Hướng dẫn dùng 1password trên Android

vuhai6
16/6/2014 9:33Phản hồi: 36
Hướng dẫn dùng 1password trên Android
1password là phần mềm giúp bạn ghi nhớ thông tin tài khoản, mất khẩu khá hữu hiệu. Trong thời gian này thì phần mềm đang được cung cấp miễn phí cho người dùng Android nhân tiện mình cũng làm một bài hướng dẫn sử dụng cơ bản để các bạn có thể hình dung rõ hơn. Điểm mình thích ở 1password đó là việc phân loại rõ ràng các loại dữ liệu khác nhau, thông tin lưu trữ linh hoạt và tính năng tự động gợi ý mật khẩu rất hay. Về cơ bản thì các phần mềm lưu trữ thông tin có cách hoạt động khá giống nhau, vì thế nếu không thích 1password thì bạn có thể sử dụng phần mềm khác với các tính năng tương tự.

Để bắt đầu thì hãy tải về 1password miễn phí tại Google Play. Phần mềm này sẽ được miễn phí đến ngày 01/08, sau ngày này thì bạn chỉ đọc được dữ liệu, muốn chỉnh sửa hay thêm thì cần mua bản quyền. Tuy nhiên mình nghĩ từ giờ đến này 01/08 là bạn đã có đủ thời gian để hoàn thiện dữ liệu rồi, sau đó chỉ đọc cũng tốt.

Về cơ bản thì 1password có rất nhiều loại thông tin cho bạn lựa chọn, tài khoản + mật khẩu chỉ là một mục nhỏ mà thôi. Ngoài ra thì bạn có thể lưu thông tin thẻ tín dụng, tài khoản ngân hàng, cmnd, giấy phép lái xe ... Để thêm 1 nội dung mới thì bạn nhấn vào dấu cộng ở góc trên phải, sau đó lựa chọn theo mẫu có sẵn. Thông thường chúng ta thường ghi nhớ nội dung đăng nhập (tài khoản, mật khẩu) do đó mình sẽ chọn mục Logins.

1password sẽ tự động tạo mật khẩu cho bạn, theo những quy tắc mà bạn chọn. Bạn có thể lựa chọn độ dài của mật khẩu (length), mật khẩu có ký tự đặc biệt hay số không, tất cả đều có thể lựa chọn rất dễ dàng. Sau đó thì bạn cũng có thể chỉnh lại mật khẩu theo ý muốn.

Trong phần Settings của 1password bạn có thể thay đổi mật khẩu mở phần mềm trong phần "Change Master Password", phần Automatically lock là thiết lập thời gian tự động khoá phần mềm nếu bạn không dùng. Trên đây là một số những lưu ý nhỏ khi sử dụng 1password, chúc các bạn vui vẻ với phần mềm này!
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

megaxpop
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái 1password tính năng cũng bình thường nhưng đắt vô lý quá.
Mình thì sử dụng app Safe in Cloud, tính năng mạnh hơn và rẻ hơn nhiều
- Mã hoá 256 bits
- Sync dc cả google drive, dropbox lẫn one drive (quá đã)
- Free trên windows và mac ( thằng 1password nó tính $49 thì phải)
- Có đủ cho ios, android
- Tích hợp vào chrome và firefox luôn
1password này ý tưởng nhỏ nhưng rất hay, tăng khuyến mãi thành 6 tháng thì còn hay hơn nữa 😁
Sặc, quà khuyến mãi của bác làm anh em chảy cả máu cam :D
Nhưng hình này thấy thật và có cảm xúc hơn hình em gái 800tr kia :p
Dĩ nhiên là tắt màn hình thì Knock Code không chính hãng này... không mở được roài bác, nó đâu có phần cứng như G2, G3 đâu 😃
Mình xài G2, lúc đầu còn xài Knock Code, sau đó gỡ luôn, hihi, hơi rối, quẹt phát mở luôn cho tiện
@mr.kavil đúng rồi, z2 phải gõ 2 cái cho nó lên màn hình trước rồi mới chọt knox code này đc, g3 thì tắt màn gõ lun thì phải
@caothienphuc Đúng rồi bạn, G2, G3 thì gõ knock code trực tiếp trên màn hình tắt luôn, không cần phải chọt 2 cái cho nó lên 😃
Nói cách khác, Z2 của bạn phải knock on lên trước rồi mới dùng knock code
Còn G3 thì tích hợp sẵn knock on và trong knock code luôn, gõ trực tiếp vùng mật khẩu trên màn hình đang tắt luôn
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
Hay thì hay đấy nhưng kô biết đến Lúc lắc hết free thì thế nào.
Đợi hết free xem appstore có ..... đc khô thì mới dùng
okono
TÍCH CỰC
10 năm
@bkpro185 Phần mềm lưu pass mà bạn xài bản lậu thì có mà giao pass cho hacker ah.
okono
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này nó cứ tự điền pass ko hay chỉ lưu thôi.
vietbody
TÍCH CỰC
10 năm
cuối cùng cũng biết xài 😁
tamuct
TÍCH CỰC
10 năm
Em chưa dùng cái này bao giờ nên các bác cho em hỏi chút là: Có khi nào thông tin mình lưu trên app nó gửi hết về máy chủ của nó không?
bác Hiệp dùng máy điện thoại gì để hướng dẫn thế ?
@matrix4nov OPPO Find 7 bác ơi 😃
@sonchatkieuuc Nhìn đẹp ghê
Oánh dấu cái.hehe
Bác nào có app tương tự như Safe in Cloud trên IOS cho e với 😔
Mình sài Lastpass thấy cũng Ok. Mình có tật là hay quên pass
Tập trung hack cái này thôi ae 😁
3hotln
ĐẠI BÀNG
10 năm
Password thì ko ở đâu an toàn bằng nằm trong não.

(Có khi nào bị hack não ko ta :p)
951243
ĐẠI BÀNG
10 năm
@3hotln Não mà an toàn, gái cho tí rượu có mà nôn ra hết :p
Thằng 1password này đắt vô lý.
Xài 1pass lâu rồi mà bi giờ ...quên pass đăng nhập 1pass :eek:
dùng 1 mật khẩu thôi 😁
Rollover79
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giống Password Keeper của Blackberry về tính năng
muafiu
ĐẠI BÀNG
10 năm
XÀi Enpass cũng ổn lắm các bác ạ . Hỗ trợ đủ os từ đt tới pc luôn , đồng bộ ngon vãi
Có bao nhiêu acc và pass đều nhớ cả trong đầu. chẳng ghi note chỗ nào cả 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019