Hướng dẫn cài phần mềm cho BlackBerry 10

vuhai6
8/5/2013 9:20Phản hồi: 89
Hướng dẫn cài phần mềm cho BlackBerry 10
Tinhte_bb10_install app_00.JPG

Cũng như những chiếc BlackBerry trước đây, bạn có rất nhiều cách để cài phần mềm cho BlackBerry 10 nói chung hay Z10 nói riêng. Phổ biến nhất thì vẫn là truy cập trực tiếp vào BlackBerry World có sẵn trên điện thoại, lựa một phần mềm rồi cài vào. Hay thủ công hơn thì tải file phần mềm về rồi cắm Z10 vào máy tính vào tiến hành tự cài đặt. Tuỳ vào điều kiện thực tế và nhu cầu cá nhân mà bạn sử dụng cách nào cho phù hợp. Bài viết này mình sẽ sử dụng extension PlayBook App Manager của trình duyệt Chrome để cài phần mềm cho BB10, lý do dùng nó vì thao tác đơn giản, hỗ trợ cả Windows và Mac OS.
I - Các bước chuẩn bị
Chỉ cần làm 1 lần duy nhất, sau này không phải làm lại

1./ Cài BlackBerry Link

BlackBerry Link là phần mềm quản lý của BlackBerry dành cho BB10, ngoài việc đồng bộ dữ liệu thì bộ phần mềm này bao gồm cả driver dành cho máy tính. Cả Windows và Mac đều cần cài phần mềm này vào. Chỉ cần cài vào là được, không cần sử dụng vì chúng ta sẽ dùng PlayBook App Manager để cài phần mềm.
2./ Kích hoạt chế độ Development Mode trên BB10

Ngoại trừ việc cài phần mềm từ BlackBerry World, những cách làm khác đều yêu cầu bạn cần kích hoạt chế độ Development Mode trên máy trước. Sau khi kích hoạt thì máy sẽ có 1 địa chỉ IP và 1 password. Sau 10 ngày chế độ Development sẽ tự động tắt, bạn cần phải mở lại. Các bước thực hiện:

1. Vào Cài đặt -> Bảo mật và riêng tư -> Chế độ phát triển
  2. Chuyển từ OFF sang ON
  3. Máy sẽ hỏi Mật khẩu (Password). Bạn tự nhập pw và hãy nhớ pw này để sau này còn dùng đến. Đặt đơn giản thôi, tối thiểu 4 ký tự. Đây cũng chính là mật khẩu của máy.
  4. Ghi nhớ IP của máy, như trong hình là 169.254.0.1

3./ Cài extension PlayBook App Manager cho trình duyệt Chrome
Sau khi cài đặt extension này vào rồi thì bạn sẽ thấy nó xuất hiện trong tab extension. Nhấn vào Option để thêm IP của BB10
Tinhte_bb10_install app_01.jpg

Trong khung Device Hostnames thì nhập IP của BB10 vào, sau đó nhấn save. Sau khi nhấn save thì phía dưới sẽ xuất hiện thêm dòng Manage your device: 169.254.0.1
Tinhte_bb10_install app_02.jpg

Cắm chiếc BB10 của bạn vào máy tính, sau đó nhấn vào dòng 169.254.0.1, hoặc đánh vào khung địa chỉ của Chome địa chỉ sau: https://169.254.0.1/. Thông báo security hiện ra thì chọn vào Proceed anyway.
Tinhte_bb10_install app_03.jpg

Tiếp theo nhập mật khẩu của điện thoại vào ô Password, nhớ chọn vào Auto Login để sau này không bị hỏi lại.
Tinhte_bb10_install app_04.jpg

Sau bước trên thì màn hình chính của PlayBook App Manager đã hiện ra. Và từ đây bạn đã có thể cài phần mềm bình thường được rồi. Nhớ Bookmarks lại trang này để dễ truy cập.
Tinhte_bb10_install app_05.jpg

Quảng cáo

II – Cài đặt phần mềm

Sau khi đã làm xong những bước trên thì sau này bạn chỉ cần truy cập vào https://169.254.0.1/ là có thể cài phần mềm cho BB10 được rồi. Lưu ý là trước khi truy cập vào 169.254.0.1 thì nhớ phải cắm thiết bị BB10 vào máy tính trước.

Ngoài cách này thì bạn có thể tham khảo lại các cách cài cũ từ thời PlayBook, tuy cũ nhưng nó vẫn dùng được. Tham khảo thêm tại: Tổng hợp các cách cài phần mềm cho BlackBerry PlayBook.

Tinhte_bb10_install app.jpg
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Còn cách khác là bạn dùng vnBB10 hoặc các tool hỗ trợ
Khó vậy. Xài android cho nó dễ.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@bomduc Bạn ko đọc hết các cmt của mình phải không :v
@darkprincexxx bạn ko đọc hết các cmt của mình phải không :v
Còn 1 cách nữa là quét barcode 😁
HAY QUÁ VỌC THÔI..
c.bony
TÍCH CỰC
11 năm
😔 bác hải có vẻ vẫn đang tâm huyết với BB nhở, vẫn đầy những bài chất lượng như này. Haizz, mặc dù đang dùng 97 nhưng lâu lắm ko vào box BB rồi 😁
Lằng nhằng quá, os 4.5 cực quá mới phải chơi kiểu thủ công này, os 10 cứ bb world mà chơi
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@autotechno Dùng để slide load các app và game vào

Sent from my BlackBerry 9700 using Tapatalk
0915550390
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói túm lại là bác nào chán thì để lại rẻ cho em con Z10 trắng.đang thèm trải nghiệm thử xem thế nào mà ko có xèng,hix
luka
TÍCH CỰC
11 năm
Chưa thử cách này, toàn dùng vnBB10, để test thử cách này xem sao. Cảm ơn
Có những phần mềm phải port từ android sang bằng file bar thì bạn lấy link, ota, barcode kiểu gì? Đây là một trong các cách để cài thôi mà, cách nào tiện thì làm sao phải chém.
muốn mua quá ! để dành tiền đã.
mrcantona
TÍCH CỰC
11 năm
bác nhầm
dùng android, bb còn phải lọ mọ nọ kia kiếm file rồi chép hay cài chứ ios có thể do kho ứng dụng nó hỗ trợ tốt (chính thức và cả lậu nhé 😁 ) nên chẳng mấy khi phải kết nối vs mt mà cài đâu

p/s: làm cách này dễ ẹc mà có j phức tạp đâu
boygabg
TÍCH CỰC
11 năm
@mrcantona Cái appstore của ios bạn dow app chắc nhanh lắm hả???
Ngoại trừ đc cái appstorevn vs cyndia
Google play dow nhanh hơn nhiều,appstorevn của android cũng nhanh nhưng vẫn thua ggplay
cũng dễ mà, chỉ cần yêu thích là sẽ làm đc thui 😃
pvhunt
TÍCH CỰC
11 năm
Haha, cứ đụng đến BB10 là y như rằng các bác iOS với Android nhảy vào chém, các bác không có việc gì khác hơn để làm sao mà cứ GATO quá thế 😃

Mình bổ sung thêm vào tut của bác vuhai6 là có thể đặt IP của Wifi trên máy vào trong Device Hostname để cài wirelessly được. Tất nhiên là phải đặt static IP cho Z10, Q10
langtugl
TÍCH CỰC
11 năm
@pvhunt Trò này tiện nè, đâu phải lúc nào cũng có cable.
Cứ vào app cửa hàng mà tải có gì phải cãi nhau nhỉ?
Dùng wp8 đi
binh luận thì ít, chửi nhau thì nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019