Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chi tiết tự tạo themes cho bb và phần mềm

thoi_navi
20/3/2009 12:30Phản hồi: 46
Hướng dẫn chi tiết tự tạo themes cho bb và phần mềm
Trên diễn đàn đã có bài tương tự của pác overcode ở mục thảo luận chung,nhưng mình thấy hơi khó hiểu,mình vừa up được bài này của pác kevotam bên conduongso thấy có vẻ dể hiểu hơn 1 chút (có cả hình 😃 ),nên bi giờ chia sẻ cho ae,nếu các pác nào đã biết qua thì xin bỏ qua bài này nha 😃 và sorry pác overcode đã post trùng bài :

1. Các phần mềm cần thiết:

1- BlackBerry_Desktop Manager. ( Phần mềm giao tiếp blackberry và PC) Phần mềm này đã có ,các bạn chịu khó tìm trên diễn đàn
2- BlackBerry_Email_MDS_4.1.2.17(Phần mềm này bắt buộc phải có khi cài đặt Plazmic 4.2) Download tại đây
3- java intall ( Phần mềm tạo môi truờng java cho PC )
down ở đây : http://java.com/en/download/index.jsp
4- Plazmic_CDK_v4_2_2 ( Phần mềm tạo them Blackberry) Hiện nay đã có phiên bản 4.5 , tuy nhiên phiên bản này lại hạn chế một số dòng BB cũ.

Download tại đây

2. Cách cài đặt các phần mềm

Để cài đặt phần mềm chính Plazmic_CDK_v4_2_2 thành công các bạn nên cài đặt các phần mềm trên theo thứ tự từ 1=>4 mình đã sắp đặt như trên

3. Sử dụng phần mềm Plazmic_CDK_v4_2_2
Sau khi cài đặt tất cả các phần mềm , khởi động lại PC , mở chương trình Plazmic_CDK_v4_2_2 chọn Them Builder , một hộp thoại xuất hiện yêu cầu chọn dòng điện thoại BB mà bạn sử dụng

Ở đây mình chọn 8300 Dimension Zen >sẽ vào giao diện chính của chương trình gồm 3 thànnh phần chính đuợc phân chia rõ ràng
1- Giả lập và mô phòng các thay đổi các thao tác ( Tạm gọi là khu vực 1)
2- Thay đổi hình nền , icon , font chữ từng khu vực (Tạm gọi là khu vực 2)
3- Dùng mở các bộ sưu tập hình và icon (Tạm gọi là khu vực 3)

Quảng cáo

Các buớc chuẩn bị

Để tạo them đẹp các bạn cần chuẩn bị:
- Các tấm ảnh đúng theo kích thuớc và độ phân giải màn hình điện thoại mà mình đang sử dụng, tham khảo kích thuớc và độ phân giải ở www.gsmarena.com

- Các icon mà mình định thay thế các bạn tham khảo và tải ở
http://www.iconarchive.com/category/...ion-icons.htmlhttp://www.iconspedia.com/

Đầu tiên để mở bộ sưu tập hình nền và icon, ngoài các bộ sưu tập hình ảnh đuợc tạo sẵn, chúng ta có thể tạo cho mình các tài khoản khác bằng cách sau: Ở góc phải của khu vực 3 các bạn click vào biểu tượng kế bên giỏ rác > chọn lệnh new >

Quảng cáo

Một hộp thoại xuất hiện > click vào dấu nhắc dặt tên cho bộ sưu tập . Thí dụ tớ đặt tên là hình nền BB > clic OK để đóng hộp thoại lại

Ở góc bên trái khu vực 3 click vào hộp thoại catalog >chọn hình nền BB mới vừa tạo

Sau đó click trở lại biểu tượng kế bên giỏ rác khi nãy > chọn Browse > chọn đến thư mục chứa hình ảnh và icon của các bạn

Cũng tuơng tự cách làm như vậy các bạn tạo cho mình nhiều bộ sưu tập hình và icon trong hộp thoại catalog. Mục đích là để chúng ta dễ thao tác khi thay đổi icon và hình nền mà không phải mở thêm bất kỳ trang web hỗ trợ icon hay thư mục hình ảnh nào và sau này sử dụng lại các bộ sưu tập này mà không cần phải làm lại từ đầu.
Các bạn lưu ý để sử dụng bộ sưu tập này một cách tiện lợi, các bạn có thể áp dụng chế độ rê và thả (Drag and Drop) hình ảnh, icon trực tiếp đến nơi mình muốn thay đổi.
Thí dụ tôi rê và thả bức ảnh con đuờng vào ô số 2, các bạn quan sát các bước từ 1 đến 3 ở bức ảnh sau và xem thay đổ ở ô số 3:

Cũng tương tự như vậy ở khu vực số 2 của phần mềm đã đuợc phân chia thành các mục riêng biệt với các chức năng đuợc thay đổi theo các hình sau:

A- Mục Theme the Banner dung chỉnh giờ hệ thống của BB

Tại mục này các bạn có thể di chuyển vị trí của các logo mạng, giờ, ngày tháng, cột tín hiệu và pin bằng cách bấm vào nút Reposttion ở khu vực số 2 của giao diện, sau đó dùng chuột rê và thả các vị trí trên đến các nơi tùy thích ở khu vực số 1, sau khi di chuyển các vị trí xong các bạn bấm lại nút Reposttion lần nữa để xác nhận thay đổi. Các bạn lưu ý các thay đổi vị trí quá xa với thực tế của dòng máy sẽ không thể export được theme.

B- Mục Theme the home Screen dung chỉnh và thay đổi các icon Aplication

C - Mục Theme the Aplication Screen dung chỉnh và thay đổi icon, hình nền và các ứng dụng

D - Mục Theme the Control dung thay đổi các biểu tuợng và font chữ tương ứng

E - Mục Theme the Messager list. Các chức năng của mục này cũng tương tự như trên

F - Mục Theme the Phone Screen dung thay đổi các font và màu sắc các thông số cuộc gọi

Ở mục này có 3 chức năng, các bạn có thể thay đổi hình nền nhận cuộc gọi khác với hình nền chờ

G - Mục theme the Clock Screen ngoài các chức năng như mục khác lại có thêm chức năng thay đổi màn hình chờ khi bạn khóa điện thoại

H - Mục Theme the Golbal Items cho phép bạn thay đổi chi tiết các biểu tuợng, thanh trạng thái và màu sắc của chúng.

Các bạn lưu ý các thay đổi icon và hình ảnh đều có thể trở lại trang thái ban đầu bằng cách: click phải chuột vào icon cần phục hồi > chọn > Reset to Default theo ví dụ ở hình sau

Sau khi đã lưu các thay đổi để xuất ( export) theme, các bạn bấm vào bông hoa màu xanh ở khu vực số 1 của phần mềm:

Một hộp thoại xuất hiện yêu cần bạn chọn dang them đuợc export như JAD hoặc ALX và phiên bản hệ điều hành của điện thoại mà bạn đang sử dụng > bấm OK để xuất theme

Một số truờng hợp phần mềm thông báo không thể export theme, các bạn cần đọc kỹ huớng dẫn trong hộp thoại thông báo các lỗi khi xuất theme để có chỉnh sửa cho phù hợp

Trên đây là một số hướng dẫn và ví dụ để tạo theme cho dòng Blackberry 83XX , các dòng khác các bạn cũng thao tác tương tự không có gì khác
Sau khi export theme tùy theo dịnh dang theme đuợc xuất ra các bạn cài đặt trên điện thoại của mình như sau:
Với định dạng ALX các bạn dùng phần mềm kết nối Destop Manager để cài đặt
Với định dạng JAD các bạn chép vào thẻ nhớ và cài đặt từ explorer mặc định của Media trên điện thoại

Chúc các bạn vui và có được bộ theme độc đáo của riêng mình!
......................................................................................🆒
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dù chưa thử nhưng cũng thanks phát.Rất hay,lại có cái để vọc rồi.hehe
😃 chúc pác vui,có gì sơ suất pác cứ cho ý kiến nha !

..................................................................😃
danhhieu1
TÍCH CỰC
15 năm
có đây rồi này bác, của bác kaparos http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=85656
crackvip113
ĐẠI BÀNG
15 năm
em nghĩ bác post về cách làm theme Plazmic CDK 4.6 và sâu về phần Composer cơ .còn cái này thì em thấy bài đã pos trên tinh tế cũng là quá đủ rùi .
uh,tại mình tưởng trên forum chi mới có bài viết kia mà hướng dẫn hơi khó hiểu nên mình post bài này lên cho ae dễ hiểu hơn,hi, ko bít là đã có rùi, sorry cả pác kaparos nữa nha 😃
anhbboy
TÍCH CỰC
15 năm
pó tay
cái này có lâu rồi mà :|
Cái này có bài hướng dẫn rồi mà bác.
hì hì ,mấy pác thông cảm nha,tại mình ko biết nên post lại, sory mọi người
....................................................................😔
bài của bác nguyên si chẳng thấy dễ hiểu hơn gì cả.em thì em thấy bác kakaros viết thế là dễ hiểu lắm rồi 😁
bài ni` là copy and pase rui` hey hey,nan? voi bac news member
hhai2pth
ĐẠI BÀNG
15 năm
cho tớ hỏi chút

sao cái này chỉ save thành os 4.2 thui vậy???
link này down os 4.2, bạn mún down os 4.1 thì vào đây nha :

http://www.plazmic.com/en/download/cdk4dot1.shtml

................................................................:happy8se:
co câu hỏi giống ông này phần đầu khi chõn loại bb để làm thêm thì có bb7100 nhưng khi exppont thì không có os 4.1 chả lẻ có os4.2 cho bb7100 ........
Thanks bác chủ vì lòng nhiệt tình với anh em.Nhưng em nghĩ trước khi post bài mới, bác nên tìm kiếm kỹ xem có bài chưa rồi mới quyết định post;)
Mà cho hỏi xíu nha,
Mình cài y như chỉ dẫn rồi.
Nhưng vẫn k thấy chương trình tạo theme đâu cả
bạn còn thiếu phần mềm : Plazmic_CDK_v4_2_2 mà

................................................................😃
dù so thì vẫn thanks bác nhiều lắm
bogja1990xh
ĐẠI BÀNG
14 năm
ban oi ! sao minh su dung chuong trinh nay` de lam theme cho con 7290 cua minh ! nhung khi cai vao` may' thj` ko thay ap dung dc la` lam sao ! minh thay nhung file tao ra ko co phai COD cua theme do ! dup minh dc ko ! thak nha
BlackBerry_Email_MDS_4.1.2.17
http://www.mediafire.com/?01wxmwwojz1
thay bang link nay di anh oi>4share doi lau lam
dạo này bận wa
kkhi nào có time e se tự làm một cái theme ....thật coolllllll
Bài này thì quá chi tiết và cụ thể quá rồi
Thanks bác thớt nhiều nhìu :rolleyes5cz:

Have fun!
minkha1
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác nào làm được nền cho sms thì hướng dẫn cho em với ! em xin hậu tạ ^^
Sao em chẳng thấy cái ảnh nào đọc được vậy?
bustedvnn
ĐẠI BÀNG
14 năm
link hinh die hết ròi fix lại đê
fix link lai di ban oi !bai nay hay qua! ma ko co hinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119