Hướng dẫn: Cài Windows trên máy Mac bằng BootCamp

cuhiep
13/6/2007 17:5Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
không biết có bác nào gặp trường hợp như em không?? sau khi chia ổ bằng bootcamp đưa đĩa win vào cài, máy vẫn hiện lên màng hình màu xanh " Windown XP...setup", quá trình diễn ra bình thường cho tới phần" setup is copy file...." xong máy resart rồi quá trình cứ lập lại, không cách nào cài win dc, ???
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
có bác nào giúp em không vậy, đang cần win hichic
datdiep
ĐẠI BÀNG
16 năm
bác "press any key...." gì đó 1 lần lúc đầu thui, mấy lần sau để nó tự động, mình chỉ chọn Option để chọn ổ cài đặt thui, chắc là bác biết !?
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
thì đúng là nhấn 1 lần thôi, nhưng nếu không nhấn thì máy sẽ báo lổi yêu cầu nhấn bất kì nút nào đó để nó restart, nhưng thực sự nó bị đứng máy luôn, phải tắt nóng mới dc
Mình cũng bị y chang bạn này khi thực hiện cài xp trên macbook Air😕
Sau khi cài win bằng Bootcamp, install các ứng dụng của Win vào, muốn uninstall các ứng dụng thì không được, Bác nào biết về tình trạng này không giúp em với, thks!
datdiep
ĐẠI BÀNG
16 năm
sao lại k đc, khai bác khai bệnh kiểu này thì bó tay, dùng Soft Uninstall 2006 Portable hoặc bản setup 2008 thử coi, cái này mạnh lắm

@baonguyen: bác có nhấn Alt/Option ở lần khởi động đầu tiên k?
ban cuhiep ơi ..

mình là người mới bạn chỉ giúp mình cái chỗ này nhé .
vì bàn phím của mình ko phải là bàn phím đặc trưng cuả MAC lên mình ko biết đc cái nút phím này nó nằm chỗ nào nưã "Atl/Option"

bạn chỉ giúp mình nhé .

thask !
datdiep
ĐẠI BÀNG
16 năm
nếu mình nhớ k lầm thì nó là phím Alt luôn của keyboard win
Tình hình rất chi là tình hình các bác ạ. Em vốn mù tịt về Mac, nhưng có đứa bạn nó dùng máy Macbook bị trục trặc nhờ em cài lại máy giùm.
Sau khi tham khảo các bài viết trên forum, em quyết định thử xem sao.
Nhưng vấn đề cái Bootcamp cài sẵn trên máy đã hết hạn và em không thể làm theo hướng dẫn của các bác.
Thấy các bác thảo luận về Leopard ko biết bác nào có có thể cho em link để down về được ko ạ
Nếu ở hcm thì qua mình mình chép cho
Hải - 098 333 7641
Copyfile ngoài DOS xong rồi lúc khởi động vào để cài tiếp thì nó hiện Disk Error Press any key to restart.có ai giúp mình với
mình chia 3 ổ ,1 ổ mac , 2 ổ định dạng win , sau đó cài Macosx lên ổ Mac , tiến hành cài Win , chép Dos xong , khởi động tiếp tục cài thì báo disk Error ......
trường hợp mình bị như thế , khắc phục bằng cách chia 2 ổ đều là đinh dạng Mac , 1 ổ win thôi , cài xong Win mới địng dạng lại ổ Data chung thành Win fat32 >>> hết lỗi hehehe 😁
ko biết trường hợp bạn có giống mình ko nhở :D
mình thi chia ổ đĩa bằng bootcamp rồi tiến hành cài win,nhưng Copyfile ngoài DOS xong rồi lúc khởi động vào để cài tiếp thì nó hiện Disk Error Press any key to restart.ko hiểu luôn!
bibidu
ĐẠI BÀNG
16 năm
Anh Hiệp ơi, e đã cài Win cho máy Mac rồi, nhưng driver thì ko biết sao, a có thể chỉ em được ko, cám ơn anh !!!
mình lính mới thui nhưng driver của nó chắc nằm trong đĩa mac đi kèm đó bạn,nhét vào ổ dvd rùi setup thui 😁:D
tiện cho em hỏi các bác em mún cái ổ dvd ngoài của macbook air thì hỏi chỗ nào nhỉ,giá cả là bao nhiêu??thank :p:p
Lộc
TÍCH CỰC
16 năm
Theo như tớ hiểu thì với các phiên bác mac trước leopard thì bạn phải dùng bootcamp để ghi 1 đĩa driver cho wins. còn với phiên bản mac leopard thì bạn dùng chính đĩa leopard để cài driver cho wins. ko biết có đúng ko ? 😁
bibidu
ĐẠI BÀNG
16 năm
cám ơn bạn, mình đã làm được rồi, nhưng trong vista mình ko cài được Webcam,hix !!!
em lỡ tay chọn hơn 32gb mấy mb thì có làm sao không ạ
Chào bạn!Mình đã cài Windows vista trên MacBook, Mình k chia phân vùng qua Bootcam mà mình chia 3 phân vùng qua Ultility của MacOS, rồi cài Vista, nhưng sau 1 thờì gian sử dụng thấy phát hiện ra là cứ chuyển từ Mac Os qua Windowns vista thì máy bị màn hình xanh báo Dump Ram, phải tát máy đi cài lại. Hoặc là để mạc định khởi động là windows vista thi thỉnh thoảng lại màn hình xanh báo DUmp Ram, Bây giờ mình muốn cài lại bằng Bootcam theo cách của bạn thì phải làm ntn?mình k muốn cài lại Mac OS X, xin chỉ giáo!
Nếu muốn dùng bootcamp thì bác phải gộp tất cả các partition vào thành một.
Coi thêm: Leopard: chia và gộp partition

P/S:
1./ Bác dùng Disk Utility format partition Vista.
2./ Chép toàn bộ dữ liệu ở ổ data ra.
3./ tiến hành xóa và gộp các partition lại bằng Disk Utility.
Vu Hải ui!bạn cài vista bang bootcam co bị màn hình xanh không? no thông báo là xung đột phần cứng với phần mềm, dump ram. ban chỉ mình cách khắc phục với!
Em không chơi với vista lên không biết bác ơi 😃 nhưng mà thấy mấy người khác cài bình thường mà. Bác thử kiếm cái disk vista khác thử coi.
deche
ĐẠI BÀNG
16 năm
sak sak, Vista sa'nh thế nào đc với Leopard mà cài vào nhỉ, có cài win trên MAC thì người ta cũng cài XP cho dễ làm việc. Chứ để đẹp, để khoe máy thì Vista phải gọi Leopard = ku., xưng chắt =))
Các cao thủ( đặc biệt là bác cu Hiệp và Vũ Hải ) cho mình hỏi tại sao mình cài vista trên Mac bằng Bootcam chia 3 phân vùng, và dung thêm Macdrive7, mình cài đủ các loại đĩa vista rồi mà cứ khi khởi động vào Vista nó cú hiện Booting vista, rồi cảnh báo 1 loạt chữ chạy 30s rôi mới vào đc vista. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với!Mình vẫn dùng 2 HDH vista và Mac, mình chỉ dung vista khi làm viec office 2007 và outlook, còn lướt web và dùng Multimedia thì mình khoái dùng Mac hơn! Nhưng mỗi khi khởi động vào vista trông nó lởm qua!huhuuhu
Mục đích thế này thì nếu là em em xóa béng thằng vista đi rồi 😁 bác dùng win qua parallel đi, vừa tiện lại nhẹ máy, mà không tốn tài nguyên ổ cứng như thằng bootcamp , thêm vào nữa lại dùng được song song 2 thằng mac win chứ không phải tắt máy chuyển qua chuyển lại mất thời gian.
Cám ơn bạn!nhưng cài qua parallel vừa khó cài lại k có tiền mua parallel, bạn ở đâu hôm nào đi cf chỉ mình cài với!đọc qua phần hướng dẫn của bạn thấy khó quá!hihiihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019