần bạn tải bộ cài về máy tính là có thể cài bình thường mà không cần có thêm gì cả (không cần quan tâm đến các tài khoản developer luôn). Nếu ở HCM bạn có thể qua Cafe Tinhte (bản đồ) để chép hoặc không thì có thể tìm một link tải cho mình trong topic này: Mời anh em dùng thử hệ điều hành mới của Apple 10.7 Lion

Những lưu ý trước khi cài đặt

• Điều đầu tiên cần nhắc lại một lần nữa đó là 10.7 Lion hiện đang là bản thử nghiệm và chưa chính thức, vì thế nếu bạn đang tìm một hệ điều hành ổn định để sử dụng lâu dài thì hãy tìm hiểu về 10.6 Snow Leopard nhé.
  • Lion mới ra mắt vì thế có thể một số phần mềm bạn hay dùng sẽ không tương thích, điều này hoàn toàn bình thường. Rất may là đây không phải đa số, phần lớn các app mình hay dùng chạy bình thường trên Lion.
  • Bộ cài 10.7 Lion có dung lượng khoảng gần 4GB. Bạn có thể cài mới hoặc cài đè lên hệ điều hành cũ đang dùng. Một lưu ý là bạn chỉ có thể kích hoạt quá trình cài đặt khi đang ở trong Mac OS.
  • Việc cài đè 10.7 lên phân vùng Mac OS hiện tại đang dùng đồng nghĩa với việc update hệ điều hành và dữ liệu của bạn cũng như các phần mềm cũ vẫn còn. Tuy nhiên cách làm này lại mang nhiều rủi ro hơn so với việc bạn cài mới hoàn toàn. Nếu được hãy chia một phân vùng riêng và chạy 10.7 song song với Mac OS cũ bạn đang dùng. Tham khảo cách chia ổ cứng tại đây.
  • Nếu bạn vẫn quyết tâm cài đè (update) 10.7 Lion lên Mac OS đang dùng thì hãy backup hệ điều hành trước bằng Time Machine. Sau này nếu muốn quay lại Mac OS cũ thì có thể sử dụng tính năng Recovery HD của Lion để quay lại (restart máy, nhấn giữ Alt sẽ thấy Recovery HD)
  • Hãy cân nhắc cấu hình một chút trước khi cài đặt. Máy mình có cấu hình khá căn bản (Core2 2.66GHz, 4GB RAM, GeForce 9600M GT 512MB) nhưng chạy 10.7 không thật sự mượt như 10.6, một phần cũng vì 10.7 chưa ổn định. Nếu cấu hình máy của bạn quá ẹ thì hãy quên vụ này đi nhé.
  • Một trường hợp khá đặc biệt đó là dòng Macbook Air mới nhất không tương thích với Lion, chạy hay bị đơ. Lí do là chưa được hỗ trợ, hãy đợi bản sau rồi thử nhé.
Nếu như đã đọc hết cái phần lưu ý và bạn vẫn quyết tâm làm chuột bạch thì chúng ta tiếp tục nhé:

- Như đã nói ở trên có 2 cách để có Lion đó là update vào Mac OS có sẵn và hai là cài mới hoàn toàn. Bản thân mình thì ủng hộ việc cài mới vì khi đó bạn có thể kiểm soát được trong Lion có gì và cũng có thể phân biệt rõ ràng được những tính năng mới của Lion. Việc update trực tiếp vào Mac OS hiện tại thì cũng có cái lợi là các phần mềm cũng như dữ liệu trong Mac OS vẫn còn và bạn không phải cài đặt mới cũng như sao chép lại.

[IMGR]http://photo.tinhte.vn/attach/public_image/btv/46/tinhte.vn_4d6860b43f8b3_Screen_Shot_2011-02-26_at_9.06.06_AM.png[/IMGR]- Nói chung lại thì cài cách nào là tùy bạn chọn 😃 đừng hỏi mình cái nào tốt hơn vì mỗi cái có một cái hay riêng. Tự quyết định và tự chịu trách nhiệm về hành động của mình nhé.

- Dù bạn làm cách nào để có bộ cài đi nữa thì cuối cùng bộ cài có tên là Install Mac OS X (đuôi của nó là .app đã bị ẩn đi). Nếu file bạn tải về có đuôi là .zip hay .dmg hay chấm bất cứ cái gì đi nữa thì việc đầu tiên là cũng phải click đúp vào nó để giải nén ra.
Cách 1./ Update vào Mac OS cũ - data không mất
Cách làm này khá đơn giản. Bạn click đúp vào file cài đặt Install Mac OS X -> chọn Continue -> Kiểm tra xem cái ổ điã cài đặt hiện trên bảng có phải là ổ Mac OS mình đang dùng không, nếu không chọn Show all Disk và chọn cái ổ Mac OS của mình.

Bước cuối cùng nhấn Install, sau vài phút chuẩn bị thì máy sẽ tự khởi động lại, quy trình cài đặt diễn ra tự động, thế là xong.

Như đã lưu ý ở trên: hãy backup Mac OS bạn đang dùng trước về Time Machine để còn có đường mà quay về nhé.

Quảng cáo

Cách 2./ Cài Lion vào 1 phân vùng mới
Để làm được cách này thì đương nhiên bạn phải đang có 1 phân vùng trống, bạn có thể chia thêm 1 phân vùng ở trong máy. Hoặc nếu muốn có thể cài Lion lên 1 HDD BOX USB cũng được. Để chia thêm 1 phân vùng trống thì có thể xem thêm bài viết này: Chia và gộp partition trong MacOS (Leopard).

Sau khi đã có 1 phân vùng trống để cài đặt thì các bước thực hiện giống như trên cách 1.

229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn chi tiết quá, cám ơn bác Vuhai ;)
KOP_2909
TÍCH CỰC
13 năm
Không biết có nên up không ,,, hay đơi5 bản chính thức
Hixx ! em ko biết cài ! khó quá !
ko biết bác pm e e chỉ cho, cài bt thui mà, click vào rùi continue continue, next next thui là xong àh
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
em nằm trong hoàn cảnh của pác
Chờ đợi là hạnh phúc 😃
ngp911
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hứong dẫn chi tiết quá!cài không khó quá:>
đã chơi thì em cài theo kiểu máy không mất data cũ , máy bác vuhai core 2 duo 2.66Ghz , RAM 4G , card VGA 512Mb mà í ẹ gì vậy bác , em core 2 duo 2.53Gb em đánh nó hồi tối tới giờ . Nhược điểm của bản này là hao pin và đổi lại mình có thể sử dụng multitasking trackpad gesture , thay đổi phong cách . mai mốt ra bản chính thức thì em nghĩ sẽ có gói để nâng lên từ bản này , đó là câu mà các mac developer đều đề cập tới vấn đề này .

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:05 PM ----------

bác này đại gia ở HN mà không dùng Mac OS sao bác .
Làm thôi, cứ có cái mới là phải vọc ngay. nào cùng trải nghiệm
bác Hải cho hỏi, cài trên phân vùng mới lúc muốn xóa đi thì chỉ cần remove cái phân vùng đó thôi ah, có ảnh hưởng gì ko?
Chỉ cần format đi, không ảnh hưởng gì cả.
ducpham88
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng rồi bác ! ko ảnh hưởng gì cả !
Macbook pro của mình 2.33/ 3Gb ram chạy phà phà -> good feeling
www.bka.vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đang tải về cài thử
Cảm ơn bác vuhai
luongit91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có cài được trên máy tính chạy chip Intel không
Thanks bác. CHắc Macb.Pro 2010 của em cài ổn nhỉ... Em đợi bản chính thức cơ 😁 hôk Ham hố
longminh_8
ĐẠI BÀNG
13 năm
990 còn xài vô tư;))
hamseeboy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em cài tối qua mà quên mất Back up dữ liệu, giờ chắc xài Lion luôn quá 😃
hixx...chắc ngồi chờ kết quả từ mấy ô anh trước... coi thử rui ro sao đã...( nhát gan ...ko dám...)
leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
Bác Hải nhiệt tình với hướng dẫn chi tiết quá...Cảm ơn bác.
mình cài Lion thì đang bị tình trạng này.. đang tìm cách fix

máy mình MBP Core 2 Duo 2.53Ghz/Ram 4GB... ( 2009 ) ... hix :

cứ thỉnh thoảng nó hiện ra cái này, rồi restart máy hoài mà nó ko vào 😔 màn hình trắng bóc ^😃^
Mình hiện đang chạy RAID 2 ổ SSD, cài file DMG xong khởi động lại cứ hiện màn hình trắng và đồng hồ cát quay.
Đã bạn nào cài thành công với cấu hình đó xin bày giúp.
replay767
TÍCH CỰC
13 năm
Oh,có lẽ nên cài và cách tốt nhất là chia phân vùng ổ cứng.
ratmitdac
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cứ update thẳng vào cái bản 10.6.3 mà em đang sử dụng, từ tối hôm qua đến giờ chưa thấy gì đặc biệt. Chỉ có cái speedownload không hoạt động, totalfinder không hoạt động đã được cảnh báo trước. Tẹo nữa thử cái folx xem sao. Cảm nhận, mượt hơn, nhưng wifi hình như vào chậm hơn. Phải có thời gian để kiểm nghiệm nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019