Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chặn quảng cáo trong ứng dụng bằng Surge, Adguard Pro, Quantumult X và Adblock

BigDargon
3/9/2018 7:20Phản hồi: 5.480
5.480 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Up đầu năm, thớt trôi đi xa quá, thớt trôi đi xa nhanh quá!!
khitamdao
TÍCH CỰC
5 năm
@BigDargon nguồn của bác đó @BigDargon: https://raw.githubusercontent.com/bigdargon/hostsVN/master/hosts
@khitamdao Sao lại khác nhau số hosts vậy nhỉ!! Của e mới có 11k chưa lên 12k
khitamdao
TÍCH CỰC
5 năm
@BigDargon chả hiểu vì sao, nhưng 12021 số đẹp đấy chứ 😁
@khitamdao Số gánh :D
Chúc mừng năm mới
@duonghungmanh89 Up bài chống trôi xa 😁
kitaro207
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon quá, lâu nay cài cái Adguard pro mà chỉ biết chặn trong trình duyệt, dùng ứng dụng báo mới và lịch việt bực mình QC ghê, nay có bộ lọc vầy quá đẹp rồi, thanks các bạn ^^
khitamdao
TÍCH CỰC
5 năm
@kitaro207 bác đầu tư quantumult đi, chặn nốt qc youtube, facebook ...
@kitaro207 Bạn vào phần cài đặt > riêng tư > quảng cáo > bật cái giới hạn quảng cáo > đặt lại id nhận dạng 2,3 lần rồi khởi động lại để hạn chế quảng cáo hiện trên một số apps nha bạn!
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@BigDargon mình có một chút thắc mắc về các sử dụng Quantumult.
Ở ngoài Home, có phần chọn Global, Auto, Direct. Minh không rõ phần này, nên vừa rồi test thử, kết quả:
- Khi chọn Global: Phần mềm Mi Home của mình không kết nối được đến các thiết bị của Mi (Bóng đèn, ổ cắm điện, Camera,...)
- Khi chọn Auto: mọi thứ hoạt động bình thường.

Vậy các phần chọn Global, Auto, Direct có ý nghĩa như thế nào bạn nhỉ.

Mình có tham khảo nhưng tiếng TQ, mà GG Trans đọc ko hiểu luôn: https://github.com/JasonLee-Go/Quantumult/wiki/Quantumult-Unofficial-Manual
@ntson Khi bạn chọn Global thì hình như tất cả kết nối đều không được. Nên cứ Auto mà phang thôi
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@se7venl0v3_198 Google Trans:
TOÀN CẦU: Tất cả lưu lượng truy cập đi đến máy chủ proxy, bất kể bạn viết quy tắc như thế nào, bạn sẽ đến máy chủ proxy.
AUTO: Lưu lượng truy cập đi được tự động lên lịch đi ra ngoài theo quy tắc.
TRỰC TIẾP: Tất cả lưu lượng truy cập đi ra trực tiếp, bất kể bạn viết quy tắc như thế nào, bạn sẽ đi trực tiếp.

Nguyên văn:
GLOBAL:全部出站流量走代理服务器,不管你规则怎么写都会走代理服务器。
AUTO:出站流量按照规则配置自动规划出站路径。
DIRECT:全部出站流量走直接连接,不管你规则怎么写都会走直接连接。

Phần global nó diễn giải hơi khó hiểu nên mình ko biết tại sao khi chọn Global thì một vài phần mềm không dùng được (cụ thể là Mi Home)
@ntson @BigDargon đâu rồi?
@ntson Cái này nó thuộc về chuyên sâu của apps rồi! Mình chỉ tận dụng nó để chặn qc chứ k làm client để truy cập mạng thông qua proxy nên mình cũng k tìm hiểu cái này!
Thuongquang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntson Theo mình là cái đầu luôn đi qua proxy. Cái 2 là có khi qua proxy có khi không. Cái 3 là không qua proxy
aaaaaaaaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi đung quantu mà nó bật vpn trên ip để chặn quảng cáo thì mạng nó có bị chậm ko. Tại mình chơi game khi bật lên thỉnh thoảng nó bị ngắt mạng đi một tí
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@aaaaaaaaa Về lý thuyết là sẽ ko bị chậm, vì như bạn Big nói thì nó sẽ tự tạo local proxy. Bạn sẽ vẫn chơi game bình thường được, trừ trường hợp game có dùng một server trong list bị block
aaaaaaaaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntson Chắc hơi mất thời gian chút. Khi chơi game thì mình tắt đi cho nó ổn định. Còn xem youtube thì bật lên cho hết quảng cáo 😃. Mua phần mềm về chỉ chặn quảng cáo mỗi youtube là chính @@
@aaaaaaaaa Hiện tại mình vẫn luôn bật vpn suốt không ảnh hưởng đến game. VPN chỉ dạng fake vpn chứ k phải kết nối đến máy chủ vpn thực, nên không có độ trễ mạng! VPN này chỉ chặn đi những tên miền có trong list, nếu bạn chơi game có bị lỗi khi bật vpn bạn post tại thớt này hoặc trong github để mình kiểm tra xem có chặn nhầm server mà bạn đang chơi k!
@aaaaaaaaa App này không ảnh hưởng đến game trừ khi chặn lộn tên miền của game. App surge sẽ có lúc ảnh hưởng đến game liên quân
aaaaaaaaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở đây mình không quan trọng sự ổn định của mạng. Chơi liên quân thỉnh thoảng bị đứt thì sao mà combat ^^. Thế nên khi chơi thì mình hay tắt đi
@aaaaaaaaa Có vẻ surge đã làm thêm đường tunnel cho vpn khác với apps kia nên dẫn đến bị drop kết nối khi chơi game, tất cả các apps còn lại đều k bị như adguard pro, quantumult,...
aaaaaaaaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BigDargon Mình dùng quantumuit nhé bạn
@aaaaaaaaa Quantumult chưa thấy vẫn đề, nếu bị đứng combat khả năng là do mạng
@aaaaaaaaa Quantumult mình chơi cả vài tháng không bị,mình là người đầu tiên mua,sử dụng quantumult mà quảng cáo nó cho cả team nha
hung1710
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cài Quantumult vào mạng chậm đi trông thấy, cài adguard pro vào mạng thấy gần như bình thường, nhưng nhiều trang vào chậm đi chút
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@BigDargon 6s vẫn ngon, mỗi tội ngốn pin khi để Quantumult chạy ngầm.
@ntson Hình như GPU trên 6s chưa đủ mạnh, nên tác vụ đưa qua CPU xử lý là nhiều
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@BigDargon thật ra về hiệu năng trên 6s mình thấy không ảnh hưởng gì nhiều, chỉ đang gặp vấn đề với tốc độ tải mạng thôi. Vì mình có fork về và sửa phần DNS, mình dùng mạng VNPT nên Twitter bị chặn (chính xác là lúc vào được lúc không), nên phải bỏ "system" chỉ dùng DNS Cloudflare, Google, OpenDNS. Lúc trước không sao nhưng dạo gần đây thấy mạng chậm hơn bình thường một chút.
@ntson Thanks bạn đã góp ý, có thể mình sẽ đẩy DNS system ra phía sau để ưu tiên DNS dịch vụ lên trước. Hiện tại các nhà mạng thay phiên nhau "làm chậm" quá trình đến DNS bên ngoài gây giảm tốc độ, cụ thể mình đang dùng viettel, lúc thì DNS của google nhanh nhất tới khi reset dãy ip khác thì DNS của Cloudflare lại nhanh nhất =)))
Quantumult không làm ảnh hưởng tốc độ mạng nha. Chỉ là khi mọi người truy cập Google hay Youtube sẽ chậm vì nó bận bẻ khóa https. Máy khỏe sẽ nhanh hơn máy yếu
Đã cập nhật file config của Quantumult giảm thời gian phân giải https nhằm tăng tốc load trên apps Youtube hơn! Hy vọng update config sẽ giải quyết vấn đề phân giải chậm khi xem video!

Cập nhật đầy đủ file config theo Bước 2 tại đây https://github.com/bigdargon/hostsVN/wiki/Quantumult#thêm-cấu-hình-vào-quantumult
Yên ắng quá nhỉ
@ntson Như mình build ấy
@ntson Mình xoá sạch config đi rồi truy cập app quảng cáo rồi block tên miền lại
@se7venl0v3_198 Không sai được nếu chặn kiểu mình,đừng rút gọn quá
@duonghungmanh89 Thì m bảo là cá nhân mà. Rồi sẽ fix hết những cái lỗi thôi. 😁
Up
@Hoàng_Ngọc_Thành Down
@duonghungmanh89 Up.
😁
330Ci
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các chuyên gia cho mình hỏi 1blocker X có ok hơn adguard free version ko? Thx u!
@330Ci adguard free nó chuyển dành cho safari. Trên safari thì adguard vô địch rồi
@330Ci Đang sài 1Blocker X nè bạn. Thấy ngang ngữa nhau
@330Ci Chắc chắn là không! Do bộ lọc adguard free được thêm bộ lọc ABPVN và một số trang còn sót qc mình đã report đến dev để họ thêm vào bộ lọc, nên ở vn bạn dùng adguard free là sạch bóng qc
Chào mấy bạn. Mình mua combo Quantumult và AdGuard pro, mình có làm theo hưóng dẫn đầu trang mà sao load youtube chậm. Ngoài ra bật quanyumult cả ngày có tốn dung lượng 4g ko mấy bạn? , app này có thu thập thông tin trong máy mình ko( thẻ ngân hàng) vì mình thấy phải set quyền certificate trust setting. Ngoài ra máy minh là xs max.
@ntson Cái này nó chạy qua proxy m tạo đó chứ có phải proxy nào đâu 😆
@thaychuahamvui Những app chặn qc thì chỉ dùng được 1 cái thôi nhé. Vì nó phạy chạy vpn. Adguard pro có cái cùng kết nối nhưng nó chỉ kết nối được với 1 vài vpn cụ thể thôi.
@thaychuahamvui Quantumult và adguard cũng một kiểu vpn nên không thể cùng hoạt động,chúng có thể kết nối với các vpn proxy mạng khác như betternet chẳng hạn
@thaychuahamvui - Youtube load chậm là apps phải phân giải https để bỏ những link có chứa quảng cáo! Https là giao thức mã hoá, chỉ có máy chủ và apps biết đang truy cập gì, nên cần có chứng chỉ để phân giải https giữa các quá trình xác thực! Các apps mod đã loại bỏ hàm api load qc nên load nhanh hơn là vậy!
- Việc chặn qc còn giúp bạn tiết kiệm được khoảng kha khá dung lượng 4G nữa, do bạn đâu phải load quảng cáo
- VPN apps tạo ra chỉ là local vpn, nghĩa là vpn được tạo trên bộ nhớ ram của máy và nó chỉ có nhiệm vụ lọc truy cập chứ hoàn toàn không chuyển hướng dữ liệu của bạn đến bất kỳ máy chủ nào cả
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@duonghungmanh89 bạn cho mình hỏi dùng Quantumult và Charles (network monitor) cùng một lúc được không nhỉ?
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@duonghungmanh89 Mình thấy app này không capture được hết link. Nó chỉ dừng lại ở tên miền thôi. Nếu bật MITM mới tóm được. Mà cái MITM mình chưa biết nó hoạt động thế nào, cấu hình ra sao
@ntson B xem config trên đó. Có dòng MITM là danh sách các tên miền để phân tích https. B thích phân tích tên miền nào thì thêm vào thôi
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@se7venl0v3_198 tức là: mình muốn phân tích tất cả các kết nối khi vào tinhte.vn
thì trong phần đó mình chỉ cần thêm tên miền tinhte.vn vào thôi đúng không
@ntson *.tinhte.vn
mình đọc thấy bạn chú thích là chỉ dành cho android đã root thôi đúng không nhỉ. mình qua trang này tìm thấy no ghi chú bằng tiếng anh là không cần root mà https://apknite.com/com.hsv.freeadblockerbrowser ? đâu là bản mod hả bạn?
@Branch Chưa hiểu ý bạn
@Branch Dùng được cả cho máy đã root và chưa root luôn! Bạn có thể xem hướng dẫn một số apps tại đây https://github.com/bigdargon/hostsVN/wiki/Android

Android

Hosts block ads of Vietnamese. Contribute to bigdargon/hostsVN development by creating an account on GitHub.
github.com
cám ơn bạn rất bổ ích
@Wria1956 Thanks bạn!
Chặn quảng cáo làm thu thập của lập trình viên thấp đi, sẽ ít có app free đi
@hoaikhong00 Yên tâm,app ngon tụi này vẫn mua ủng hộ nha @khitamdao
@hoaikhong00 Đây nè
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@duonghungmanh89 Mình dùng chặn mỗi quảng cáo youtube, spotify và block việc thu thập dữ liệu cá nhân của Microsoft, Google. App ngon vẫn mua ủng hộ
@hoaikhong00 Quảng cáo để kiếm thu nhập thì mọi người ủng hộ, nhưng còn dev chèn quảng cáo vô tội vạ, hay cố ý chèn chỗ chính diện gây nhấn nhầm gây khó chịu thì k thể chấp nhận được! Những ứng dụng có mua gói để gỡ qc mọi người sẵn sàng mua chứ bạn!
TheHoan2000
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mọi người mấy nay dùng qual có vào đc mạng ko nhỉ, mình tắt qual đi thì vào đc, bật lên là tịt luôn, trước dùng bình thường, ko hiểu sao giờ lại bị
@TheHoan2000 Vẫn dùng đều đều bạn! Bạn thử đổi mạng khác xem có bị k?
@TheHoan2000 Bạn để cái State là Auto xem nhé
huycuong91
TÍCH CỰC
5 năm
Adguard Pro là ngon nhất r
@huycuong91 Dev đang phát triển bản 3.0 hy vọng sẽ vẫn có chặn qc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095