Hướng dẫn cài win8 không cần usb,không cần đĩa....

nghiemkhai90
1/6/2012 5:13Phản hồi: 71
Mọi việc gần như quá đơn giản,các bác đừng nên phức tạp hóa vấn đề mà vốn dĩ nó rất đơn giản.
Đó là việc cài win8 không cần usb không cần đĩa. cài trực tiếp từ máy.rất đơn giản. ai cũng có thể cài được.

B1 : Tải win 8 về (win 7 32b thì tải bản 32 nhé! mà 64b thì tải bản 64b nhé đừng tải nhầm)
B2 : copy sang ổ nào đó khác ổ có win7 (ví dụ E chẳng hạn)
B3 : Giải nén
B4 : kick vào mục win 8 tìm thư mục sources
B5 : kick vào setup
B6 : làm như bình thường khi cài bằng đĩa và usb, đảm bảo không 1 lỗi nào xẩy ra.

Ưu điểm : đơn giản.k phải chỉnh boot hay f8 mệt người. rất dễ với những người mới.
Thấy hay thì like nhé các bác.
Các bác trích đi đâu thì nói rõ nguồn nhé ( tự e tìm tòi cài từ xưa đến giờ )
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác này hài vãi, hèn j` lắm view mà chẳng có ai comment or like j cả.😁
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhphong47 hi cũng có thêm cách dùng ustra iso,e cũng hay dùng cách này vì đỡ hại usb với ổ đĩa,hi
@tungtung92 nhưng khổ, mình chạy song song, ko bung ra usb thì ko format đc,😁, ultra ISO cũng hay, thanks bác góp ý
@thanhphong47 ai nói với bạn là cách này không cài song song 2 os được. Chuẩn nữa là đằng khác
@thekyboithuong85 bi giờ mới có người hiểu mềnh nói gì 😁
thaibaduc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bạn nhé !
Nói như bác chủ thớt thì câu cần phân vân gì, nói thật bác khi ai đó muốn tự cài win cho máy thì hết 99% họ biết cách bác rồi, vấn đề đâu chỉ vậy
Từ win7 đang chạy, bạn vào trang chủ microsoft, vào phần Win8 RP sẽ có link up trực tiếp, cần gì phải download về cho nặng ổ D or E...
Mình làm thử rồi, cũng nhanh thôi. Up xong làm như bạn Tungtung92 là OK.
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
  1. CÀI WIN 7,8 KO CẦN DVD , USB TRỰC TIẾP TRÊN HDD RẤT NHANH
    AI CŨNG CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC

Ngoài cách cài win7 từ DVD thông thường, chắc rằng các bạn cũng đã biết nhiều cách cài khác như từ usb, từ ổ đĩa ảo...

Hôm nay xin giới thiệu với các bạn 1 cách cài win7 hoặc win8 từ file ISO trong ổ cứng HDD của bạn cực kỳ đơn giản và nhanh chóng mà không cần dùng bất cứ công cụ nào ngoài winRAR đã có sẵn trong máy (Hoặc UltrIso, 7-Zip)

Trước tiên bạn phải có file ISO win7 hoặc win8. Nếu chưa có bạn tải về phiên bản mới nhất tại đây:

Windows 7:

32-bit Windows 7 Home Premium x86 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24208.iso

64-bit Windows 7 Home Premium x64 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24209.iso

32-bit Windows 7 Professional x86 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24280.iso

64-bit Windows 7 Professional x64 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24281.iso

32-bit Windows 7 Ultimate x86 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24394.iso

64-bit Windows 7 Ultimate X64 SP1 (bootable): http://msft.digitalrivercontent.net/win/X17-24395.iso

Trang chủ Technically: http://techpp.com/2009/11/11/downloa...ownload-links/
    Windows 8 Release Preview: Bản mới nhất ngày 01/06/2012

Product Key: TK8TP-9JN6P-7X7WW-RFFTV-B7QPF

Dowwload:

Windows8-ReleasePreview-32bit-English.iso (2,5Gb)

Sha 1 hash — 0x8BED436F0959E7120A44BF7C29FF0AA962BDEFC9

Windows8-ReleasePreview-64bit-English.iso (3,3Gb)

Sha 1 hash — 0xD76AD96773615E8C504F63564AF749469CFCCD57

Công cụ kiểm tra tương thích và nâng cấp:

Windows8-ReleasePreview-UpgradeAssistant

Công cụ kiểm tra Sha 1 hash:

http://www.mediafire.com/?6ebt9f36sax70hg

Trang chủ Microsoft:

http://windows.microsoft.com/en-US/windows-8/iso

Tiếp theo, bạn tạo 1 folder mới ngay trên ổ D (trong trường hợp ổ D của bạn chứa hệ điều hành thứ 2 thì tạo trên E hoặc F,...). Đặt tên cho nó thật ngắn gọn để sau này dễ thao tác như win7 hoặc win8... dùng winrar để giải nếu ko giải nén đc thì dùng bản này ok ngay,hi http://www.rarlab.com/rar/wrar42b3vn.exe ..... của nó ở đây
    http://www.mediafire.com/?c201041mcccc7ri rất đơn giản.Mình thấy bản winrar này khá ổn định giải nén file iso rất ngon lành cành đào.​
    Và nén file ISO vào folder này:

Nếu bạn muốn có 1 file ISO duy nhất nhưng chứa 5 phiên bản tùy chọn của win7 gồm Stater, Home Basic, Home Premium, Professional và Ultimate thì bạn chỉ cần tải về 1 bản win7 Ultimate và làm như sau: Xóa file ei.cfg trong folder sources (D:/win7/sources/ei.cfg). Bạn có thể so sánh 5 phiên bản của win7 ở đây:

Bây giờ bắt đầu cài đặt. Khởi động lại máy và nhấn liên tục phím F8 cho đến khi hiện ra màn hình sau:

Di chuyển phím lên xuống để chọn Repair your computer như hình trên và nhấn Enter

* Chú ý:
    1. Nếu máy của bạn không thấy xuất hiện màn hình advanced boot options để vào Repair your computer, bạn chọn 1 trong 2 cách sau: Cach1: Nhấn và giữ nút nguồn cho đến khi tắt máy sau đó bật nút nguồn trở lại và nhấn F8. Cách2: Khởi động lại máy, nhấn liên tục phím DELL sau đó nhấn F8 (Có trường hợp phải quay lại win và bật chức năng system Restore lên mới dùng được tính năng này)
    2. Nếu trong tình huống bất ngờ bạn chưa chuẩn bị sẵn bộ giải nén win7 hoặc win8 thì ở bước này bạn chọn chế độ safe mode (ngay phía dưới Repair Your Computer) để vào win safe mode giải nén file win.ISO như đã nói ở trên (dĩ nhiên là bạn phải có file win.ISO trong ổ cứng và 1 trình giải nén cài sẵn) sau đó làm lại từ đầu.

Màn hình tiếp theo như sau:

mặc định thế nào thì tiếp tục next thui (ở đây là vietnamese còn đa số là US)

Nhập password (nếu có) trên tài khoản quản trị bạn đang sử dụng, click OK để tiếp tục
    nếu máy ko có pass cho máy thì cứ tiếp tục next thui

Nhấp chuột vào Command Prompt

Đây là giao diện Command Prompt

nhập vào: d: rồi nhấn Enter (nếu folder win7 của bạn nằm trong ổ E thì nhập: e:)

Nhập vào: cd win7 rồi nhấn Enter (nếu bộ giải nén của bạn là win8 thì nhập vào: cd win8).
    Ở bước này nếu bị báo lỗi không tìm thấy thư mục win7 thì bạn nhập lại giống như ở bước trên e: nhấn enter rồi nhập tiếp cd win7 nhấn enter, nếu vẫn chưa được thì lần lượt thay e bằng f, g h,...)

Nhập vào: setup.exe rồi nhấn Enter

File setup bắt đầu thực thi

Để mặc định click Next

Hoặc bạn chọn ngôn ngữ, đơn vị đo lường, tiền tệ, múi giờ... của Việt Nam rồi click Next

Nhấn Install now để cài đặt

Menu này xuất hiện nếu trước đó bạn đã xóa đi file ei.cfg. Chọn phiên bản tùy thích rồi nhấn Next

Chọn Custom để cài mới

Chấp nhận và nhấn Next

Chọn phân vùng để cài. Bạn có thể cài mới lại win7 hoặc win8 trên phân vùng win7 (C) đang tồn tại hoặc cài win8 song song với win7 trên phân vùng khác (D hoặc E) rồi nhấp vào Drive options (advanced)

Click vào Format. Đây chính là khác biệt quan trọng mà các phương pháp cài từ ổ cứng khác không làm được

Click vào OK để xác nhận lại khi được cảnh báo

Đợi format 3 giây

Nhấn Next để tiếp tục

Tiến trình cài đặt đã bắt đầu và sẽ kết thúc trong khoảng từ 15 đến 30 phút tùy tốc độ máy của bạn. Phần còn lại các bạn tự làm nhé!

Có gì pm yahoo m gia_tung
    Chú ý quan trọng:

1. Bạn chỉ có thể dùng phương pháp này nếu máy tính của bạn đang dùng là win7 hoặc win8. Ngay cả khi win của bạn bị lỗi không khởi động được, bạn vẫn có thể cài được, quá tuyệt phải không bạn? (Mặc dù từ ngày mình dùng win7 đến giờ chưa bao giờ bị die như thế)

2. Nếu bạn đang dùng win7 bản quyền, bạn nên dùng Advanced Tokens Manager v2.9 hoặcWin7Activator để sao lưu lại Activated bản quyền, sau khi cài lại win bạn dùng nó để phục hồi lại bản quyền như ban đầu. Nếu bạn không có key bản quyền có thể dùng .....: Windows Loader
    by dazz
    4. Trong trường hợp bạn muốn cài win7 khi đang dùng win xp (kể cả đang dùng win 7, win 8) hoặc cài win8 song song với win7 trên 1 phân vùng khác, bạn chỉ cần chạy file setup.exe ở trong folder sources của bộ giải nén là cài được ngay, rất đơn giản. Sau khi cài xong vào ổ C xóa folder windows.old (chứa toàn bộ win cũ) là xong. Tuy nhiên cách này thì không thể cho bạn tùy chọn format, xóa hoặc tạo mới phân vùng trong khi cài đặt.

6. Túm lại, bạn chỉ cần thuộc 4 bước sau đây để khi cần bạn có thể tay không bắt cướp trong bất kỳ hoàn cảnh nào:

bước 1 là F8

bước 2 là d:
    có thể ko được thì chọn e: hoặc f: hoặc g: hoặc h:, tùy theo số ổ của bạn
    ví dụ: mình có 3 ổ C,D,F ổ C thì cài win 7 cũ rồi nên mình ko nhắc tới nữa,ổ F mình chứa flie iso ,ổ D m giải nén file iso đó, m đã thử cmd ngoài win
    làm theo như hướng dẫn trên là chọn D: ko đc,m đã thử bằng F: ok luôn.
    bước 3 là cd win7 có thể thay bằng 8 nếu bạn cài win8

bước 4 là setup.exe

Cũng không khó nhớ lắm phải không bạn? Bạn cứ test thử vài lần sẽ nhớ ngay thôi (cài thử đến bước chọn ổ đĩa thì dừng lại, đóng chương trình và trở về Advanced Boot options click vào start windows normally để khởi động lại máy bình thường)

Chúc bạn thành công!
Mudim v0.8 Tắt VNI Telex Viqr Tổng hợp Tự động Chính tảBỏ dấu kiểu mới [ Bật/Tắt (F9) Ẩn/Hiện (F8) ]
bác hay thật,mình sẽ thử.
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vunhan2791 thử xem thế nào bác,hi;)
Tungtung92 viết bài hướng dẫn rất chi tiết, để mình nghiên cứu và làm theo ghen. Tks
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@demhe2000 cảm ơn bác,chúc bác thành công,vui vẻ.:p
Hiện mình đang sài Windows XP SP3.. nhưng mình muốn Up lên w8 thì phải làm như thế nào hả bạn....
Giúp mình với
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kidzata123 bác cài lại win mới thui,tải file iso dùng winrar giải nén tới usb nếu bác dùng usb để cài,hoặc burn ra dvd 4g nhé bác,dùng ulstra iso để burn ,hoặc tool của microsoft.
có gì pm yahoo e là gia_tung.
thanhc68
ĐẠI BÀNG
12 năm
''thớt'' thì của nghiemkhai lập ra, nhưng bài thì ko rõ và chi tiết, nên tungtung92 nhảy vào share một bài đầy đủ và chi tiết khiến các mem chỉ còn biết tungtung92. Từ đó cho thấy nếu đã có lòng chia sẽ thì bạn nên làm tới nơi tới chốn( bài chi tiết) như của tungtung92. Bạn muốn người ta like cho mình thì bài của bạn phải dễ hiểu dễ thao tác, vì đa số mem ko phải ai cũng giỏi vi tính như bạn. Vài hàng góp ý. Thank's
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhc68 cảm ơn bạn,m cũng muốn share những gì m biết,và m mong được học hỏi từ mn nhìu hơn nữa,😃
@thanhc68 cảm ơn bác. nhưng e thấy làm theo e cũng đơn giản mà.hi
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nghiemkhai90 hi,winrar thì ko cho format ổ cứng,cái này thì cho format ổ cứng,quan trọng là ở đó.
thinh1286
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình để Win 7 ở ổ E. mình gõ e: enter nó nhận ổ E rồi, nhưng khi gõ cd win7 thì lại không nhận, nó báo lỗi " The system cannot find the path specified." như vậy là sao nhỉ?
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thinh1286 hjx bạn đổi ổ khác nhé. Trừ c ra, m đã làm đc đó,cũg lỗi y như bạn,thank b.
Em đang dùng winxp có làm đc theo cách của bác tungtung92 không????
turtle1707
ĐẠI BÀNG
12 năm
à cái này hồi đó ngồi mò bấm bậy bạ vì ko có đĩa và USB đag chứa phim nên mò bấm bậy bạ thấy chữ setup bấm vào cái tự nhiên nó ra màn hình đag cài win 8 😆
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrphongghe183 hihi,thế là cài lun
thinh1286
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hqua cài thử Win 8 RP. dùng thì thích, đẹp, mượt, cũng dễ sử dụng, nhưng con Dell vostro 3450 của mình ko cài đc card màn hình rời. cài lên là màn hình đen ngòm, sau xóa driver đi thì lại dùng đc, nhưng đc 2,3 lần reset máy vào dùng đơ luôn máy. vẫn lỗi quá.
thinh1286
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tùng ơi Cài win 8 rồi, có win 7 ở ổ D vậy làm sao để nó khởi động Win 7, hoặc khi khởi động có tùy chon Win 7 và win 8
tungtung92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thinh1286 nó có cái bảng chọn sao ý a,hi
turtle1707
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đag xài bản Consumer Preview, cũng muốn xài win 7 thì phải làm sao vậy
@mrphongghe183 làm gì m hướng dẫn nhé bạn
thamkt82
TÍCH CỰC
12 năm
Ông này chắc mới biết cài win hay sao ấy .....
@thamkt82 chuẩn chuẩn, m mới biết cài vài năm nay thôi, 😁
bondpham
ĐẠI BÀNG
12 năm
hoan nghênh bác đã đóng góp, như cách trên của bác chủ, nhưng trước đó trong win7 vào device manager tạo 1 partition mới rồi muont file iso win8, vào source chọn setup. Làm theo cách này thì máy có bao nhiêu OS cũng cài được
ducquanip
ĐẠI BÀNG
12 năm
tungtung92 ơi! mình chép file và giải nén ở ổ D nhưng khi khỏ lệnh thì gõ D ko dc nên mình phải gỏ E: (may minh ko có ổ E) tiếp cd win7 gỏ tiếp setup.exe xong thì no ko chuuyển sang bước tiếp là thế nào nhĩ!
tungtung92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ducquanip b download file iso về , ban đầu file này đc lưu ở ổ C, sau đó b giải nén ra ổ D nhé, rồi làm theo các bước m hướng dẫn, tránh để file iso và file giải nén cùng 1 ổ.
@thekyboithuong85 nếu mình down về và giải nén trên cùng một ổ đĩa rồi cài đặt thì có bị lỗi gì ảnh hưởng đến máy ko bạn? mình lở quên bước này nên đã cài rồi nếu có xảy ra lỗi mình sẻ cài lại
@tungtung92 lở quên giải nén ra C rồi cài đặt luôn thì nó có lỗi gì ảnh hướng đến máy ko bác? máy mình đang xài win 7 bản quyền có up trực tiếp lên 8 đc ko? hay phải cài đặt lại win như bình thường
tungtung92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@QUACHTHANHDANH2705 bạn phải giải nén ra ổ D hoặc E, còn ổ C thì ko đc đâu ạ
hunterval
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết của bác tungtung92 khá hay.
Cho hỏi nếu mình cài w8 song song với w7 thì khi mún xóa w8 mình làm dư lào vậy bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019