Hướng dẫn chi tiết cách tạo VPS trên Vultr nhanh chóng, dễ dàng

phamanhdung2908
18/5/2017 10:41Phản hồi: 14
Hướng dẫn chi tiết cách tạo VPS trên Vultr nhanh chóng, dễ dàng
Vultr là nhà cung cấp dịch vụ VPS Server, Cloud Server với 100% phần cứng SSD. Mức giá ở đây khá rẻ, cài đặt dễ dàng, nhanh chóng, chất lượng VPS tốt, uptime cao, lại hay có khuyến mãi, đó là lí do Vultr xuất hiện đầu tiên trong danh sách VPS nên dùng hiện nay. Vậy cần làm những bước nào để có thể tạo được VPS ở Vultr? Chúng ta sẽ cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé! 😃

Trên Vultr, gói thấp nhất chỉ 2.5$/tháng là đã có 512MB RAM, 500GB băng thông rất đáng dùng. Không có nhà cung cấp nào dám đưa ra giá và cấu hình tương đương thế này đâu. Hiện Vultr đang có mặt ở 15 thành phố trải dài khắp thế giới, đặc biệt có location Singapore và Tokyo, Japan cho tốc độ tải về Việt Nam rất nhanh không thua kém gì các nhà cung cấp trong nước nên các bạn có thể yên tâm sử dụng lâu dài. Một đặc điểm nữa là VPS ở Vultr cài được Windows, tất cả các phiên bản Windows Server và Windows 7 đến Windows 10. Mức giá vẫn tương tự như các gói Linux nên sử dụng Windows ở Vultr là giải pháp tiết kiệm nhất hiện nay. Rất hiếm nhà cung cấp cho phép cài đặt Windows như Vultr.

Vậy cần chuẩn bị những gì để tạo VPS ở Vultr?

Trước khi bắt đầu tạo VPS ở Vultr, bạn bắt buộc phải có một thẻ thanh toán quốc tế. Bạn có thể ra bất cứ ngân hàng nào để tạo một thẻ Visa hay MasterCard của ngân hàng đó, tuy nhiên các bước tạo thẻ mới khá lằng nhằng thậm chí bạn phải chứng minh tài chính, cần thêm một số giấy tờ ... mới đủ điều kiện mở thẻ. Mình có một giải pháp tiện lợi, nhanh chóng hơn đó là thẻ VTC MasterCard. Mở thẻ online miễn phí chỉ 2p dùng được luôn, thanh toán cứ gọi là vèo vèo :p Nhớ nạp tiền trước vào thẻ vì Vultr bắt buộc phải liên kết tài khoản với thẻ sau đó nạp tiền vào luôn mới được làm các bước tiếp theo.
Bonus cho anh em cái link mở thẻ nè >>>http://vtcpay.vn/VTC-Mastercard-M<<<

Cách tạo VPS trên Vultr?

Bước 1: Đăng kí tài khoản
Đầu tiên bạn cần đăng kí tài khoản trên Vultr bằng cách truy cập trang web của Vultr sau đó nhấp vào Create Account.

Điền thông tin đăng kí tài khoản gồm email và mật khẩu, sau khi tạo được tài khoản trên Vultr bạn hoàn tất đăng nhập.

Bước 2: Nạp tiền vào tài khoản
Đăng nhập vào Vultr, bạn sẽ thấy hiện lên trang Billing. Nhấp vào Credit Card, nhập các thông tin cần thiết của bạn như Name on Card (tên in trên thẻ), Billing adress (địa chỉ), Billing city (thành phố), Postal Code (mã bưu chính) và các thông tin thẻ như Card Number (số thẻ), Expire Month (tháng hết hạn thẻ), Expire Year (năm hết hạn thẻ), Security Code (mã CVC).

Sau đó chọn mức tiền bạn muốn nạp vào tài khoản sao cho đủ sử dụng, nhấp vào I Agree to the Terms of Service rồi nhấp vào Make a Payment để hoàn tất.

Bước 3: Bắt đầu tạo VPS
Trong trang quản lý bạn nhấn nút Deploy New Instance để tạo mới VPS.

Quảng cáo

Giao diện trang tạo VPS sẽ bao gồm các phần sau:
1. Choose Server Location

Đầu tiên bạn hãy chọn loại server tương ứng, bao gồm:
  • Compute Instance (mặc định): tối ưu hoạt động, sử dụng SSD, CPU xịn, đầy đủ location, nên dùng nếu sử dụng để chạy web.
  • Storage Instance: nên dùng để làm server lưu trữ do dung lượng lớn, sử dụng ổ SATA, giới hạn một số location.
  • Dedicated Instance: nên dùng với những hệ thống lớn, cần tài nguyên nhiều.
Server Location nên ưu tiên chọn những địa điểm gần Việt Nam như Japan hoặc Los Angeles, Seattle sẽ cho tốc độ tốt nhất.
2. Server Type – Chọn hệ điều hành cho server
Ở mục 2, bạn cần chọn hệ điều hành sẽ cài cho server. Nếu muốn cài Windows thì bạn có thể lựa chọn luôn Windows 2012 R2 x64 ở đây.

Quảng cáo

Tab Application là tập hợp những ứng dụng được hỗ trợ cài đặt tự động như LEMP, WordPress, Minecraft, ownCloud, OpenVPN, Drupal…
Tab Backup hoặc Snapshot cho phép bạn tạo server từ những bản tự động sao lưu từ trước, hoặc từ Snapshot do bạn tạo ra.
Tab Custom ISO dùng để cài đặt hệ điều hành riêng sử dụng file ISO của bạn, mình thường dùng để cài Windows.
3. Choose Package – Chọn cấu hình VPS
Tùy theo mục đích sử dụng bạn hãy lựa chọn cấu hình server tương ứng.
Sau khi deploy bạn được nâng cấp lên cấu hình cao hơn mà vẫn giữ nguyên data, tuy nhiên không thể hạ xuống được nhé.
4. Additional Features – Các tính năng khác
Một số chức năng khác như: kích hoạt IPv6, Private Network, Auto Backup, Startup Script, SSH Key… bạn có thể để mặc định.

Cuối cùng nhấn nút Deploy Now để tiến hành tạo VPS. Quá trình tạo sẽ mất khoảng 1 – 2 phút, sau đó bạn sẽ nhận được 1 email thông báo thành công từ Vultr kèm theo thông tin IP, cấu hình server. Mật khẩu root thì bạn cần lấy trong trang quản lý Server Information, phần Password (click vào biểu tượng con mắt). Vậy là xong!
Bật mí thêm một thông tin cực kì thú vị nè: Vultr đang có chương trình nhân đôi số tiền nạp lần đầu tiên. Ví dụ nếu bạn chưa từng có tài khoản ở đây, mới biết chương trình này, đăng ký tài khoản rồi nạp vào 100$, ngay lập tức sẽ nhận được 200$ trong tài khoản! Số tiền tặng thêm này sẽ hết hạn trong thời gian 12 tháng, tha hồ sử dụng. Hãy tận dụng cơ hội để đăng kí nhé!

Hi vọng bài viết này sẽ có ích cho bạn. Chúc các bạn thao tác thành công ;);)
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi trời ơi, cảm ơn bác, đang gg cả ngày hôm nay để tìm cái này đây
Cảm ơn bác chủ top, bài viết rất hữu ích
hóng
tqbinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghe lời bác chủ đăng ký thẻ VTC-Mastercard mà Vult nó không chịu nhận. Bác chủ giải thích thêm thông tin đi, không có em mất 1M vào cái thẻ kia rồi.
Mình làm được rồi, cảm ơn b, chủ thớt sửa đc ảnh cho mn dễ thao tác hơn đc thì tốt
caphao102
ĐẠI BÀNG
4 năm
giá hơi chát
Bác chủ giải thích thêm thông Onlinesbi sudoku incometaxindiaefiling tin đi, không có em mất 1M vào cái thẻ kia rồi.
@martinoerma có rút tiền ra được k nhỉ bác
nên dùng VPS của bên nào rẻ, support tốt nhỉ
kaitoumiu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longhd02 chung thắc mắc ạ
maianhh0708
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longhd02 VN giờ cx nhiều bên cung cấp cloud vps lắm bạn, ngoài giá thì xem thêm về chất lượng dịch vụ, support tốt ko
lâmxung132
ĐẠI BÀNG
4 năm
lưu lại để khi nào thử
Ngoài Vultr còn bên nào cung cấp k nhỉ
@Tomorrow229 nên dùng của Vultr nhé bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095