Hướng dẫn Chọn sườn xe đạp phù hợp nhất đối với bạn

Nam Air
29/10/2014 16:1Phản hồi: 52
Hướng dẫn Chọn sườn xe đạp phù hợp nhất đối với bạn
Phong trào đạp xe đang ngày càng mạnh mẽ ở Việt Nam, các bạn có thể dễ dàng bắt gặp các nhóm anh chị đạp xe đi chơi hoặc đi làm mỗi ngày, cuối tuần đi xa như Cần Giờ, Vũng Tàu cũng không hiếm người đạp xe, tuy nhiên, chọn một chiếc khung sườn xe cho đúng thì không phải ai cũng nắm rõ. Khi bạn chọn mua một chiếc xe đạp mới hay một khung sườn mới thì quan trọng bạn phải chọn được một khung sườn phù hợp với kích thước cơ thể bạn.

Thật vậy, có thể nói sườn xe là bộ phận quan trọng nhất của cả chiếc xe, một cái sườn xe đắt tiền đến cỡ nào chăng nữa cũng sẽ ko bao giờ tuyệt vời được nếu như nó không phù hợp với bạn. Vì thế khi mua xe hay mua sườn phải chắc chắn rằng bạn mua được một khung sườn phù hợp với mình tối đa để có trải nghiệm đạp xe thoải mái và hiệu quả nhất.

Mời các bạn xem bảng thông tin về cách chọn sườn xe sao cho phù hợp với nhu cầu của mình dưới đây
city and cruiser.jpg mountain bike.jpg roadbike.jpg bmx.jpg kidbike.jpg
Theo BikeSizeChart, Việt hóa Tinhte.vn
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cơ bản nhất là khi xuống xe không bị va của quý vào gióng xe 😁
@Nokfev cơ bản như bác là đúng rồi
@Nokfev Haha vậy cũng hay lắm.
Bài viết nên nói qua thêm đặc điểm lốp, vành xe, tại lốp, vành road bike thường to, mỏng hơn của MTB, đường VN không đẹp lắm nên đi road bike chưa chắc đã hay (tùy hoàn cảnh đi lại)
Trước cũng ngâm cứu cái này khi mua xe MTB. Có công cụ tính này cho các bạn đỡ mất công tính toán và soi bảng 😃
Code:
http://www.ebicycles.com/bicycle-tools/frame-sizer
Bạn nói đúng ở ý đường VN ko tốt.
MTB là lựa chọn hàng đầu và phổ biến hiện nay. Thực tế thì MTB là lựa chọn cầu toàn nhất nhưng ko phải là tốt cho tất cả. MTB hầm hố và khỏe mạnh nên nhiều người mua ngoài sự cầu toàn về đường xá còn là vì vẻ bề ngoài của nó. Phần lớn chúng ta ko offroad nhiều. Nếu bạn chỉ thường đạp xe trong thành phố và đôi khi ra ngoại thành thì nên chọn loại city. Về cơ bản nó khác MTB ở tư thế ngồi, loại lốp(vỏ) xe. Lốp có bề rộng hẹp hơn, trơn hơn của dòng city sẽ giúp ta đạp xe nhẹ nhàng hơn, cát bụi bẩn ít bắn lên hơn, tư thế ngồi tốt hơn giúp ta thoải mái hơn. Tuy nhiên dòng city thì lại có bề ngoài hiền lành nên ko hợp lòng nhiều bạn. Nếu bạn nào có MTB rồi cũng có thể mua thêm bộ bánh với lốp có bề rộng nhỏ và trơn để dùng khi ko offroad.
Còn loại road bike thì có ý nghĩa về mặt đua xe, tập luyện hơn. Chạy cả trăm km trong 1 lần đi. Bánh đường kính lớn, lốp rất hẹp và trơn. Xe chạy nhẹ với tốc độ cao. Tuy nhiên đường phải đẹp.
Nhà cháu khoe em chiến mã già tí ạ !
Ngày trước không có xe nữ, tập đi bằng xe nam cứ thò thò cái chân vô đạp vẹo hết cả lưng 😁.

Mà lúc đó mọi người thường có khái niệm là cứ phi xuống dốc và phải ngã mới bít chạy :rolleyes:
cothach
TÍCH CỰC
9 năm
@Tuấn Anh 2k4 Trước tập xe cũng thế, dắt xe lên dốc, ngồi lên rồi thả xuống tập giữ thăng bằng
Đúng là văn mình thì cái gì cũng đều có nguyên tắc của nó cả. Cám ơn chủ thớt rất nhiều
chỉ đúng với xe chính hãng thui nha! xe tàu khựa thì...ko đời nào có tỉ lệ khung chuẩn đc.
@Cannondale Rất tiếc và rất buồn !
Chính hãng THỐNG NHẤT (Việt Nam) thua xa SHANGHAI PHOENIX (khựa)
@Cannondale Cái tên nói lên tất cả rồi, xe chính hãng ở VN đơn vị nhập khẩu và phân phối đẩy giá lên ảo lòi..
đi mấy chiéc MTB vs Road vào mùa mưa là xác định hi sinh cái áo:mad::mad::mad:
đường chỗ mình ỡ ô nhiễm hơn cả bồn cầu
ko chạy dc
hhmhieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho em hỏi cái, ko biết gì về môn này cũng muốn thử. MTB là MBX hả mọi người

Ban đầu em nghĩ Road bike là hợp lý với em, nhưng nghe tiếp thì em chắc lựa city quá ( em là boy) .
Có chọn xe đạp kiếm em nào to mà xếp gọn gọn là chuẩn nhất, éo quan tâm nguyên tắc làm gì!
cũng đang có y định sắm 1 chiếc.
Hồi ở vn, phổ biến nhất là size 48, qua đây toàn size 53.. người vn mình chân ngắn quá...
crYztaL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu ko có ý định chơi bời j mà chỉ dùng để đi làm, đi dạo hoặc tập thể dục buổi sáng thì nên chọn dòng City hoặc touring. Vì bọn này có chỗ lắp đc nhiều phụ kiện như baga, chắn bùn dài hợp với đuòng xa Việt Nam, vành 700, phuộc đơ chạy cũng bon hơn. Còn MTB thì mình thấy cái dở nhất là ko lắp đc chắn bùn, hoặc có lắp thì nhìn rất xấu nên hơi bất tiện khi mang đi làm.
Thời kỳ phổ biến xe đạp, thì một kích thước sườn dùng cho mọi chiều cao "háng"... vẫn đạp tốt từ em bé, đến người qua bên kia sườn đồi, từ nam đến nử, từ thấp đến cao.
fuzymountain
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình đọc có nhầm ko nhỉ, đặt sách vào háng ah
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
đi xe đạp là 1 hoạt động thể lực tố, tuy nhiên đi xe đạp nhiều rất dễ bị trĩ và gây tổn hại đến anh bạn bé nhỏ của chúng ta, khuyên các thanh niên chưa vợ thì chuyển qua chạy bộ và cày tiền mua 4 bánh, đến độ trung niên rồi thì chạy xe đạp cũng ko sao 😁
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev ngày xưa rất khác ngày nay mà bác, ngày nay giới trẻ hao tốn nhiều tinh lực trước màn hình và các bộ film XXX, chưa kể hứng lên lại tàu nhanh, ra nhà nghỉ,...
trong khi ngày xưa các cụ tích trữ bom bạn cẩn thận, đến lúc về phép quê nhà đc đôi hôm, mỗi lần làm thằng cu, dĩ nhiên nó phải khác chứ 😁
@allin0n3 Thế mới cần đạp xe đạp (nâng cao thể lực) thay vì suốt ngày đi xe máy với oto (để sức và time cho mấy việc vô bổ) !
Cứ nghĩ cho kĩ rồi hay quote nhé !
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
@ares13 trước em xem trên mạng có mà, chứ ko thì tự nhiên em đặt điều nói láo hứng gạch đá từ các bác làm j 😔
còn việc bị trĩ hay ko bị thì nó còn ảnh hưởng do nhiều yếu tố khách quan lẫn chủ quan nữa mà, đâu phải chỉ do mỗi đi xe đạp đâu, đi xe đạp nhiều chỉ là 1 yếu tố làm gia tăng nguy cơ bị bệnh trĩ thôi ạ 😁
@allin0n3 Sai còn cãi cố ! Đạp xe đúng cách còn giúp giảm bệnh trĩ đó .
L.O.L
khanghk
TÍCH CỰC
9 năm
đánh dấu bữa nào đi mua xe đọc cái này rồi đi mua 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119