Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài Mac OS 10.8 Mountain Lion

vuhai6
30/7/2012 10:20Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sau khi install OS 10.8, okie,
lam soa format lai usb ?
win khong nhan ra usb
cam on ai biet chi gium
hoangtp10
ĐẠI BÀNG
11 năm
@diénon format usb qua disk utility của os x thôi. chọn NTFS thì win sẽ đọc, ghi được, nhưng nếu mac ko cài ntsf for mac thì mac chỉ đọc mà ko ghi lên usb được. Chọn định dạng exFAT thì cả mac lẫn win đều đọc, ghi tốt
Bác Hải cứu em với...

Trước máy em có nhờ người cài...
Chia là 3 ổ... 1 ổ DATA để dùng chung dữ liệu... 1 ổ cài win 7... 1 ổ cài MAC

Tn máy em lỗi MAC... E có download MAC 10.8.2 về và cài... Nhưng cài xong thì chỉ copy được dữ liệu từ 2 ổ kia sang MAC và ngược lại nhưng lại o thể tạo được folder ở 2 ổ kia... Ổ MAC thì vẫn bt...

E có vào disk Utility kiểm tra thì 2 ổ kia có định dạng là NTFS còn ổ MAC thì là Mac OS Extended (Journaled)

Em cài 2 lần... Lần đầu em chọn Erase cái dòng trên cùng làMac OS Extended (Journaled) thì không thể Copy hay tạo folder và lần thứ 2 là cái dòng thứ 2 cũng tên như trên nhưng phía sau nó có thêm Encrypted Mac OS Extended (Journaled, Encrypted) thì được nhưng o tạo New Folder được...

Vậy giờ em phải làm sao ạ? Cái lần Erase thứ 2 nó còn bắt đặt pass cho cái ổ đó 😔

Cám ơn bác và mọi người... E chỉ dùng thôi nên gà lắm :(

Vừa em Format lại theo cái dòng đầu tiên Mac OS Extended (Journaled) vẫn không được....

Và cả 2 cách trên thì khi khởi động lại giữ Alt không còn lên ổ Win để boot vào Win nữa :(...

Bác nào cứu em với ạ !
noname777
ĐẠI BÀNG
11 năm
có bản up 10.8.2 rồi vừa up lên thì chạy khá nặng nề

trong mục utilitise có thêm mấ cái apps vớ vẩn chả biết dùng để làm

vừa up xong thì xoá ngay dùng lại 10.8 cho lành

đúng là sau khi chia thêm cái data thì bootcamp gần như không work phải bỏ cái recovery boot win7 thì mới fix đc lỗi startup

mà sau khi fix thì bootcamp cũng hoạt động không ổn định và không cho remove/install win7
itxuankha
TÍCH CỰC
11 năm
bác vũ hải cho hỏi máy em đời macbook thường đời giữa 2010 ( hình như không lên được 10.8 bằng Update trực tiếp) vậy máy em có cài được bằng đĩa cd không? và nếu có thì nó có thiếu drive gì không?
itxuankha
TÍCH CỰC
11 năm
@itxuankha Thứ 7 có ai rảnh để tư vấn không nhỉ ( chiều rảnh nghỉ định cài mà)
mới mua mâc doc duoc bai nay thiet ay het y
guess12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đã đọc hết topic này nhưng anh ơi có cách nào dùng máy Win để ghi đĩa Mac OS X cài cho macbook không anh ,hoặc USB cũng được ,em thì ở xa mà chỗ này không bán đĩa mac ,vì cái mac OS cũ trong máy vo tình xóa mất tiêu rồi ,ai chỉ em với
cho mình hỏi khi mình cài mac 10.8 cho mac pro ( cài mới hoàn toàn), khi cài nó báo can't download addicatinal component for install. ai có thể giúp mình ko?
anh vũ hải ơi cho em hỏi khi mình cài mac 10.8 cho mac pro ( cài mới hoàn toàn), khi cài nó báo can't download addicatinal component for install. anh có thể giúp em ko?
violetdylan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huynhvuphi Cái đó là do lỗi bộ cài thôi, bạn làm lại bộ cài khác là được
mình làm lại bộ cài khác rùi mà vẫn bị ah
anh ơi em updat lên 10.8 rồi nhưng em muốn cài win 7 nhưng bootcm 5.0 ko cho hiện click intall win 7 anh co cách nào chỉ em với
xin lỗi anh làm phiền anh tý, cái bản OS này của anh đưa lên So với bản OS X 10.8.2 máy em đang dùng thì bản nào cao hơn, em có cần cài mới như anh chỉ không... cảm ơn anh
http://www.tinhte.vn/threads/1404772/
Các bác cho hỏi chút, mình đã cài thành công 10.8 theo hướng dẫn. Hôm nay nghịch ngợm cài lại, nhưng sau khi boot bằng đĩa cài USB, chọn ổ cần cài thì nó bắt verify với Apple. Sau đó nó bắt đăng nhập Apple ID. Mình đăng nhập bằng ID của mình thì nó báo là ID này không mua 10.8 và không cho cài nữa. Trong khi lần trước mình cài thì không có bước này.

Vậy phải xử lý sao các bác? Tình hình là mình đã erase cái ổ chứa HĐH nên bây giờ nó thành cục gạch rồi, hix.

Tks các bác trước nhé.
cùng chung vấn đề, rất mong các cao thủ chỉ tuyệt chiêu
lưu giữ để dùng
Bác hải ơi,e dùng luôn bộ cài mà ng ta tạo sẵn trên mạng có đc k?lúc cài mới lại toàn bộ ấy,k cần kết nối mạng nhỷ
wificafelc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết hay quá, mình làm thử thui....
Các bác cho em hỏi chút
Tình hình là em muốn dùng cái iMessages để chat với gia đình bên nước ngoài nhưng đợt này Lion nó lại bắt dùng ichat mà ko dùng đc iMesssages nữa mà nếu muốn dùng thì phải upgrade lên Mountain 10.8 thì phải. Có bác nào biết sử dụng iMessages cho Lion chỉ cho em với ạ.

Nếu Lion không sử dụng đc iMessages nữa thì có lẽ là em phải update lên Mountain để dùng mất, nhưng có điều máy em lại vô cùng nhiều dữ liệu làm việc ở các app nên ngại khi cài mới thì các file nó bị mất hoặc không nhận nữa. Nên có lẽ em nên update hoặc tạo 1 phân vùng để cài Mountain vào, nhưng điều quan trọng là hiện tại máy em đang ở Version 10.7.5 thì khi update hoặc tạo phân vùng có ảnh hưởng gì không ạ?
Vì em thấy các bác chỉ nói đền update từ 10.7.4 lên 10.8 chứ chưa thấy có ai hướng dẫn từ 10.7.5 cả nên em cũng hơi "zén" khi định cài Mountain. Thề với các bác là em chưa từng cài lại máy cho Mac bao giờ nên em không biết khi cài nó có bị ảnh hưởng gì không nữa. Mong các bác nhiệt tình chỉ giáo ạ!
Dear Anh Vu Hai , e download File InstallESD.dmg ko dc
lau qua di
ko boet co cach nao khac nua ko anh , hoac searching o apple o dau , e moi su dung mong anh chi dum , Thks a
_ xXx _
TÍCH CỰC
11 năm
Bác vuhai6 cho mình hỏi cái: mình restasr và giữ phím Option mà nó không vào giao diện để mình chọn USB-- nó cứ vào thẳng Lion cũ( mình làm đi làm lại nhiều lần nó vẫn không vào giao diện để cài)
Bác có biết lỗi gì không vậy bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019