Hướng dẫn cài Windows 10 trên các máy tính Apple

AbihT
8/8/2018 6:51Phản hồi: 175
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho ai thích vọc vach trai nghiệm
bạn mình fan Apple nhưng máy cũng cài Windows để dùng chứ không dùng macOS, nó chỉ thích logo quả táo thôi 😆))
@HCproboy thế thì hơi phí nhỉ 😁
@khanhnd0709h nhà nó có tiền mà 😆)
hphuc2520
ĐẠI BÀNG
6 năm
Những gì bạn viết là rất cơ bản. Thực tế cài đặt sẽ có sự khác biệt ở một vài model và nên nói sâu hơn về Bootcamp, kinh nghiệm khắc phục một số lỗi. Như vậy sẽ tránh được sự trùng lặp với hướng dẫn đang tràn lan trên mạng.
@hphuc2520 cám ơn bạn, nếu có điều kiện trải dài trên các dòng máy mình cũng sẽ ráng làm, mình ko có đủ máy từ 2010-2017 nên chỉ viết trên 2015 thôi. Với lại mình nghĩ là nó cũng na ná nhau thui à :p mình sẽ cố gắng trải nghiệm đc nhiều máy hơn và sẽ chia sẻ nhiều hơn hen 😁
Hudson
TÍCH CỰC
6 năm
Cái Macbook Pro đời cũ của mình trước cài Win 7 nó cứ bắt phải cài qua ổ đĩa. Cài qua USB nhất định không chịu.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
cũng muốn lắm nhưng đang xài bản 2017 có 128G ko thay đc ổ, hix.... ko đủ dung lượng để cài song song 😔
@trieu04 bạn đầu tư thêm cái SSD gắn ngoài 120Gb cài win to go lên đó mỗi lần cần cắm vào macbook boot lên là ngon
chào mọi người mình mới từ đảo vào sau hơn 1 tuần😔: các bác cho em hỏi là em cài win 10 trên bootcamp mà sao bên win không nhận được chuột qua bluetooth
@hoangphithanh chuột gì bạn ? magic mouse ? hay chuột bth
@dinhdobathi mình dùng logitech
@dinhdobathi Logitech M337 con này bác
@hoangphithanh bạn thử ktra xem driver trên máy bạn đã đc cài chưa ta? mình xài m331 đang xài bth á
@dinhdobathi mình cài là có sẵn bluetooth luôn mà
Có bị mất touch id không?
@thinh060903 Có bạn ơi
@khanhnd0709h Thế thì ai thích vân tay mà win thì ko nên dùng apple.
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
bác còn thiếu cái lưu ý những lỗi khi không cài được, ví dụ như phải có duy nhất 1 phân vùng trước khi cài bootcamp
@binhyen102 thường thì MAC nếu ko có can thiệp gì thì nó sẽ có 1 cái à bạn. btw, mình đã thêm 1 câu vào rồi, cám ơn bạn
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhdobathi nhưng nhiều người sẽ cài mac sau khi phân vùng thêm data chẳng hạn. Như trên Mac high siera thì không cần thêm phân vùng, chỉ cần thêm volume cũng được, nên sẽ không cần gộp. Bạn nên tìm hiểu các đời máy và các phiên bản hệ điều hành để biết cách cài đầy đủ nhất.
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Trước bị lỗi này, tìm hiểu trên tất cả diễn đàn trong và ngoài nước đều không giải quyết được.;. nIMCY.png
@tq@thanh bạn vào disk ultility, xóa hết các phân vùng khác ngoài phân vùng macos (nhớ lưu dữ liệu lại) rồi gộp lại tất cả chỉ 1 phân vùng rồi chạy lại Bootcamp thử đi bạn
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhdobathi Cảm ơn bạn, mình đã xóa tất cả các phân vùng, kết hợp dùng thêm các lệnh xóa trong teminal sau đó cài lại vẫn bị.. Trên các diễn đàn nước ngoài có apple support cũng không được luôn..Có nhiều người bị như vậy và cũng không thể khắc phục được, chắc do xung đột cái gọi là APFS...
@tq@thanh ko biết là bạn có ultra viewer hay teamview gì ko để mình xem thử đc ko nhỉ ? nếu đc thì bạn backup dữ liệu hết r mình xem qua thử giúp bạn xem đc ko nha ^_^
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhdobathi Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ, mình đã restore toàn bộ máy về lúc xuất xưởng. Và cài Win ok..
@tq@thanh tại case của bạn mình đã bị lúc viết bài viết này nên mình đoán là mình vs bạn gặp lỗi giống nhau hihi
Lưu đã mốt test vì chưa có mac ;)
sib
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi là Cài WIN 10 lên rồi thì làm sao sử dụng trackpad như WIN 10 vậy mọi người?
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@sib bác vào bootcamp control panel chỉnh nhé, nó ở góc phải bên dưới
khiemcntt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi cài dual OS thì muốn remove win 10 để chỉ dùng Mac ko thì sao mod
@khiemcntt thử nha bạn, làm gì cũng phải backup dữ liệu trc nha
If you installed Windows on a disk that has multiple partitions

1. Start up your Mac in OS X.
  2. Quit all open apps and log out any other users.
  3. Open Boot Camp Assistant, then click Continue.
  4. Select “Remove Windows 7 or later version,” then click Continue.
  5. Do one of the following:
    • If your Mac has a single internal disk, click Restore.
    • If your Mac has multiple internal disks, select the Windows disk, select “Restore disk to a single OS X partition,” then click Continue.
If you installed Windows on a disk that has a single partition

1. Start up your Mac in OS X.
  2. Open Disk Utility, located in the Other folder in Launchpad.
  3. Select the Windows disk, click Erase, choose the Mac OS Extended (Journaled) >format, then click the Erase button.
@khiemcntt lại mở bootcamp lên sẽ có option cho bạn remove và gộp phân vùng vào mac
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@khiemcntt bạn vào bootcamp restore lại phân vùng cũ thôi.
Mua 1 máy mac và 1 máy win cho gọn
mình nhớ mod duy luân cũng có bài như vầy rồi mà
Mình cài windows 10 lên ổ cứng ngoài, lúc cần cắm vào boot từ usb cũng tiện. Đỡ công tạo phân vùng này nọ và không lo lỗi khi nâng cấp win/mac, chỉ lo làm mất ổ cứng ngoài =))
High Sierra cài Win sẽ tạo 1 phân vùng khác k phải APFS để cài win
Cần chú ý là từ Win về Mac thì phải giữ Option, restart k sẽ báo lỗi k restart dc do phân vùng khác nhau
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thì thích dùng Parallel hơn Bootcam. Vẫn mượt mà trên Macbook Pro late 2013
Tinh Tế đã có 1 bài thế này rồi mà ta, dạo này toàn mấy bài linh tinh không nhỉ?
tminhdn
TÍCH CỰC
6 năm
Macbook pro retina 2014 trở xuống thì cần thêm cái usb 16gb nhoé :3
0905245492
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hình như chơi dota 2 trên win10 bootcamp đỡ nóng hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019