HƯỚNG DẪN CHI TIẾT SỬA NÚT CUỘN CHUỘT, NÚT CHUỘT GIỮA, SCROLL WHEEL

Ninja_salaiyang
22/5/2013 9:22Phản hồi: 92
HƯỚNG DẪN CHI TIẾT SỬA NÚT CUỘN CHUỘT, NÚT CHUỘT GIỮA, SCROLL WHEEL
Sau khi đọc hướng dẫn từ một số topic của netcafe.24h.com.vn và mày mò nghịch ngợm, mình làm

hứong dẫn sau để giúp các bạn xử lý vấn đề với nút cuộn chuột dùng lâu ngày bị nhảy ngược xuôi

khi kéo như kéo xuống một lúc lại bị kéo lên, giật cục, ...
-Chuẩn bị dụng cụ như trên, có thể ko giống nhưng nhất thiết phải có tô vít để vặn ốc, tăm bông để

lau và dao để cạy, bẩy.

- Vặn các ốc ra, lưu ý có ốc nằm dưới các miếng đệm ở đế chuột nên để ý bóc miếng đệm mới tháo

hết chuột ra. Tách nhựa ra từ từ cẩn thận ko gãy chốt nhựa.

- Tháo phần bản mạch ra khỏi khung nhựa.
- Tháo con lăn nhựa ra khỏi trục.

- Để ý phần trục của con lăn có 4 nẹp sắt, dùng dao cạy 4 nẹp sắt ra để tháo trục nhựa. Rồi kéo phần

trục nhựa về phía sau.

Quảng cáo

- Kéo phần trục nhựa về phía sau nhẹ nhàng và dùng nẹp để gắp các phần của trục ra gồm có 1 chổi

quét có 1 miếng chốt sắt .
+ Ta dùng tăm bông nhúng vào xăng xe để lau sạch phần khung nhựa như trong hình.
+ Chổi quét có 3 chân nhỏ nhô lên, ta sẽ dùng dũa dũa nhẹ cho sáng hoặc dùng tăm bông nhúng

xăng lau qua, sau đó kéo 3 chân lên cao một chút để khi con lăn quay sẽ ma sát hơn.
- Cuối cùng lắp lại như cũ và have fun 😁
*** Lưu ý: Có thể ko cần tháo ra như trên mà chỉ nhỏ 1 chút RP7 đã thấy hiệu quả ngay, 1 chút thôi nhé, vào khe của trục quay.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đam mê kỹ thuật!
Vâng :v nhà có món điện tử nào mà ko tháo ra thì ngứa ngáy :v
Mà cái này áp dụng rất tốt cho chuột tàu, 10 con 9 còn mình gặp đều bị.
Chuột xịn mà bác nào làm văn phòng lăn lâu cũng bị 😁
ngày trước mình cũng thử tháo ra để sửa nhưng k được tức quá đập luôn😁
hihi chuột ko dây xịn thì chắc ko nỡ đâu
ptk8588
TÍCH CỰC
11 năm
mình vừa test thử trên con chuột A4tech như hướng dẫn của chủ thớt, nút cuộn giờ ngon lành lại như lúc mới mua rồi 😁
Mình chỉ gỡ đến con lăn, ko gỡ miếng thép và chổi quét, vệ sinh lại bánh răng sau đó lắp vào trục trở lại, tiếp tục nhỏ trực tiếp 1 giọt ancol vào trục rồi xoay bánh lăn cho nó quay trục để vệ sinh phần đó luôn.
Quá trình thực hiện tương đối đơn giản, chỉ mất khoảng 2-3 phút. Bước khó nhất có lẽ là lúc lấp vỏ nhựa trở lại như ban đầu :D, chỉ cần lắp lệch một chút thì nút phải trái của chuột khi bấm sẽ có cảm giác rất nặng, ko có cảm giác nảy hoặc ko ăn
>> khắc phục: lắp phần đầu có nút bấm trước, cho nó thật khít, rồi mới lắp phần đích chuột, lắp xong khoan bắt ốc với vỏ liền, mà tiến hành cắm vào máy tính test luôn, khi nào các nút bấm có độ nảy ok hết thì mới bắt ốc cố định vào luôn. :D
mình cũng làm nhiều lần như thế, sau 1 thời gian ngắn lại đâu vào đấy thôi. các bác có đk nên mua chuột mà nút cuộn sử dụng cảm biến sẽ không bao h bị giật khi cuộn.
hay...con chuột bị mà tháo ra hoài vẩn ko khắc phục đc vì chưa bao jo nghĩ là tháo chổ đó.
làm chính xác như trên thì lướt web ít nhất 1 năm mới phải sửa lại hehe
làm theo bác h lợn lành thành lợn què rồi. lúc đầu chỉ hư con lăn h hư nốt cả việc di luôn. lại mua con mới
hehe bác này ko có hoa tay rồi , chúc mừng bác có chuột mới
kiranote
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thank chủ thớt nhiều, con chuột JVJ của mình bị mãi mở ra lắp lại mấy lần dùng một thời gian vẫn cứ đâu vào đấy, hy vọng cách này có thể chữa dc, đúng là ham đồ rẻ giờ ngồi ôm hận. Biết thế trước đây mình quất con Logitech cho rồi
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã làm theo và đã thành công nhé. Nhưng mà 4 cái sắt nhỏ giữ lấy cái cục nhựa bị gãy rồi, nên cuộn k ngon lắm. Chưa tìm ra cái nào để cố định nó vào 😔
@KhanhNX12 Tôi cũng bị gãy 4 mấu thép lúc kẹp trở lại. Dùng cái ghim cài giấy gập 2 vòng kẹp trên và dưới lỗ xoay, chạy ngon lành, chắc chắn vì tại lỗ lồi ra giữ tốt.
lấy sợi dây sắt nhỏ quấn vào rồi rồi dùng kìm xoắn dây lại cho chắc hehe
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ninja_salaiyang Mình kiếm được miếng sắt nhỏ rồi. Chuột đã như mới 😁 :D
like 😁
Đào mộ chút, em steelseries của mình cũng bị như thế.. k biết tháo ra cs làm sao k nữa.
Con chuột của mình cũng bị như này, mình thấy cái trường hợp bị như này kể cả chuột của hồ cẩm đào hay của mỹ thì cũng vậy á, chưa thử nhưng thank bác vì phải viết bổ ích, đánh dấu sau này có dịp test thử xem sao 😁
kiranote
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng hên xui, như con chuột của mình chỉ lăn bình thường dc có vài ngày rồi vẫn đâu vào đấy
chính mình cũng gặp cả 2 trường hợp rồi, 1 cái mình lau ko kĩ lắm thế là dùng vài hôm lại bị, sau tháo ra lau xăng cẩn thận thì dùng ngon lành ít nhất 3 4 tháng
@Ninja_salaiyang Nhưng mà bác ơi, con chuột x-men của em ko thấy cách tháo ra sao cả 😔( e nghịch lỳ thì gãy 1 chốt trên, tuy ko ảnh hưởng nhưng ko dám vọc nữa =(( bác giúp em vs
@Snoopy0805 nhỏ rp7 một tí tẹo vào bạn ơi, nhỏ nhé, đừng xịt
vnhat
TÍCH CỰC
9 năm
@Snoopy0805 chuột xmen thì tháo cái feed di chuột ra là thấy 2 con ốc đó
có bác nào biết cách chữa em kinzu hay cách mở em nó k ạ?
@mr.hoài niệm Tháo lớp feet bên dưới rồi mở 4 con vít chuột ra. Cấu tạo của scroll tương tự như các con chuột khác.

Khuyến khích nên dùng RP7 để chùi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019