[Video] Hướng dẫn cách cài win 10 bằng USB chi tiết

khiempro1102
14/4/2017 11:38Phản hồi: 40
[Video] Hướng dẫn cách cài win 10 bằng USB chi tiết
Windows 10 ngày càng trở nên phổ biến đối với người dùng, bởi nó được tích hợp nhiều tính năng mới và hữu ích. Do vậy để có thể trải nghiệm cũng như sử dụng hệ điều hành mới này trên máy tính, laptop của chúng ta các bạn cần biết cách cài đặt windows 10.

Vậy để cài đặt windows 10 chúng ta cần lưu ý những gì?
  • Xác định cấu hình tối thiểu của máy tính để có thể chạy được windows 10.
  • Những thứ cần chuẩn bị để có thể cài đặt windows 10.
  • Tiến hành cài đặt windows 10.
Xác định cấu hình tối thiểu cài đặt windows 10.

Đối với cấu hình để có thể chạy được windows 10 thì bạn không cần nó lắng bởi theo như Microsoft công bố thì cấu hình tối thiểu dành cho windows 10, không hề cao hơn so với các hệ điều hành thấp hơn như windows 7/8/8.1 là mấy, điều này có nghĩa là nếu máy tính của bạn đang chạy được các hệ điều hành windows 7/8/8.1 thì hoàn toàn có thể chạy được windows 10.

Cụ thể các thông số yêu cầu tối thiểu chạy windows 10 như sau:

• Bộ xử lý: 1 gigahertz (GHz) hoặc nhanh hơn hoặc SoC
  • Dung lượng RAM: Tối thiểu 1 GB RAM (Cho phiên bản 32bit), 2 GB RAM (Cho phiên bản 64bit)
  • Dung lượng ổ đĩa cứng: 16 GB cho phiên bản 32bit, 20 GB cho phiên bản 64bit
  • Card đồ họa: DirectX 9 trở lên với trình điều khiển WDDM 1.0
  • Màn hình hiển thị: 800×600
Không quá cao đúng không.

Cần chuẩn bị những gì trước khi cài đặt windows 10

Để phục vụ cho việc cài đặt windows 10 các bạn cần chuẩn bị:
  • Bộ cài windows 10 (file*.ISO) | Nếu chưa có bộ cài windows 10 bạn có thể tải win 10 tại đây: http://topkienthuc.xyz/tai-windows-10/
  • Bộ cài windows 10 mình sẽ update thường xuyên để đảm bảo bạn luôn download được phiên bản mới nhất, ngoài ra bộ cài mình upload nên google drive nên bạn có thể yên tâm về tốc độ tải nhé.
  • Một phần vùng ổ cứng >20 GB để chứa hệ điều hành windows 10 (thường là ổ C)
  • Vì bài viết này hướng dẫn cài đặt windows 10 bằng USB, vì vậy bạn cần chuẩn bị một chiếc USB có dung lượng tối thiểu 4 GB. Ngoài ra bạn có đĩa cài đặt windows 10 rồi cũng được.
Video và bài viết hướng dẫn cài đặt windows 10 chi tiết.

Để các bạn có thể dễ hiểu cũng như áp dụng và cài đăt windows 10 thành công mình đã chuẩn bị một video hướng dẫn cài đặt windows 10 bạn có thể tham khảo bên dưới.

>>> Bạn có thể tải file ISO windows 10 cũng như bài viết hướng dẫn cài đặt tại:>>>: cách cài win 10 bằng usb của mình bởi trong bài viết không những cung cấp cho bạn các bước cài đặt windows 10 mà còn hướng dẫn bạn cách tạo USB cài đặt windows 10, cách kiểm tra cấu hình máy tính chạy windows 10, cách thiết lập boot options, cách tải windows 10 từ chính trang chủ Microsoft… nói chung là rất đầy đủ cho các bạn.

Nếu có thắc mắc hay ý kiến đóng góp các bạn hãy để lại comment dưới bài viết hoặc comment trên video trên you tube, mình sẽ cố gắng có phản hồi sớm nhất cho các bạn nhé.

Chúc bạn thành công…!!!

Quảng cáo

40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy mình có bản quyền bản windows 10 home nên.mỗi lần cài đặt, mặc dù đã chọn cài bản pro nhưng nó vẫn cài lên bản home có bản quyền luôn.
Giờ mình muốn xin link bản cài đặt win 10 pro riêng, không dính chung với bản home, ai tìm đc link cho mình xin với
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@spsp Bạn thử cách này xem. - Backup lại Key bản Home - Tìm tool Remove Key từ BIOS - Chuyển Type của ổ cứng từ GPT sang MBR - Bung file GHOST WIN 10 Pro - Add key win 10 pro vào. - Thử cài lại bản Pro 😁
@@habu@ M xài pro gần 2 năm, sau thấy cũng thế, nên thôi, xài home có bản quyền dính vô máy rồi, cảm giác vẫn phê hơn :v
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@spsp Bản home thì tài khoản user bị hạn chế bực bội Bạn cần kích hoạt tài khoản administrator bằng Win mini để dùng. Thử đi 😁
Các mem cho mình ý kiến với, mình đang dùng win10 bản quyền. Hiện tại office365 của mình hết hạn. Vậy mình muốn dùng bản ..... của office được không. Mình đi hỏi 1 số cửa hàng, họ nói nếu còn đang chạy win10 bản quyền thì không thể dùng office ..... được. Có đúng vậy không ạ. Cho mình phương án tốt hơn trong trường hợp này với.
TuQt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kennyhoangphat được bạn , bạn cứ ra cửa hàng mua cái đĩa office về cài vào , hoặc là bạn dowload trên mạng file iso rồi cài vào , mình cũng đã và đang dùng đây , có ảnh hưởng gì đâu
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@kennyhoangphat Tụi đó nó ko biết rồi phán lung tung hoặc họ nói vậy để bạn mua tiếp bản quyền. Sao ko mua trọn đời chỉ 4 triệu. Mình cài bản win 10 sl + lic Mình cài office 2016 pro và ..... thôi. Còn Office 365 bạn cứ dùng tool để gỡ ra
Ủa vậy cài cái này xong thì có phải mua product key nữa không?
@Minh Quân Lê Chưa có key thì bác phải mua key để kích hoạt. Key xịn thì phải tiền triệu
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Minh Quân Lê Đúng rồi bạn. Nếu có điều kiện Khuyến khích nên mua key bản quyền để sử dụng. Sẽ đem rất nhiều lợi ích và loại bỏ dần thói quen sử dụng ..... nhé.
galaxy1368
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn ơi cho mình hỏi cài windows 10 bằng usb và bằng đĩa dvd có khác nhau nhiều không nhỉ? Mình thất người cũng hay cài win bằng đĩa dvd. Thanks....
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@galaxy1368 Về cách cài thì không khác nhau nhiều đâu bạn, cách cài win 10 bằng usb và đĩa DVD chỉ khác nhau ở bước thiết lập bios là ưu tiên khởi động cho USB hay đĩa DVD thôi nhé.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@galaxy1368 Cài từ USB nhanh hơn DVD
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@galaxy1368 Cũng gần giống nhau bạn nhé. Chỉ khác là bước thiết lập ưu tiên khởi động bằng usb hay ổ đĩa dvd ở bois thui bạn nhé.
galaxy1368
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khiempro1102 Vâng thanks bạn.
sunpro123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã tải win 10 về và cũng đã tạo usb cài win 10, máy mình là dòng asus thì vào bios với phím tắt nào nhỉ? Cảm ơn thớt.
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sunpro123 Dòng asus thì để vào boot là phím ESC, vào bios là phím F2.
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khiempro1102 Bạn thử xem có được không nhé.
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
cấu hình laptop của mình đây
cài có được và mượt và ổn định ko bạn.
bbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbb.PNG
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sagittarius1312 Tks bác nhiều nhiều.
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ttanhtu Cấu hình này dư sức chạy đc win 10 bạn nhé. Trước mình có cài win 10 trên latop cpu core 2 duo, ram 2gb mà vẫn chạy vù vù. Ngoài ra máy bạn nên cài bản win 10 64bit. Còn home hay pro thì phụ thuộc vào bạn có key bản quyền của phiên bản nào.
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khiempro1102 Mình cài roiuf. Bản quyền luôn.
Tks bác
@ttanhtu Cấu hình này dư sức nha bác, nên cài bản home 64b là đc rồi, win 10 thì chip nào nó cũng chạy ngon, ram chỉ cần 2g là đc, miễn con chip đừng đời cũ quá thôi.
Cám ơn @khiempro1102
Để cài lên con a sus cùi
Nó đang chạy win 10 gì xấu xấu
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuhariver Bác có thể cài phiên bản win 10 home.
Cảm ơn thớt link tải rất ổn định và nhanh. hi
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@deptrai1102hy ok bạn
@khiempro1102 Video k xem được thớt kt lại xem.
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
Link bài viết hướng dẫn cài win 10 chi tiết: http://khanhkhiem.com/cach-cai-win-10-bang-usb/
galaxy1368
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản mới nhất đúng không nhỉ? dung lượng bản 64bit thì bao nhiêu thế bạn.
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@galaxy1368 Đúng rồi đó bạn đây là phiên bản mình cập nhật mới nhất. Phiên bản 64bit dung lượng khoảng 3GB bạn nhé
ĐÃ ra mắt phiên bản Windows 10 Enterprise 2019 LTSC - Phiên bản "chuẩn" cho dân kỹ thuật - Bản quyền vĩnh viễn
mọi người có thể tham khảo mivi.pro/TZivQZv
Mình đã dùng thấy rất ổn ít cập nhật và ổn định hơn vì dùng cho dân đồ họa và gamer
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã cập nhật bộ cài windows 10 May 2019 Update các bạn có thể dowload trực tiếp tại đây: http://topkienthuc.xyz/tai-windows-10/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019