Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cài Windows 8 - 8.1(x86-x64) nhận đầy đủ driver cho Macbook không được Apple hỗ trợ

giangchaugc
10/9/2013 13:17Phản hồi: 216
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

beheo22
ĐẠI BÀNG
10 năm
MBP 2010 -MC347 , ko cài được Bootcamp 5 , mình cài thủ công từng Driver , nhưng Touchpad vẫn ko xài bình thường được , hix , chủ thớt có cao kiến gì ko ??!
robben05
ĐẠI BÀNG
10 năm
@beheo22 Bạn dùng bootcamp 4, máy mình Macbook pro Mid 2010 MC374 cài windows 8.1 dùng driver bootcamp 4 ngon lành, chỉnh sáng tối, trackpad hoạt dộng ok hết, bạn dùng driver bootcamp 5 1 số thứ sẽ không hoạt động nhé!
@robben05 Chào bạn
Mình cũng dùng Macbook pro mid 2010, hiện tại đang cài win 7 nhưng chỉnh sáng tối, trackpa, và đèn bàn phím vẫn không sử dụng được, bạn hướng dẫn giúp mình với
Nếu giờ mình cài win 8 thì phải cài như thế nào vậy?

Cảm ơn bạn
beheo22
ĐẠI BÀNG
10 năm
@robben05 mình cài xong win 8.1 , cài tiếp bootcamp 4 thì Win không chịu cho cài ! bạn cài bản Win nào ??
robben05
ĐẠI BÀNG
10 năm
@beheo22 Mình cài Windows 8.1 64bit, bạn vào Driver Bootcamp, chọn thư mục Apple, right click vào Bootcamp.msi chọn run as administrator, nếu bạn dùng windows 7 thì driver nhận full hết nhé
PS: Cài ko dc thì bạn mang USB qua mình chép bootcamp cho macbook pro 2010
@beheo22 Mình thấy hiện nay trên mạng có nhiều cách hướng dẫn cài Win 7, 8 cho mac book , nhưng da số là cài thông qua trình có sẵn được apple hỗ trợ là boot camp , cách này đơn giản tuy nhiên rất bất tiên cho việc tạo phân vùng để lưu dữ liệu, hoặc bạn muốn chia ổ cứng thành nhiều phân vùng khác nhau cho mục đích riêng của mình. Sau nhiều lần mày mò , mình đã cài thành công win 8.1 pro , . tất cả driver đầy đủ không thiếu 1 cái gì .

ở đây mình mình hướng dẫn những bước thứ tự mình đã làm thôi còn cách thức thì giống nhau cả .

Trường hợp nếu bạn cài os thì mình sẽ chia ổ đĩa từ lúc cài đặt , lúc này mình chỉ cần chia 1 phân vùng thôi . để cài mac, ( nếu máy bạn đã cài mác bỏ qua bước này )sau khi cài mac xong , bạn vào boot camp để tải driver mới nhất về , bạn nhớ là lưu nó vào USB nhé , USB này bạn phải format dinh dạng là exFat ( hay là gì đó mình ko nhớ kỹ nhưng giống như vậy ) lúc bạn tải file này về bạn nhớ chọn lưu vào USB này nha, sau khi tải về hoàn tất , bạn nhớ là cũng đừng rút USB ra nhé ,bạn biết tại sao không ??...... ( vì rút ra thì lại mất công ghim vô lại ...hehe ) tiếp theo bạn đừng cài win qua boot cam nhé .

bạn tắt boot camp đi , vào tiếp phần tiện ích ổ đĩa trong lanchpad ( tieng anh là gì đó mình ko biết ) mục đích là để , phân chia ổ đĩa , bạn phân ra 1 ổ để cài win 8 ( đặt tên là win 8 hay gì cũng được ) một ổ để lưu dữ liệu chung cho 2 hệ điều hành , đặt tên là DỮ LIỆU ( hay gì cũng được ) đối với ổ WiN 8 thì dinh dạng là FAT 32

còn với ổ DU LIEU thì là MS dos FAT , ( nếu bạn chia theo định dạng khác 2 hệ điều hành sẽ không sử dụng được dữ liệu qua lại .

sau khi phân vùng xong , bạn tiến hành bỏ đĩa win 8 vô , khởi dộng lại máy , bấm giữ OPTION , chọn đĩa dvd cài WIn8 , tiến hành cài bình thường như cài trên laptop , chẵng có gì khó cả , trong quá trình cài máy sẽ restart lại 2 3 lần gì đó , cài xong đến bước cuối cùng , màn hình win 8 chạy dòng chữ gì mình không nhớ ...bằng tiếng anh , nhưng đại lại là : win đã cài xong ...( ready ....gì gì đó ) nhưng có dòng chữ nhỏ ở dưới là bảo ĐỪNG TẮT MÁY TÌNH CỦA BẠN ( bằng tiếng anh ) bạn cứ để yên đấy theo yêu cầu của nó , nó cứ chạy vòng vòng , màn hình đổi màu liên tục , từ xanh đỏ tím vàng ,lục lam , chàm tía ,...chạy như vậy rất lâu , bạn hãy kiên nhẫn ngồi chờ ,uống càp phê . Nãy giờ từ lúc cài đặt đến lúc này bạn nhớ là cai USB chứa drive mình đã tải về bạn vẫn phải giữ nguyên trong đó nhé . lại nói về phần này , trênboot camp nó để là dùng cho win 7 , thưng thực chất khi mình tải về nó là boot cam mới nhất nhất đấy , boot cam từ 5,1 trở lên đấy , nên nó dùng cho win 8 . . màn hình chạy 1 hồi , thì sẽ tự động cài đặt driver từ trong USB mình đã tải về , nó tự cài đặt nên mình không cần phải làm gì thêm, đến khi nó cài xong thì mình chỉ việc bấn finish là xong . đến đây coi như là hoàn thành , driver đã dược cài tự động từ USB , không thiếu 1 thứ gì luôn .

bạn tận hưởng thành quả nhé .

Nếu căng thẳng quá thì vào đây thư giãn chút nhé :
seller
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn ơi, cho mình xin cái ảnh nền trong MAC OS của bạn được không, nhìn đẹp quá 😁 ảnh chất lượng cao nhé, mình dùng MBP Retina :D
da lam dc voi cach nay
2down vote
You need to modify the MSI (Microsoft Installer Package) to make it run on Windows 8.
Do the following:
  1. Download and install Orca for Windows 8.
  2. Run Orca, click File > Open, browse to your BootCamp\Drivers\Apple folder and choose BootCamp64.msi.
  3. Click LaunchCondition on the left-hand list.
  4. Select all the rows then click Edit > Cut Rows.
  5. Save the file and quit Orca.
Now you should be able to run Setup.exe (in the BootCamp root folder).
beheo22
ĐẠI BÀNG
10 năm
@darksinbad bạn nói rõ hơn đi bạn . tks bạn
các pro giúp m với
máy mình thì mid 2009
mình cài win 8.1 pro 64bit xong rùi
cài bootcamp 5 rùi lun và thêm driver chủ topic nữa, giờ chỉ thiếu drivers Bluetooth USB Host Controller là ok
pro nào help mình với
ducleostar
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy m cài windows 8.1 pro 64bit. Còn mỗi cái coprocessor SM bus control.
Các bác hướng dẫn em cào với??
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi mấy câu beginner:
1/ Máy của em (MBP Late 2008, A1286) có Boot Camp 5.1.0 nhưng khi chạy chỉ thấy nó đề xuất cài Win 7, vậy là ko hỗ trợ Win 8 và phải cài theo cách của bác chủ đúng ko ạ?
2/ Hiện tại em đang chờ SSD để lắp SSD->HDD, HDD->CD(Optibay), vậy nếu em cài Win bây giờ trên HDD, sau này lắp SSD vào rồi để cài Mac sang SSD, để nguyên Win đã cài trướctrên HDD có được ko hay là lại phải Bootcamp lại?
3/ Cài Win 8 xong, update lên 8.1 có được ko và phải làm theo các bước thế nào ạ?

Thanks,
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuy giờ ko còn sở hữu em macbook nào cả, nhưng thể theo yêu cầu của nhiều bạn đã đọc bài, mình đã điều chỉnh lại nội dung cho phù hợp từ win8 sang win8.1. các bạn chịu khó đọc lại giúp mình bài hướng dẫn ở trang 1. thank all!
ducleostar
ĐẠI BÀNG
10 năm

Em chỉ còn mỗi cái Driver này nữa thôi. Các Bác giúp e với. Máy em Macbook pro 13 (2010) đang chạy windows8.1 pro 64bit.
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
@ducleostar
Chúc mừng bác.
Bác cho em hỏi bác cài thẳng 8.1 hay là cài 8 rồi update lên thế? Em có bộ cài 8 WMC rồi giờ biếng kiếm bộ cài mới quá 😃, ko biết cài 8 Bootcamp xong có update được ko.
@ducleostar mình cũng y như bạn cũng sài MBP 2010 và cũng thiếu cái driver này
@teodepzai mình cũng thiếu driver này
up
up nào
up
ruacon208
TÍCH CỰC
10 năm
ko biết sao mình cài ko đc, mình chạy bootcamp rồi tạo usb từ win8.1 ok rồi mà cài thì nó ko cho chọn partition dù format rồi @@
lovesky
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cài trên MacBook 2008 late thì không cài được Bootcamp 5 trên win 8.1, vào trang apple mới biết nó chỉ hỗ trợ mấy MacBook đời mới 😔

Đang thử tải lại bootcamp 4 xem.
Ngoài ra file sửa lỗi cài Bootcamp của chủ thớt không đúng tên, vào link tải về thì tên file là DriverMacbook.rar chả chạy được gì.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
trường hợp bị như này là do lỗi part, cách giải quyết là bạn copy toàn bộ dữ liệu ra ngoài và định dạng lại toàn bộ ổ cứng rồi cài lại cả mac là ok 100%
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
trường hợp bị như này là do lỗi part, cách giải quyết là bạn copy toàn bộ dữ liệu ra ngoài và định dạng lại toàn bộ ổ cứng rồi cài lại cả mac là ok 100%
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế a, chắc mình đính link nhầm, để mình xem lại, còn để nó nhận đầy đủ driver thì bạn phải cài đúng bootcam 5 mới được. cách cài thì theo mình hướng dẫn, còn file fix lỗi cài để mình kiểm tra lại

thế mới phải fix lỗi cài bootcam5
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã sửa lại file fix lỗi, các bạn có thể kick lại vào liên kết ở trang 01 hoặc tải trực tiếp tại đây -->> http://download043.fshare.vn/download/ttp105PMycrsQ-pI498BHOwt/Add_MacbookPro_administrator.rar

Chiều về máy ở nhà gửi nốt cho các bạn key của chương trình driverupdate đảm bảo 100% cài thành công
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
đây là PM driver Update kèm serial, mọi người tài về cài và nhập key là ok http://www.fshare.vn/file/DIG07MS3S9/
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
Đã thành công. Thanks bác chủ, mới dùng cảm giác máy hơi nóng 😃.
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
@Prusten
Đính chính tí kẻo anh em đi sau lại ngại: Cài xong bootcamp chạy công nhận máy nóng thật, nhưng lúc mình chưa cài được còn nóng hơn nó thế cho nên so ra nó vẫn còn mát chán 😃.

Nghiêm túc: các của bác thớt hướng dẫn rất chuẩn, trên forum của Apple cũng có thằng nói nhưng ko được rõ ràng (cũng có thể tại tiếng Anh của minh 😃 ). Máy mình MBP Late 2008 mà 1 phát ăn ngay, dùng Bootcamps 5, chỉ có mỗi cái Coprocessor là phải cài thêm.

Chúc các bác thành công,

Cảm ơn bác chủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019