Hướng dẫn cài đặt ứng dụng Android lên thẻ SD (Không cần root máy)

kiranote
25/5/2012 13:9Phản hồi: 52
Hướng dẫn cài đặt ứng dụng Android lên thẻ SD (Không cần root máy)
Các ứng dụng Android được cài đặt mặc định vào bộ nhớ trong, nhưng bạn cũng có thể đặt thẻ SD làm vị trí cài đặt mặc định.

Thủ thuật dưới đây cho phép di chuyển hầu hết ứng dụng vào thẻ SD mà không cần quyền truy cập gốc (root access).
Phương pháp này đòi hỏi hệ điều hành Android 2.2 hoặc mới hơn. Để thay đổi vị trí cài đặt mặc định, ta sẽ cần sử dụng ADB hay Android Debug Bridge, tiện ích có trong Android SDK của Google.

Kích hoạt chế độ USB Debugging

Đầu tiên, hãy kích hoạt USB debugging trên thiết bị Android. Mở màn hình Settings, nhấp Applications và chọn Development.
Nhấp để tích vào hộp USB debugging để kích hoạt. Việc này sẽ kích hoạt chế độ debug, cho phép người dùng thay đổi các thiết lập trên thiết bị Android từ máy tính. Người dùng có thể tắt chế độ debug sau khi hoàn thành công việc.

Cài đặt Android SDK

Hãy tải về và cài đặt Google Android SDK trên máy tính. Nếu chưa có Oracle Java JDK cài trên máy thì ta sẽ phải tải và cài đặt nó trước khi cài Android SDK.
Sau khi đã cài cả JDK và Android SDK, khởi chạy trình quản lý SDK Manager từ Start menu.
Tiện ích ADB không được cài mặc định. Nó nằm trong gói Android SDK Platform-tools. Chọn gói này và kích vào nút cài đặt để tải và cài công cụ.
Sau khi hoàn thành, kết nối thiết bị Android với máy tính qua cáp USB. Windows sẽ định vị thiết bị và cài những driver phù hợp một cách tự động. Nếu không, người dùng sẽ phải tải và cài driver từ nhà sản xuất thiết bị Android.
Sử dụng ADB

Mở một cửa sổ Windows Explorer và tìm đến thư mục android-sdk\platform-tool. trên Windows, bạn sẽ thấy thư mục này tại C:\Program Files (x86)\Android\android-sdk\platform-tools theo mặc định. Kiểm traC:\Program Files\Android\android-sdk\platform-tools nếu đang sử dụng bản Windows 32 bit.
Khởi chạy cửa sổ Command Prompt trong thư mục này bằng cách nhấn và giữ phím Shift, kích chuột phải lên thư mục và chọn Open command window here.
Chạy câu lệnh adb devices để thấy thiết bị Android đã được kết nối.
Chạy câu lệnh sau để đặt vị trí cài mặc định vào thẻ SD:
adb shell pm setInstallLocation 2
Nếu muốn đổi lại và cài ứng dụng vào bộ nhớ trong như mặc định ban đầu, hãy chạy câu lệnh:
adb shell pm setInstallLocation 0
0 biểu thị cho bộ nhớ trong của thiết bị, và là giá trị mặc định. 2 biểu thị bộ nhớ ngoài, có thể là thẻ SD hay USB.

Quảng cáo

Chuyển ứng dụng sang thẻ SD

Các ứng dụng hiện giờ có thể được di chuyển sang bộ nhớ ngoài. Ví dụ như, dưới đây bạn sẽ thấy ảnh chụp màn hình ứng dụng Slacker Radio. Trước khi thay đổi, ứng dụng không thể dời sang ổ USB. Sau khi thay đổi, nút Move to USB storage đã được kích hoạt và ta có thể dời ứng dụng.
Để chuyển một ứng dụng vào thẻ SD, mở màn hình Settings, nhấp Applications và chọn Manage Applications. Chọn ứng dụng muốn chuyển và nhấp nút Move trên màn hình thông tin chi tiết của nó.
Lưu ý

Một số ứng dụng không nên được cài vào thẻ SD mà nên cài trên bộ nhớ trong. Bộ nhớ ngoài không khả dụng khi thiết bị Android được bung trên máy tính vì thế các ứng dụng luôn hoạt động cùng thiết bị phải được để vào bộ nhớ trong. Các công cụ (widget), chương trình khởi động, những ảnh màn hình sinh động và những dữ liệu bạn muốn sử dụng khi thẻ SD được bung trên máy tính nên được đặt vào bộ nhớ trong.

Giờ các bạn có thể tha hồ cài ứng dụng mà không cần phải lo thiếu bộ nhớ rồi. Chúc các bạn thành công!
(Theo HowToGeek)
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bạn, bài viết với hình ảnh rất chi tiết!
kiranote ơi cho mình hỏi là mình đang xài Arc S Android 4.0.4, mình đã làm theo như bạn chỉ, chạy ADB và các câu lệnh đều thành công nhưng vẫn không thể di chuyển ứng dụng sang thẻ SD.
bài viết hay nhưng bạn nên thêm Link các app cần cài trên để tiện hơn. mình tìm hoài mà ko thấy mấy app bạn nói.
@nokia c5 00.2 http://developer.android.com/sdk/index.html bạn vào đây và chọn cái thích hợp nhất với dt của mình nhé 😃

Download Android Studio & App Tools - Android Developers

Android Studio provides app builders with an integrated development environment (IDE) optimized for Android apps. Download Android Studio today.
developer.android.com
Nó không tìm thấy devices thì sao trời?
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
không có ai bình luận thêm nhỉ
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
"
List Of Devices Attached" không thấy thiết bị gì hết thì phải làm sao đây?
@blogkien tình trạng giống mình
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
Đã làm thành công.

Bác nào gặp tình trạng không nhận máy thì cài SAMSUNG KIES cho các máy samsung. các loại máy khác thì cứ cài cái software của hãng đó
thanks bạn.Đang cần
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
Có một số ứng dụng mình tải về cài xong nhưng không move được qua thẻ nhớ. Vậy có lẽ cách này vẫn chưa tối ưu. Thậm chí nó cũng ko thèm cài lên thẻ nhớ.
bác ơi em giữu shift và nhấn chuột phải rồi nhưng không có phần open command... như của bác ạ 😔
@kedainhan mình cũng giống bạn. Có ai giúp k?
@thienthanof4 mình cũng giống bạn. nó ko xuất hiện open command đến bùn
tungn91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thienthanof4 Trong hình là win7, nếu dùng win khác, bạn cứ kích chuột phải vào thư mục flatform tool, rồi chọn Command Prompt là được
@thienthanof4 đừng chuột phải vào, mà hãy chuột phải vào dòng của nó: tức là chuột phải ngang cái tên á, thật sự chẳng biết giải thích thế nào 😆
Cho cái link down 2 phần mềm Android SDK và Java SDK đi bác chủ ơi 😃
đc rồi ạ, tks bạn rất rất nhiều 😃
cofehapy
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho em xin link cua java jdk với ạ
nhocvipp
ĐẠI BÀNG
12 năm
may minh moi mua ve , chua root may, anroid 4.0, van di chuyen ung dung zo the nho dc ne, k cai phan mem gj het
Duytuan2701
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhocvipp Bạn làm bằng cách nào thế ?
sao mình bật adb.exe lên thì nó chạy dk tí rồi tắt vậy😔
may mà mình xài note bộ nhớ lớn cài vô tư ko lo gì , chị mình xài ACE bộ nhớ cài app có 165mb .. chán nãn
nhocvipp
ĐẠI BÀNG
11 năm
andoid 2.2tro len la co the di chuyen ung dung roi`
sau khi mình chạy câu lệnh adb devices này rồi nhưng máy tính không tìm thấy thiết bị andriod thì phải làm thế nào hả bạn????chỉ giúp mình với.hic
@chumanhcuong_vp89 ban vao day
http://www.tinhte.vn/threads/1625923/page-45#post-27294682
trang so 5 va trang 27 minh da gioi thieu cach chuyen app sang the nho. co rat nhiu cach hay. ban co the vao tham khao.
Bác chủ thớt cho mình xin cái link down java cho macbook pro dc ko ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019