[Hướng dẫn] Cài iATKOS L2 lên Laptop.PC nhận VGA hoặc k VGA

LiemHTIT
9/1/2012 7:40Phản hồi: 274
Hôm nay mình xin mạn phép các cách cài và chọn driver lên laptop hoặc PC không có card màn hình tối ưu, hoặc k nhận card rời card onboard cho các Chip core i3 thế hệ đầu.
Các bác làm theo hướng dẩn dười đây nhé. Vào bios bật AHCI lên nhé.sau đó boot từ CD/DVD.
1. các bác có thể download tại đây hoặc tại đây. Sau đó dùng UltraISO convert ra file ISO rùi dùng chính UltraISO ghi ra đĩa DVD luôn nhé.
2. Cho đĩa DVD vào máy và boot từ DVD. đến lúc bào nhấn phím bất kì hoặc nhấn f8 thì ta nhấn f8. dùng phím qua lại để lựa chọn các mục mình muốn boot vào nhé. Ở đây ta chọn đĩa iATKOS L2. với máy mình (Dell Inspiron 14r n4010) chỉ cần thêm tham số -v là đã boot vào cài đặt được rùi. nếu bác nào nhấn -v mà khộng boot được thì có thể thêm các tham số phù hợp với máy mình như. -v -f hoặc -v cpus=1 hoặc -v busratio=? (? là số busratio của chip các bác nhé. Các bác vào đây tìm nhé)
3. khi boot vào được rồi thì ta vào Utilities chọn Disk utility, bên tay trái ta chọn ổ đĩa mình cần cài Mac. (cái này ta có thể dùng Win ta chia ổ đĩa trước nhé, các bác cài em này vào). Sau khi chọn ổ đĩa xong bên tay phải ta chọn thẻ Erase, mục Format ta chọn Mac OS Extended (Journaled), phần name ta có thể đặt tên tùy ý nhé. xong rùi ta nhấn Erase chọn típ Erase. khi erase xong ta thoát Disk utility bằng cách nhấn Disk utility chọn Quit.
4. ta típ tục đến mục chọn đĩa ta chọn đĩa mình muốn cài Mac, ổ lúc này ta erase và đặt tên.
nhấn Customize. (Phần quan trọng)
máy mình thì mình đánh dấu như sau:
- Chameleon 2.1

- Chimera 1.6
- Built-in Ethernet
(có thể chọn Graphics Enabler nếu bạn có VGA rời)
- Driver ta nhấn vào mũi tên sổ xuống. phần Main hardware ta chọn tất cả driver trong mục Sata/IDE
- Sound ta chọn voodooHDA 2.2 (có thể chọn VoodooHDA 2.7.3) do máy mình chọn 2.7.3 bị hú nên dùng driver cũ hơn là 2.2
- USB ta chọn USB
- PS/2
- Network phần wired ta chọn Atheros.
Phần VGA các bác có thể chọn VGA đùng với máy mình. nếu ATI thì chọn ATI, nếu nVIDIA thì chọn nVIDIA nhé.
Sau đó nhấn OK nhấn típ Install.
Sau khi cài đặt ta típ tục boot bằng DVD nhưng ở đây ta không chọn Đĩa iATKOS L2 nữa mà ta chọn ổ đĩa mình cài Mac.
boot với tham số lúc mình boot vô cài đặt nhé.

PS: Hướng dẩn fix lổi phát ra giọng nói rồi phát nhạc mà không vào được Mac.
Cách 1: Boot chọn ổ Mac với tham số -s ( chế độ single mode)
- đến lúc ta đánh lện được thì ta đánh lện như sau (ghi rỏ chử HOA chử thường, dấu cách sau mổi dòng lệnh ta Enter)

Quảng cáo

/sbin/fsck -fy
/sbin/mount -uw
rm - rf /System/Library/Extensions/AppleIntel*
rm - rf /System/Library/Extensions/ATI*
rm - rf /System/Library/Extensions/NVD*
rm - rf /System/Library/Extensions.mkext
Diskutil repairpermissions
reboot

- Bây giờ ta có thể boot lại được rùi đấy.
Cách 2: cách này ta phải còn windows nhé. vào windows cài Macdrive 8 hoặc 9 để có thể thấy ổ cài Mac trên windows.

Quảng cáo

- Ta vào theo đường dẩn /System/Library/Extensions xóa các kext có kí tự đầu là AppleIntel đi. xóa típ các kext có ATI là kí tự đầu đi. xóa típ các kext NVD đầu đi.
- Vào extra xóa Extensions.mkext đi nhé. nếu k có càng tốt
bây giờ có thể boot vào Mac được rùi đấy.

* Khi vào Mac được rùi. ta có thể cài Chameleon rc5, chimera1.7. multibeat 4.2.
các bác có thể dùng kext này cho Intel HD Graphics nhé, dùng cài này hoặc cái này để patch DSDT
Xin lổi đã để các bác đọc chay. mình sẽ up hình lên sớm nhất.
Chúc các bác may mắn nhé.
274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em muốn cài mac lên con vaio s để trải nghiệm mà ko biết làm thế nào
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
cấu hình sao bác?
cứ theo hướng dẩn mà làm.
vaio sb16 i5 2410 2.3ghz
ATI 6470 512mb,
ram 4gb.thực sự e ko hỉu nhiyf về máy tính.mà cái đĩa dvd chỉ cần đĩa trắng để boot ra phải ko ạ.vụ này bác cài giúp qua teamviewer đc ko ạ
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
minh k dùng team với lại.mình co hướng dẩn đó bác.download UltraISO về cài rùi chạy UltraISO, vào tool chọn convert ra ISO.
convert xong thì vào tool chọn burn cd/dvd ấy mà burn ra dvd nhé
balecong
ĐẠI BÀNG
12 năm
em down về rồi convert sang iso xong nó báo lỗi
anh co link nào file iso chuẩn o? chia cho em với
cám ơn!
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
link đó chuẩn nhất đấy bác.down lại nhé.
sao em xài cái kentx HD 3000 của bác lâu lâu xem phim hay full screen lại có sọc sọc ngang màn hình nhỉ ?
loyal
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho hỏi sao mình không thể định dạng phân vùng mac extended được báo lổi thế này Volume erase failed with the error.couldn't modify partition map
@loyal Bạn dùng GPart trong Ubuntu hoặc download Gpart ghi vào usb sau đó boot bằng USB chia lại ổ cần cài , chọn kiểu định dạng là HFS+ mới format được . Mình gặp trường hợp này rồi
@Vũ Hoành Sơn chuẩn rồi
không format trước bằng Gparted vào kia có khi mất dữ liệu lúc nào k biết
ok thanks bác
bác ơi...cho em hỏi...em cài bằng cái iATKOS L1, nhưng bị đứng ở chỗ này:
Code:
bootcachecontrol: unable to open /var/db/bootcache.playlist
launchctl.c:2408(24957):30😔dbfd=open)(g_job_overrides_db_path, O_RDONLY | O_EXLOCK | O_CREAT, S_IRUSR | S_IWUSR)) ! = -1
Em đã thử mọi cách, nhưng vẫn không được, bác có cách nào giải quyết thì chỉ em với :(. Thanks bác nhìu 😁
Em đang xài con dell 14r, i5 430M, ATI 5400.
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này phải thêm "PlatformUUID.kext" vào bộ cài.bác down cáo rboot-le về mà tạo đĩa khởi đọng nhé. nó add thêm kext đó vào nữa đấy.không thì sử dụng nawcom modcd cũng được đó bác
bác có thể nói rõ hơn cách làm thế nào hok....Vì em đã burn ra DVD rồi, trong tay em chỉ có cái file dmg mà hok biết sao thêm vô được hết á...Thông cảm em hơi gà mấy vụ này 😁
bác dùng rBoot LE lằm đĩa mồi thế là ok
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
Down rBoot le về mà ghi ra đĩa CD rùi cài nhé.cho đĩa CD vào rùi tới đoạn nó kêu bổ đĩa DVD vào thì lấy đĩa CD ra cho đĩa iATKOS vào rùi khoảng 5 giây bấm F5. Chọn đĩa iATKOS rùi cài bình thường nhé.
hihi...cám ơn bác nhìu lắm 😁
bác ơi...em đã dùng đĩa mồi rboot-le rồi...em boot = rboot trước, nhưng nó chỉ hiện ra can't find match_kernel thui hà... 😔( hok biết làm sao luôn :((
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã pm yahoo ruid mà sao k thấy hồi âm thế bác
Sr bác nghe...ngay đợt về quê, nên hok còn down được file khác để thử lại nữa...để khi nào down được file khác rồi có j pm cho bác sau.... 😁
duythanhvl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy e cũng dell 4010, nhưng có card Ati 5470, cài bản này theo bác hướng dẫn thì nhận được card video + audio, nhưng ko có LAN và Wifi, hôm qua kém được kext LAN thêm vào, restart máy thì bị panic, cài lại lần nữa, lần này cài carbon copy cloner tính backup trước, vừa cài vào restart máy thì panic lần 2, bác hướng dẫn em khắc phục đươc ko ạ
anhnam87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã cài thành công trên con Desktop của mình nhưng nó không nhận USB. Mặc dù vẫn hiện đầy đủ các ổ đĩa trên Win7 nhưng không thể nào ghi lên mà chỉ có thể đọc đc thôi! Bạn hướng dẫn mình cách update lại driver cho nó chuẩn với! Thanks nhìu nhìu....
Ak, máy mình chạy 2 cái song song vô tư nhé =,=!
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
panic do kext Lan thì có thể dùng win7 cài macdrive vào ổ Mac xóa kext đó đi trong S/L/E
khi cái kext thì dùng kext wizard cài rùi dùng kext utility buil kext trong Extensions lại.
PS: có thể dùng Disk ultility để repair permissions lại.

---------- Post added at 08:23 AM ---------- Previous post was at 08:22 AM ----------

mún ghi thì cài NTFS vào?
không nhận usb thì thử thêm USBBusFix trong boot loader xem
anhnam87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Pragon NTFS đúng không bạn. để mình search thử xem ^^!

Mình bị thêm cái lỗi nhỏ nhỏ này nhưng chưa tìm được cách khắc phục pro giúp với nhé: "Mỗi lần mình click vào ổ đĩa hay thư mục nào đấy toàn bị hiện ra thêm cửa sổ mới"! Mình mới dùng MAC OS nên có nhiều bỡ ngỡ mò mẫm mãi chưa tắt được =,=!
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
tùy chình trong finder đấy
mình quên mấy chữ trong đó rùi k biết ghi sao nữa.nhưng nhấp vào desktop rùi chọn finder trên thanh stabar rùi chọn tùy chỉnh k biết tiengs anh ghi sao nữa
tất cả đã xong mà thiếu đĩa để burn ra đi mua đĩa cũng ngại làm bận đến đêm
CHo em hỏi là Card màn hình của emIntel GMA 950, em thấy trên kexts.com có kext cho nó, thế có thể cài iATKOS L2 ko ạ? Thấy 1 số bác nói là phải mua thêm card rời 😔
Các bác cho e hỏi ở HN có chỗ nào nhận cài Mac cho Laptop hay PC k?Có thì cho em luôn cái địa chỉ.:rolleyes:
balecong
ĐẠI BÀNG
12 năm
em down bàn này về bị lỗi anh à, trong torren nó báo lỗi chia nhỏ file là 6.3MB, nen ghi ra đĩa o được
mong anh giúp với
cám ơn!
cctoti
ĐẠI BÀNG
12 năm
Acer 5745G
core i3, 370m busratio=18
ram: 4Gb
Card Nvidia G 310m (đã nhận)
audio (không biết có nhận hay ko nữa. Mà thấy có cái loa, thanh trượt lên trượt xuống trượt được, lúc đài đặt install cái 2.2) ko có tiếng
touchpad (ko nhấn chuột trái trên touchpad được, bình thường nhấp nhẹ vào là ăn chuột trái, phải nhấn vào nút chuột mới được, không trượt lên trượt xuống được, ko zoom được)
wifi broadcom BCM943225HM không tìm được kext
lan - nhà ko có dây chưa thử được
supzzo
TÍCH CỰC
12 năm
ô, các bác cài xong vô được Mac àh..Em cài xong bàn phím nó ko nhận...Vật nhau với cái chỗ tạo account xong, không biết login kiểu gì luôn (em dùng chiêu mới tạo được account, tạo xong lúc login thì chiêu đó không tác dụng). Các bác chỉ em cách nhận bàn phím với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019