Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn down grade hoặc re-restore phiên bản ios sử dụng công cụ futurerestore

ChauStark
3/2/2017 9:32Phản hồi: 389
Hướng dẫn down grade hoặc re-restore phiên bản ios sử dụng công cụ futurerestore
Những thứ cần:
1. shsh phiên bản cần downgrade xuống hoặc phiên bản đang sử dụng
2. tool futurerestore http://api.tihmstar.net/builds/futurerestore/futurerestore-latest.zip
3. file ipsw của firmware mới nhất (hiện tại 10.2.1)
4. file ipsw của fw cần restore (10.2)
5. iphone đã jailbreak, với iphone chưa jailbreak thì bỏ qua 3456 và tgian thực hiện sẽ lâu hơn

Các bước làm:
1. Tạo 1 folder tên "Downgrade" ở trên desktop và cho tất cả mọi thứ đã down vào đấy

(vì mình đang dùng mac os nên sẽ lấy file futurerestore_macos và cho vào folder Downgrade
2. Giải nén filw ipsw ios 10.2.1, trong này ta sẽ lấy nhưng thứ sau
a. BuildManifest.plist
b. Baseband File (dành cho máy dùng sim), lấy ở trong folder firmware. (đuôi bbfw)
baseband các máy như sau: ip5: 11.21.00
ip5c/5s: 7.21.00
ip6/6+: 5.32.00
ipSE: 5.32.00
ip6s/6s+: 2.41.00
c. SEP file:
- Download app về máy: https://itunes.apple.com/gb/app/battery-memory-system-status/id497937231?mt=8
- Vào tab System và xem model máy mình là gì
- Trở lại folder ipsw ios 10.2.1 đã đc giải nén vào folder Firmware/all_flash/all_flash.(model máy bạn).production
- lấy file có dạng ‘sep-firmware’ đuôi im4p
3. Đưa máy vào trạng thái Jailbreak nếu chưa Jailbreak
4. Click chuột phải vào file shsh2 và mở = textedit, notepad .....

Quảng cáo

5. Kéo xuống dưới cùng sẽ thấy dòng generator có dạng 0x014ea0293e277430 (mỗi máy sẽ khác nhau nên đừng dùng cái của mình)
6. Vào cydia tải tweak MTerminal về và gõ các câu lệnh sau
- su
- alpine
- nvram com.apple.System.boot-nonce=(dãy generator trên)
- gõ nvram -p để kiểm tra xem đã nhận boot-nonce chưa
7. Backup iphone qua itunes để lưu lại dữ liệu
8. Cắm iphone vào máy tính và đưa về trạng thái recovery mode bằng app này http://www.tenorshare.com/products/reiboot.html
9. Mở ứng dụng terminal trên mac os và gõ câu lệnh sau
- cd /Users/chaustark/Desktop/Downgrade/ ( với máy bạn thì thay user = user của bạn)
- chmod +x futurerestore_macos
- ./futurerestore_macos -t "file SHSH" -b <Baseband file> -p BuildManifest.plist <s -SEP file> -m BuildManifest.plist <iOS 10.2 IPSW File>

Quảng cáo

Ví dụ: ./futurerestore -t 7353848118870566_iPhone8,1_n71map_10.2-14C92.shsh2 -b Mav13-2.41.00.Release.bbfw -p BuildManifest.plist -s sep-firmware.n71m.RELEASE.im4p -m BuildManifest.plist iPhone_4.7_10.2_14C92_Restore.ipsw

DONE

P.s:
- Mỗi lần reboot lại nên làm bước 6 để tránh việc phải lên ios mới khi bị treo táo vì khi bạn làm xong bước 6 là có bị treo táo thì cũng vẫn restore đc 16487245_761563487340546_5909048338019383801_o.jpg
389 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhiheomat
ĐẠI BÀNG
7 năm
5. iphone jailbroken =)))
em ko có file shsh rồi chịu thôi 😔
Không có máy Mac, đánh dấu khi cần.
@kent92vp 9.3.3 thì lên làm gì bạn ?
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kent92vp 9.3.3 thì phải dùng cái https://jbme.qwertyoruiop.com/ trc rồi sau đó làm như mình hướng dẫn, dễ lắm
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuongsaker1306 ai dùng 6s mà để ios 9 thì phí lắm
z3r0
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuongsaker1306 Ở 9.3.3 thì ok. Nhưng lên 10 vẫn thích hơn. Hì
phương pháp JB thành công cao hơn 😁 phương pháp chưa JB nha và nó hơi khó hơn chưa JB :D nha
Nghĩa là có shsh của 10.2 là có thể từ 10.2.1 về được hả bác
@anhlavodoi1103 qui nhiều file shhh để chọn? chạy 1 file k biết bao giờ đc huống chi rất nhiều file khác @@e vẫn đang chạy. cứ file nào quá 1 tiếng đổi file khác 😔(
@ducthanhdbp file nào có mã này thì generator chạy mà bản non JB mò kim đáy bể chủ tool nó fix rùi nhưng 😁 có thể :D cố đấm ăn xôi chạy may mắn làm dc vì chủ nó cũng chưa phải fix :D hẳn :D
@anhlavodoi1103 của e 5s gsm đây ạ?
chi file non cuối cong e chạy cả đêm rồi.căn bản k biết file nào chính xcc nun thử hết the dung là nhục thật. lấy vk cũng chưa song?
bác gợi ý e file nào ok nhất nhỉ
Screen Shot 2017-02-08 at 10.21.23 AM.png
@ducthanhdbp chạy non JB thì ko có thể kể 1 tháng cũng chưa xong máy bạn JB rùi thì chạy file cuối nha mà non JB còn bị vá nữa giờ thử kiểu cố đấm ăn xôi còn JB chạy phát ăn luôn bạn làm theo cách của chủ thớt 😁 máy JB rùi làm tầm hơn 15p là xong ngay :D
tuandaica225
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi là ở bước 4, mình có 2 file SHSH2 như trong hình, mỗi file lại có một string khác nhau thì lấy của cái nào?

Ngoài ra lúc trước có lưu qua Telegram có một file SHSH2 nữa cũng một string khác, không biết dùng được không
longnhica
TÍCH CỰC
7 năm
@tuandaica225 Shsh2 cuối cùng.
tuandaica225
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longnhica Cho mình hỏi ý bác cái cuối là cái thứ 2 trong 2 cái ở trên hình mình gửi hay cái cuối là cái trong Telegram?
longnhica
TÍCH CỰC
7 năm
@tuandaica225 Cái thứ 2 có chữ n66ap cái đầu hỏng rồi
5s thì cứ để chạy đi bạn, ko thì làm lại, vì nó ít nonce hơn nhiu dòng 6 trở lên. Có người làm lại vài phút là ra thôi
Dùng cái có dòng chip của máy đó bạn (cái thứ 2), nonce kia ko có kèm mã chip sẽ ko chính xác
@handsomejack Em iphone 6 :3
@ngocha2006 Thế thì thua 😆)
Có khi dò cả năm chưa ra dc nữa, vì mỗi làn reboot lại ra nonce khác nhau và nó có rất nhiu nonce nên gần như là ko thể 😃)
@handsomejack Tỷ lệ nó như đánh lô, đánh đề hay vietlot hả bác 😃)
huntforbass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handsomejack Em đây còn có SHSH2 mà mất 2 ngày mới Restore đc, không có tool vừa làm vừa tìm lỗi 😔
Nhoksin92
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không có cho iphone 7 Plus nojailbreak ah 😔
Lỗi này là gì các bác ơi
Screen Shot 2017-02-04 at 4.20.10 PM.png
huntforbass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mylovestorm2008 Thiếu thư viện, bác cài brew thử xem:
Vào Terminal gõ:
/usr/bin/ruby -e "$(curl -fsSL https://raw.githubusercontent.com/Homebrew/install/master/install)"

Lệnh trên để cài Brew trang chủ: http://brew.sh/

Homebrew

The Missing Package Manager for macOS (or Linux).
brew.sh

Nếu lệnh trên mà bị lỗi dạng: "command line for xcode" - thì vào Itunes nhấn Update All (không phải là Free Update Mac OS Sierra đâu nhé) - máy ảo mình Mac OS X 10.11 cập nhật khoảng 2.3GB

Tiếp theo cài thư viện và openssl
brew install libplist
brew install libzip
brew install openssl
sudo mkdir -p /opt/local/lib
sudo ln -s /usr/local/opt/openssl/lib/libcrypto.1.0.0.dylib /opt/local/lib/libcrypto.1.0.0.dylib
(3 lệnh dưới để fix lỗi can not found /opt/local/lib/libcrypto.1.0.0.dylib )
@huntforbass như này là đợi nó down à bạn
Screen Shot 2017-02-04 at 4.51.15 PM.png
huntforbass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mylovestorm2008 Uhm đợi nó tải về, nếu mà nó báo lỗi thì bạn để ý bài viết của mình, cập nhật trong Itunes đó
@huntforbass thanks bạn mình làm đuợc rồi
Đã có ai downgrade về 10.2 từ 10.3 beta 1 chưa?
Thấy trên đây mà không hiểu: https://www.reddit.com/r/jailbreak/comments/5pyyx4/news_103_beta_1_sep_keeps_touch_id_function_on/?utm_source=amp&utm_medium=comment_header
huntforbass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@noobsowa Theo mình nghĩ thì vẫn được, làm theo phương pháp Non-jailbreak
@huntforbass Vấn đề nằm ở chỗ khi sử dụng phương pháp non-jailbreak và đang chạy ios 10.2.1 để về 10.2 thì không bao giờ tìm được nonce trùng với cái shsh2 đã lưu trước đó (nghe đồn ios 10.2.1 and above đã fix cái này), nên ko biết thay vì đứng từ ios 10.2.1 thì đứng từ 10.3 beta 1 có về 10.2 được không 😃
huntforbass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@noobsowa Hên xui thôi bác 😃) mỗi hôm thử chạy 1-2 tiếng. Mình không phải Coder cũng phải lọ mọ fix lỗi, lên twitter pm @timhstar nó méo trả lời, cay thiệt
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huntforbass tất nhiên nó ko trả lời đc r =)))) vì đâu phải mình bác hỏi đâu
mr.matias
ĐẠI BÀNG
7 năm
chạy trên linux đc ko nhỉ 😁
@mr.matias dc bạn
đã gần 1 tiếng đồng hồ trôi qua mà chưa thấy gì T.T. Có nên để qua đêm không các bạn
@mylovestorm2008 =)) giờ bạn mới chạy à =)) mình vừa chạy thêm từ 9h đến bây h vẫn chưa thấy =))
@anhlavodoi1103 Mình tưởng bạn làm 2 ngày được r mà. Thế có cắm qua đêm k 😆 cắm xong sợ sáng hôm sau đen ngòm thì....
@mylovestorm2008 đâu mình bảo trên .reddit có người cắm 48h =)) vẫn chưa thành công vừa thử hôm qua thấy ko dc ngừng luôn =)) giờ buồn =)) lại lấy ra chạy nghịch tiếp
và mình đoán waiting for nonce : là file nonce SHSH của máy đã lưu nếu chạy đúng mã sẽ dc vạ chạm 😁 =)) và thành công thì phải mình xem video của tihmstar và nó chuẩn như khi nào nó đúng với mã số đấy thì ok có một tiến hành khoi phục
@anhlavodoi1103 E tạm đưng đi ngủ. Mai dạy chơi tiếp. K dám để qua đêm 😃)
@anhlavodoi1103 E tạm đưng đi ngủ. Mai dạy chơi tiếp. K dám để qua đêm 😃)
@mylovestorm2008 mình cũng định 6h rùi ngừng =)) mình có một máy ở 9.3.3 nhưng ko thử cách JB vì cách này làm phát ăn ngay =)) trong qua trình mà ngắt cáp thì nó đưa thẳng lên 10.2.1 =)) vì ko phải tìm non như thiết bị chưa JB 😁
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mylovestorm2008 qua đêm ksao đâu, mình từng đẻ 18 tiếng chán quá đếch làm nữa =))
romany123
TÍCH CỰC
7 năm
Nghĩa là giờ iphone 6 10.1 đã jb có shsh 10.1 thì chạy là 100% thành công hả các bác?
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@romany123 chuẩn
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nv ram như vậy là đc chưa b IMG_1146.PNG
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Haichungpt93 ok r đó
@Haichungpt93 của bạn ok rùi đấy tưởng treo hẳn có ok làm máy phát điện tỷ JB thành công cao hơn ;D
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
7 năm
M hay nghịch linh tinh, nên cbij tinh thần trước để có cheo táo còn có cách để thử
hien98
ĐẠI BÀNG
7 năm
MÌnh save SHSH2 từ lâu, không để ý, giờ vào xem lại thì chỉ thấy 5 folder apnonce có file, folder Noapnonce thì không có file nào. Vậy là không lấy được Generator key nên bó tay với vụ restore lại 10.2 😔( haiza
@hien98 Noapnonce ko có mã số thì có Genrator key
chuongga
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy ios 10 đã jb chưa lư shsh có cách nào lấ đc file ko các bác @@
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chuongga Ko có cách nào đâu
bigboy22_09
ĐẠI BÀNG
7 năm