Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chặn quảng cáo trong ứng dụng bằng Surge, Adguard Pro, Quantumult X và Adblock

BigDargon
3/9/2018 7:20Phản hồi: 5.480
5.480 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hd00842
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cài app youtube++ cài cái này rồi mà sao nó vẫn bị thu hồi chứng chỉ bác nhỉ
@duonghungmanh89 Nói chung m đang test thấy ổn. Báo chấm vàng nhưng không load quảng cáo
@duonghungmanh89 Tạm thời vẫn ổn! Mình đang chặn trên pihole
hd00842
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BigDargon Mình ko thấy chặn đc qc trên youtube mà bác nên phải cài yotube++ đây
@hd00842 Cách mới chỉ test tạm thời chứ k chắc chắn, nhưng phần nào giảm được qc lúc xem clip
Thấy mọi người khen Surge với Shadowrocket dữ quá, tìm thử xem có cái tương tự trên Android ko thì ra trang này hình như cũng làm list chặn đơn giản và có liệt kê các app có-vẻ-như-là-tương-tự với 2 app kia (cái app trên Android là Surfboard còn tự giới thiệu là công cụ dùng được file conf của Surge), có Win, Mac, Linux. Mọi người tham khảo xem.
EDIT: Mới thử Surfboard, đúng dùng file conf của Surge để chặn qc được.

https://github.com/Hackl0us/SS-Rule-Snippet

GitHub - Hackl0us/SS-Rule-Snippet: 搜集、整理、维护 Surge / Quantumult (X) / Shadowrocket / Surfboard / clash (Premium) 实用规则。

搜集、整理、维护 Surge / Quantumult (X) / Shadowrocket / Surfboard / clash (Premium) 实用规则。 - Hackl0us/SS-Rule-Snippet
github.com
@BigDargon Ừ,dạo này nghiên cứu kỹ hơn thấy app kiểu surge,shadowrocket được lợi dụng vượt tường lửa,kiểu như app vpn giúp mình kết nối với sing,hk,us ấy
@duonghungmanh89 Nếu biết làm máy chủ proxy thì dùng apps để vượt kiểm soát của isp luôn nữa
@BigDargon Hôm qua cop được mấy máy chủ luôn
@duonghungmanh89 Thường proxy phải cẩn thận nha bác! Dễ bị đánh cắp dữ liệu lắm, tốt nhất làm vps hoặc tự tạo proxy của riêng mình
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho hỏi cái Surge có chặn dc quảng cáo được mấy cái app thứ 3 được ko nhỉ, mình dùng surge chăn trên safari thấy hiệu quả
@hung1710 Chặn cực tốt 80% app
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duonghungmanh89 Cảm ơn bác nhé, bác cho e hỏi e cài link gì mà hostvn này đã dc chưa nhỉ hay phải cài thêm link gì nữa ko bác
@hung1710 Bạn thêm link như vậy là đúng rồi đó! Dùng để chặn cho apps bên thứ 3 đều được!
Surge là ngon nhất mà bị gỡ rồi😃 anh em xem shadowrocket có chặn video youtube không
Sao thấy bạn bỏ link StevenBlack trong phần readme. Không lấy nguồn từ đó nữa hả?
@loveleeyoungae Mình dự định lấy nguồn từ 1hos.cf luôn! Bên 1hos.cf tổng hợp từ nguồn StevemBlack, chủ yếu mình lấy để chặn tên miền ngẫu nhiên của cloudfront.net
@loveleeyoungae dường như cách trên reddit google đã âm thầm fix rồi, hôm nay nslookup ip thì k tìm được nữa 😁
@BigDargon 1. Mình import list đó vào firewall để chặn thì ko mở được maps.google.com. Vậy đúng là cách block IP là sai. Thêm cái bạn mô tả thì có vẻ như điều mình suy diễn là đúng nhỉ? : Tức gán cụ thể 1 IP duy nhất cho manifest.googlevideo.com để chỉ 2 thằng đối chiếu nhau <-> qua lại, 1 nguyên nhân 1 kết quả duy nhất, ko thằng nào được lăng nhăng kèm thêm em út nào 😁 IP đó được lấy từ nslookup để chọn lấy server gần mình nhất, nhằm có phản hồi query tốt nhất.
Từ đó, hiện tại mình gỡ hết IP bị chặn trong firewall, còn trong adblock thì mình chỉ để 1 dòng duy nhất:
172.217.161.174 manifest.googlevideo.com

2. Ừm, nói chung ý mình chỉ là ko nên gắt quá (aggressive), chứ dùng mà cứ phải whitelist liên tục thì nản :D Hoặc nếu sau này hosts của bạn làm tốt nổi tiếng thì có thể cân nhắc đến việc phân thêm cấp độ cho mọi người dễ chọn.

Nghĩ lại thời 2009, làm filters cho ABP thấy loe ngoe có vài list trên cả thế giới. Còn hôm nay mình thử google về tình hình chặn qca đúng là thấy loạn luôn, ngồi chọn và kiểm nghiệm được cái tốt đúng là khó.

Hiện tại mình xóa các host quốc tế và chỉ để lại duy nhất hosts của bạn. Sẽ dùng và kiểm nghiệm xem sao, có gì thì report issue ;)

3. Github wiki có cho set quyền edit riêng 1 trang ko nhỉ? Có gì bạn tạo 1 trang để mình viết guide cho Samsung - riêng bên này có cách riêng khá ổn chặn dựa trên firewall Knox, ko cần chạy VPN hoặc root.

4. À hiện tại có 2 app đang dùng nhiều trên ipad là Youtube++ (từ Tutuapp) và "Viewer for Foscam camera" bị qca nhìn hơi nhức mắt. Bạn có thể thử cài để check tạo host chặn ko?
@loveleeyoungae 1. Về cách chặn mới, nếu add hết như đang test thì có khi sẽ gây chậm làm loop mạng khi xem clip! Nên khả năng lần cập nhật kế tiếp mình sẽ rút gọn lại!

2. Mình thích sự đơn giản, nên tự làm hosts riêng ban đầu là sử dụng cá nhân, sau là chia sẻ cộng đồng mạng! Còn việc tách nhiều bộ lọc để chọn lựa thì mình chưa có kế hoạch phát triển! Đơn giản cứ 1 file mà dùng tới thôi, chẳng hạn như chặn x, chặn game, chặn mxh ở vn thì chẳng ai dùng nó giống như là nhu cầu rồi.

3. Wiki k phân quyền để edit như file trong master được, nên để viết wiki bạn đăng bài ở diễn đàn nào đó rồi mình copy dẫn nguồn qua wiki. Hoặc k thì bạn chụp màn hình gửi qua mình rồi mình thực hiện viết wiki như viết wiki hướng dẫn cho android mà mình đã làm.

4. Youtube++ thì hiện tại trên mạng có share tài khoản để tắt qc đó bạn! Còn apps còn lại mình đã thử tải về nhưng k hiện qc nào
@BigDargon Ok, vậy thư thả mình viết guide.
Còn Youtube++, cái loại mà khi mở app nó hiện qca trước rồi mới load, hình như là của Tutu chèn vô hay là của chính Youtube++ nhỉ? Tưởng host chặn đc, còn nếu phải đi tìm acc thì thôi.
Cái app Foscam thì hình như nó hiện tùy lúc, để mình xem lại, mấy hôm thấy hiện liên tục, mà giờ đang ở cơ quan lại ko thấy. Có khi bạn làm thêm hướng dẫn cách tìm domain quảng cáo đi hehe 😁
@loveleeyoungae Khi nào bạn viết xong post tag mình vào! Bạn thử cài Youtube Cercube xem sao? Mình xài ++ hay cercube đều không có bị qc bật lên gì cả! Mình tự làm chặn qc và sử dụng hầu như là chặn sạch sẽ :D
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác đã nghiên cứu được phần mềm nào chặn quảng cáo youtube hiệu quả ko vậy
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BigDargon Cảm ơn 2 bác nhiều nhé
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BigDargon Bác Rồng cho e hỏi sao e cài ko dc cái cercube nhỉ, nó chạy được tí là lại hiện thông báo thử lại hoặc xong, cái youtube ++ thì vẫn cài được bình thường
@hung1710 Có thể chứng chỉ bị thu hồi mà họ chưa fix kịp! Bạn dùng bản ++ xài tạm mai bạn vào cài đặt lại
@hung1710 Đã có config và app quantumult chặn qc video ok
EDIT 2: Ơ, 1hos.cf cũng bao gồm hosts của bạn luôn à, vậy hai bên tra chéo nhau hả 😁
@loveleeyoungae Mình mail họ thêm vào đó bạn! Mình chỉ lấy nguồn của họ để lọc tên miền cloudfront thôi, còn lại họ lấy qua để tổng hợp, 1hos.cf chỉ tổng hợp tự động chứ k làm
Surge 3 đã có chở lại rồi
Vậy là dev bị ban nick luôn à
@BigDargon surge free vẫn tốt chán mà 😁
@se7venl0v3_198 Có cái vẫn k tự bật vpn được
@BigDargon Nhưng tự bật như adguard vẫn không ăn thua @@
@se7venl0v3_198 Mình ở nhà có pihole, cần gì thì về nhà mới khởi động lại bảo đảm k bị thu hồi. Đó giờ vẫn sống nhăn 😁
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
E đã tìm ra cách khắc phục rồi, và đã cài được rồi, tại e chưa đọc phần mô tả trước khi cài, phải xóa bản youtube gốc đi mới cài được hihi
@hung1710 Vậy là ổn rồi!
Adblock dùng vpn thật để chặn quảng cáo, chặn được cả qc fb và youtube giờ đã chuyển sang apps mới này. Luna — Best VPN for iPhone by Emban Networks https://itunes.apple.com/vn/app/luna-best-vpn-for-iphone/id1282110673?mt=8
@se7venl0v3_198 Đại gia iHiep mới đúng bác ơi =))
@BigDargon Có cách để dùng cc chùa mua app nhưng mà cần máy jb 😁
@se7venl0v3_198 Dùng CC chùa dễ bay màu Apple ID lắm bác!
@BigDargon ID dùng cc chùa kệ cho nó bay màu chứ 😁
Mình dùng gift thôi
Chat FB messenger bị sao mà ko gửi tin dc. Vợ nhằn phát đành phải vội tắt hosts đi 😁
@BigDargon 1. Ừm làm mình cũng phân vân ko biết báo docbao vậy có phải là hay ko. Vì cũng ko quan trọng việc coi video trên đó lắm, mà unblock domain kia làm để lọt nhiều qc thì hoá ra lại sai 😁

2. À, đã rõ ý bạn. Chà, ko rõ việc force như vậy có phải là một cách làm hợp chuẩn ko, cũng chưa đọc hay tham gia tranh luận nào về vụ này :p Vì trước giờ mình luôn thích cho mặc định client luôn có DNS là IP Router, khi nào thích thì set DNS trong router, hoặc client cần thì tự set dns riêng. Ok, vậy nếu mình muốn sửa thì chỉ cần chọn Edit in Text Mode rồi xoá dòng dns-server là được đúng ko?
@loveleeyoungae 1. Trong sdk của gg cũng chỉ để load một số thành phần cơ bản, giống tên miền connect.facebook.net cũng vậy. Trong đó chứa sdk để theo dõi người dùng, chứ k hẳn để hiện qc, nên gỡ bỏ cũng k sao đâu bác!

2. Nếu bạn muốn sử dụng dns của router thì có 2 cách. Hoặc bạn xoá dòng như bạn nói, hoặc xoá hết dns và thay bằng system là được
@BigDargon À mà hỏi lại, vậy ở nhà bạn dùng pihole rồi nên thật ra bạn đâu có dùng mấy cái app chặn này trên điện thoại, laptop? Vì nếu dùng Surge như vậy thì ko dùng dns là pi-hole được?
@loveleeyoungae Những máy di động hay mang ra ngoài thì dùng chứ bạn! Ra mạng ở ngoài đâu có pihole đâu, pihole chỉ dùng cho mạng nội bộ. Một số thiết bị như android box hay các thiết bị khác khi vào mạng thì sẽ dùng dns của pihole để lọc qc
- Quá lầy cho thanh niên rảnh rỗi edit lại trang github https://github.com/bigdargon/hostsVN

GitHub - bigdargon/hostsVN: Hosts block ads of Vietnamese

Hosts block ads of Vietnamese. Contribute to bigdargon/hostsVN development by creating an account on GitHub.
github.com

- Kể từ giờ, ae đã có mẫu để báo lỗi, yêu cầu thêm mới hay có bất kỳ thắc mắc gì trên github https://github.com/bigdargon/hostsVN/issues

Issues · bigdargon/hostsVN

Hosts block ads of Vietnamese. Contribute to bigdargon/hostsVN development by creating an account on GitHub.
github.com

- Sẽ cập nhật bài hướng dẫn tự động bật Shadowrocket thông qua tính năng On Demand Connection 😁
@BigDargon Có chưa
@duonghungmanh89 Chưa bác! Để cuối tuần mới lên đủ bài, đang bận việc ở cty, chắc chắn sẽ có trả bài cho mọi người 😁
Đêm qua ae nào đánh qc của facebook thì khai đi nhá =)) AD9B8EE5-C131-469B-AF03-6DAD2AA5388E.png
@BigDargon Chờ tin vui 😆
@se7venl0v3_198 Và rồi chúng ta nhận ra rằng có đến hơn 130 nhà quảng cáo theo dõi chúng ta trên internet này 😁
@BigDargon Đâu chỉ có mỗi các nhà quảng cáo đâu 😃
@se7venl0v3_198 Đúng rồi bác! Đấy chỉ là trong mạng liên kết thôi, còn 1 mớ cty quảng cáo nhỏ lẻ nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019