Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chi tiết khắc phục màn hình chảy mực cho Bold và 1 số dòng khác dùng LCD

mrchutchut_dbp
21/12/2013 2:51Phản hồi: 34
Như tiêu đề , trong topic này , dưới góc độ ý kiến cá nhân , mình xin hướng dẫn mọi người chi tiết các bước làm để khắc phục 1 màn hình LCD bị chảy mực phổ biến ở các dòng 9xxx hiện nay và cũng như các dòng xài LCD khác . Bài viết này mình đề cập 2 nội dung :
1/đặt vấn đề về màn bị chảy mực
2/cách khắc phục

mình xin vào thẳng vấn đề luôn nhé :
1/màn bị chảy mực : ( màn hình ko vỡ , nứt )
- là màn hình xuất hiện những chấm đen , đa phần là những chấm bé sau đó lan dần ra thành chấm to và dài .
- hiện tượng này đc gọi là hiện tượng chết tạm thời tại 1 vùng panel , nên phân biệt nó với hiện tượng " điểm chết " thường gặp . do 1 sự cố nào đó khiến vùng "đen" này ko đc hiển thị chứ ko phải là hiện tượng bị chết điểm ảnh .
- hiện tượng " chấm đen " này tiến triển nhanh hay chậm tùy vào vấn đề sử dụng đt của mọi người , càng sử dụng nhiều tốc độ lan càng chậm , vì vùng bị "đen" đc kích thích liên tục nên hạn chế đc khả năng lây lan .

- hiện tượng này khiến các bạn bị "thương gia" bắt chẹt khi phải thay thế màn hình hay phải mất chi phí cao khi ta có thể tự khắc phục đc tới 90% so với ban đầu . Tất nhiên điểm lợi là nó làm giá thành 1 chiếc đt giảm xuống , cơ hội để chúng ta có thể sở hữu đc nó cao hơn 😁

2/khắc phục
- có rất nhiều topic nói về vấn đề này , nhưng hầu như tất cả đều hướng dẫn rất chung chung , ko mang tính cụ thể bước làm , cách làm , cài đặt ra sao sao cho thời gian khắc phục là nhanh nhất và hiệu quả nhất
- các bước để khắc phục :
• b1 : chỉnh độ sáng màn hình lên Max 100% , sử dụng theme tương phản + hình nền nhiều sắc màu sáng . Sử dụng theme + hình nền này trong suốt quá trình chúng ta khắc phục màn bị chảy mực .
• b2 : chuẩn bị 1 chiếc khăn lau kính mắt hoặc 1 tấm vải mỏng thật mềm
• b3 : tắt điện thoại ( đừng tháo pin nhé , tắt như bt thôi , cũng ko phải standby )
• b4 : quấn vải vào đầu ngon tay cái và đặt ngón tay xuống màn hình cách “điểm đen” 0.25~0.5cm ( đen càng to thì cách càng xa , tuy nhiên max là 0.5cm thôi nhé )
• b5 : hơi tỳ đầu ngon tay xuống màn hình và bắt đầu di đầu ngón tay theo hướng ra vùng ko bị . Mục đích của việc làm này là chúng ta phân tán tất cả các vùng bị đen thành những vùng đen nhỏ hơn và cách xa nhau , làm sao cho dần dần chúng chỉ còn như những vệt chấm bút bi .
• b6 : ko di đầu ngón tay quá xa , chỉ lân gần gần lân cận vùng bị đen , thả tay và lặp lại như b4 – b5 khoảng 10~15 lần . Sau đó bật lại màn hình ngay sau khi kết thúc
• b7 : để màn hình như vậy tầm 15s rồi lặp lại 2~3 lần các bước từ b4~b6 rồi sử dụng bt . Cách 5 6h sử dụng đt thì chúng ta lặp lại thao tác b1~b6
Hiện tượng này cần có sự kiên trì , và 1 độ dẻo dai của sự kiên nhẫn , khi các điểm đen chuyển dần sang các chấm màu vàng – xanh nghĩa là chúng ta đã gần đạt đc mục đích của mình rồi đó . Vì chúng sẽ tự biến mất .Mình đã làm và thành công trên rất nhiều dòng đt của mình cũng như người bạn mình sử dụng : 8900 , bold 9000 , bold 9780 ….Mong nhận đc sự ủng hộ và góp ý của tất cả để chúng ta có những mẹo nhỏ hay và nhiều hơn nữa . Xin cảm ơn .
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác đã làm mất bao nhiêu phút để hết được một con?
cái này ko căn đo đc theo phút đâu bác à 😃 làm đau tay phết đó chứ ko đơn giane đâu 😔 vết càng to càng lâu
đã làm được cho 1 em. thanks bác nhế.
chúc mừng bạn 😃
Nó lan ra. Trông còn kinh hơn trước. Hix
😃
xda_2006
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy trên mạng còn có cách là cho nó vào tủ lạnh. 😁
mình vuốt tý là hết mà. mỗi lúc tý, mỗi lúc tý, 1 hôm là xong. tính tổng time vuốt trong ngày chắc chỉ 20p
lúc vuốt tháo pin ra cho màn k chạy thôi
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
mỗi lúc vuốt là phải tắt máy hả mọi người, cái màn hình của mình thì nó k phải chấm đen như chấm mực mà ở giữa nó cũng có 1 vùng bị đen nhưng mờ mờ, liệu có phải cũng là chảy mực k nhỉ ???
xda_2006
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phucnv03 Tắt máy, tháo cả pin nữa thì vuốt hiệu quả hơn nhiều so với chỉ tắt máy nhé! Mình vuốt con 965 rồi, tắt máy không vuốt không ăn thua j. Tháo pin ra vuốt hiệu quả thấy rõ sau mỗi lần vuốt, đã vuốt hết. 😁
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xda_2006 mình đang băn khoăn k biết cái của mình có phải là bị chảy mực k nữa, vì mình chưa dính bao giờ, n cũng giống như 1 vết mực bị dây ra nhưng mà k đậm màu như mấy cái ảnh mình thấy trên mạng, của mình màu nhạt hơn rất nhiều, khi nào dùng ứng dụng gì nền trắng thì thấy mới rõ mầu của nó
xda_2006
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phucnv03 Thì bác cứ thử tháo pin ra lau 1 lúc xem. Không thấy khác gì thì là ngóm. Máy mình trước bị loang loang vết mực nhìn như cây xương rồng, vệt một kieểu nhuưc nhiều sợi dây rối vào nhau chứ không phải là 1 chòm đặc liền. Bạn cứ làm thử đi. Không được thì thôi. Màn nó đã bị rồi. 😁
@xda_2006 mình cũng 9650 =)
vuốt mãi vẫn ko hết bác ah =(
loska
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng vuốt thành công cho em 9780 của mình ! lúc đầu nó sẽ lan rộng ra ( như kiểu bạn tản mỏng đám mực) mỏng dần và sẽ hết !
vuốt bằng tay thí sẽ nhanh hơn dùng bàn chải đánh răng 😆
@loska S7e có vuốt dc ko anh
@huynhlylac galaxy j7 có ad đc không ạ
đang thử =)))
Bác ơi có yahoo k có thể nc để hướng dẫn cho mình k đang vuốt con bb 9780 mà nó ngày càng lan rộng..
bạn ơi cho mình hỏi vuốt nó ra màu xanh rồi khi nào nó hết vậy? từ tối qa đến giờ chưa thấy có gì khác.
Hình như cái topic này k ai qtam nữa rồi
apdoi90
ĐẠI BÀNG
10 năm
đánh dấu 😃
viquoc_ly
TÍCH CỰC
9 năm
con ip cua minj cung bi, vuot dc ko cac bac
Ad cho hoi man hinh vua e bi nut va tran muc ra tu vet nut.có cach nào khắc phuc tam thoi ko
giờ chỉ còn chấm li ti, tiếp tục làm có hết sạch không nhỉ?
Đã khắc phục đuọc em 6500c nhưng hơi tốn thời gian tí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019