Hướng dẫn dùng Mac OS X Căn Bản

NGCHIEN
22/6/2013 5:6Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuBang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn ở đâu vậy ? Mình mới mua Macbokk k biết nhiều điều lắm. Mình ở SG quận 5. Cám ơn bạn trước nha
tình hình mình mở youtube hay xem video trên trình duyệt, cứ mở full màn hình trên màn hình tivi hoặc trên macbook, thì trên màn hình kia hiện ra màn hình dashboard, không làm việc khác được, mình mới chuyển qua dùng mac nên còn gà, các bác ai có kinh nghiệm chỉ mình với
phongprot
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xin hỏi là nếu chia ổ đĩa làm 3 là MAC, WIN, DATA thì nên để định dạng DATA là gì vậy. Thêm nữa là nếu dùng win thì có thể copy file exe lẫn dmg trên ổ DATA được không. Cảm ơn nhiều.
Được Anh, Anh lưu file nào cung dc cả, cung như cái ổ cứng và usb để lưu trữ dung lượng thoi chứ kg phải như file cài đặt, hay phân biệt là dmg hay exe, Anh biet chạy tren mac os là .dmg và win là .exe !
Khuyên nêu như dùng mac os rồi dùng win nũa, Thì kg nên chia ra ổ data thứ 3, dẽ bị lỗi mac hoặc lỗi win.
Khi cài bootcam đầy dủ rồi driver nhận đầy đủ, ở bên nào cùng dùng dữ liệu qua lại 2 ổ dc, kg cần phải chia ra một ổ Data, nếu có chia thêm data, thì để dịnh dạng nào cũng dc cả, tốt nhất choạn exfac là ok.
phongprot
ĐẠI BÀNG
10 năm
@NGCHIEN Hì hì, cảm ơn bác, bác cho e hỏi thêm là nếu không chia Data nữa thì sau cài lại máy mất hết dữ liệu thì sao :-s
Theo dòng thời Gian 10 tổ hợp phím tắt khi không xài chuột .

Chuột là bạn tốt của người dùng máy tính, nhưng nếu không xài chuột thì bạn nên dùng phím tắt để gia tăng tốc độ làm việc của mình. Trên Mac có rất nhiều phím tắt, bạn không cần nhớ hết mà chỉ nên nhớ một số cái hay dùng nhất sau đây.

1. Command + Shift + A/U/D
Khi đang ở trong Finder, nhấn lần lượt các tổ hợp phím trên sẽ đưa bạn đến các thư mục hay xài nhất là Applications, Utilities và Desktop.

2. Command + 1/2/3/4
Khi trong Finder, dùng các tổ hợp phím này để chuyển đổi giữa các chế độ xem theo danh sách, theo icon, theo cột hoặc theo dạng Cover Flow.

3. Command + Shift + R
Chuyển nhanh sang cửa sổ AirDrop khi bạn đang ở trong Finder.

4. Command + Option + i
Chọn 2 hoặc nhiều file/thư mục trong Finder sau đó bấm tổ hợp phím này để xem thông tin chung của tất cả các thứ được chọn đó. Bình thường để xem thì bạn chỉ cần bấm Command + i nhưng nếu đang chọn nhiều file thì nó sẽ mở rất nhiều cửa sổ Info, thử tưởng tượng bạn đang chọn 50 cái tập tin rồi bấm Command + i thì sẽ có tới 50 cái cửa sổ hiện ra. Đừng quên phím tắt này nhé.

5. Command + Shift + 4, nhấn tiếp Space
Command + Shift + 4 là phím tắt dùng để chụp màn hình, cái này hầu như ai cũng biết, nhưng khi bạn nhấn tiếp phím Space thì lúc này vùng chọn sẽ tự động phủ hết cửa sổ mà bạn đang xem, bạn có thể di chuyển chuột hay bàn rê để chuyển vùng chọn sang cửa sổ khác, sau đó nhấn chuột một cái thì cửa sổ đó sẽ được chụp lại.

6. Command + Option + H
Ẩn tất cả các cửa sổ khác ngoại trừ cửa sổ mà bạn đang xem. Cái này hữu ích khi bạn đang mở quá nhiều thứ trên màn hình. Dùng tổ hợp phím này để ẩn hết đi và làm màn hình trở nên gọn gàng hơn. Còn muốn ẩn từng cái thì dùng tổ hợp Command + H.

7. Command + Option + Space
Nhấn Command + Space để mở ô tìm kiếm Spotlight, còn thêm phím Option vô nữa thì máy sẽ mở hẳn cửa sổ tìm kiếm cho bạn để hiển thị được nhiều thông tin chi tiết hơn.

8. Command + W
Tắt tab, tắt cửa sổ, hầu như toàn bộ ứng dụng trong Mac đều áp dụng được.

9. Command + Q
Tắt hẳn các ứng dụng, áp dụng cho toàn bộ các ứng dụng.

10. Command + ,
Hiện cửa sổ cài đặt Preferences của mỗi ứng dụng.
Xin chào bạn!
Cảm ơn bạn mình đã cài được osx rồi.
Phần ghi chú mình muốn hỏi thêm 1 chút là khi mình copy một văn bản vào mục này có cả đường dẫn thì mình muốn xoá đường dẫn này mình phải làm thế nào? Mình thử làm mà không làm được!
- Thứ 2 là cho mình hỏi như xưa mình dùng 10.6.8 thì mình vuốt 3 ngón tay mình lên trên touchpad thì khi đang đọc web, hoặc làm gì thì nó lên top, hoặc vuốt xuống dưới thì nó xuống dưới cùng trang. Sang 10.9 thì không được?
Bạn chỉ mình với nhé!
Cảm ơn bạn nhiều!
@HOANGANH211 1. copy một văn bản vào mục này " này " ở đay mình kg hiểu. Mình nghi văn bản thì bạn copy xoá bình thường mà ta, còn có dường dẫn thì bạn xoá đường dẫn đó đi, nếu kg bạn copy vào notepad roi từ notepad copy vao trang dien dàn khác thì kg có đường dẫn nũa.
2.Thuong mot so trang web hien h có nút lên dau trang và cuối trang, máy ban chạy 10.9 co thay doi khác, có cách bạn có thể tuỳ chỉnh trong Touchpad, kg thì dùng 2 ngón thôi lước lên lước xuống dau hay cuối trang cung ok, tien trong lúc mình muon dừng lại ở đoạn giũa cũng dc. 2 ngón cũng tiện đó bạn.
Thân !
vo_duc_vinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào bạn Chiến, bài viết của bạn rất hay, đang rất cần cho mình trước khi mua máy, mình đang có ý định mua con MB air, nhưng điều mình đang lo nhất là bộ office của MS không biết xài có khác gì trên Win không, nó có tương thích với Win và ngược lại không? Vì công việc của mình sử dụng thường xuyên Word, Excel, Outlook. Vui lòng tư vấn giúp mình
Cảm ơn bạn nhiều
@vo_duc_vinh Điêu này bạn đừng quá lo lắn, Bộ Microsoft office của os dùng giống như Bộ Microsoft windows giống nhau hoàn toàn, vì của Microsoft viết. còn bộ Iwork của mac thì khác xíu.
Giống nhau về cấu trúc sử dụng, nhưng file cài đặt là khác nhau bạn ạ, nếu ban có máy rồi thì dem qua mình cài cho. mình dang có Microsoft 2011.
chúc bạn ngày vui.
thanh_tan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn ơi cho mình hỏi mình đang dùng MacOS 10.9 rồi

Mình dùng chuột bình thường có thanh cuộn, trước giờ vãn dùng tốt cuộn văn bản, nhưng một ngày đẹp trời tự nhiên thanh cuộn scrool lại trở thành cuộn tăng giảm âm lượng và nhấn vào là mute. Mình ko cần chức năng này mà chỉ muốn cuộn văn bản, có cách nào back lại chức năng cũ ko?
@thanh_tan ..
Thường thì lỗi này do phần âm thanh. bạn thử reset lại máy. hay bạn dính kẹt nút nào dó liên quan tới âm lượng, bạn dùng con chuộc khác xem, thử loại hết các vấn đề, nếu vẫn bị thì vào setting vào mục loa, tuỳ chỉnh xem, nếu vẫn còn thì sao luu lại du liệu rồi chạy lại os.
Thân !
app screen saver mô phỏng màn hình khóa của iOS 7 dành cho máy tính OS X

Ứng dụng này do lập trình viên, nhà thiết kế Christian Heudens viết ra. Vì là screen saver nên hình nền của nó có khả năng chuyển động chậm rất ấn tượng với các vì sao đang tiến dần ra xa máy tính, kết hợp với đó là font chữ mảnh đẹp mắt. Việc cài đặt phần mềm bảo vệ màn hình này được tiến hành rất đơn giản: sau khi tải về tập tin cài đặt, bạn di chuyển file screen saver vào thư mục Applications của OS X. Kế tiếp, vào  > System Preferences > Desktop & Scren Saver, duyệt tìm mục có tên "iOS 7 lockscreen" rồi chọn vào nó. Bạn có thể tinh chỉnh lại hình nền, màu chữ, đồng hồ, định dạng ngày tháng, tên người dùng... bằng nút Screen Saver Options.
Thanks Tác Gỉa !!!😃
dhxd.nam
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn chủ thớt nhé, đánh dấu bài này cái, để sau này nếu có tiền mua macbook còn có cái để vọc
cho mìh hỏi, mình đang có một thắc mắc về cách sắp xếp các cửa sổ làm việc trên Mac. Trước đây dùng windows quen rồi, tiện drag kéo file 1 sang trái, kéo file 2 sang phải vậy là có 2 file song song để so sánh. Giờ để so sánh như vậy trên mac phải làm sao? mình dùng Mavelick

Thanks
Theo dòng thời Gian cho Anh em
Sử dụng menu chuột phải trên OS X để gõ văn bản
Bộ gõ văn bản, Cũng là một phần sương sống trong job.
Thường thì những trình biên tập văn bản chuyên nghiệp như Microsoft Word hay Apple Pages có những tính năng định dạng và thay thế chữ rất linh hoạt. Tuy nhiên, đáng tiếc là không phải ứng dụng nào cũng được sự linh hoạt đó, nhất là các ứng dụng bên thứ ba. Không sao, nếu bạn đang xài OS X thì bản thân hệ điều hành đã có một công cụ hỗ trợ chỉnh sửa văn bản rất mạnh mẽ, và nó không ở đâu xa xôi mà nằm ngay trong menu chuột phải của chúng ta. Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn cách sử dụng menu chuột phải này để việc nhập liệu của chúng ta được nhanh chóng và thuận tiện hơn.
Trước hết, menu chuột phải mà mình nhắc tới sẽ xuất hiện ở hầu hết mọi chỗ mà bạn có thể nhập văn bản, ví dụ như trong app TextEdit, trong các ô gõ chữ trên website và tất nhiên là cả trong Pages, Keynote, Numbers, Word, Excel, PowerPoint. Tuy nhiên, cũng có một số khu vực không áp dụng được, ví dụ trong thanh địa chỉ trình duyệt, trong ô tìm kiếm Spotlight. Do đó các bạn có thể linh hoạt mà sử dụng, nhưng hầu hết những nơi bạn cần gõ nhiều chữ thì đều có menu nâng cao hết.

1. Spelling and Grammar

Phần này thì không hữu ích lắm nếu bạn cần gõ tiếng Việt, nhưng khi viết tiếng Anh thì nó sẽ là công cụ vô cùng "lợi hại" giúp bạn kiểm tra lại văn phạm và câu chữ của mình xem có ổn hay chưa. Trong một số ứng dụng bên thứ ba không có tính năng tắt kiểm tra chính tả nhưng văn bản nhập vào cứ bị gạch dưới màu đỏ mãi, bạn cũng có thể nhấp chuột phải vào đoạn văn bản của mình, chọn Spelling and Grammar > bỏ chọn cả hai dòng Check Spelling...Check Grammar... đi là xong.

2. Subtitution

Đây có lẽ là tính năng thú vị nhất trong menu chuột phải mặc định của hệ thống bởi nó giúp chúng ta tiết kiệm được khá nhiều thời gian trong quá trình làm việc. Nó bao gồm những mục sau:

• Smart Copy/Paste: Tự động loại bỏ hoặc thêm khoảng trắng ở các câu được chép và dán. Ví dụ, khi bạn sao chép một câu A và dán ở cuối câu B, bạn sẽ không phải nhập dấu cách thủ công ở câu B nữa bởi hệ thống sẽ tự làm điều đó cho bạn.
  • Smart Quote: tự động chuyển dấu " thành dấu “. Dấu ngoặc kép dạng cong như thế này thường dùng trong các câu trích dẫn và trong bảng mã kí tự của máy tính thì nó hoàn toàn khác với dấu “ đấy các bạn. Tuy nhiên, không phải lúc nào chúng ta cũng nên dùng Smart Quote. Khi bạn gõ văn bản, dấu “ là hoàn toàn bình thường và bạn nên bật Smart Quote, nhưng nếu bạn là lập trình viên đang ngồi viết mã thì không. Nó sẽ làm cho cú pháp câu lệnh của bạn bị sai đi. Ngoài dấu “, bạn cũng có thể thiết lập cho OS X đổi dấu " thành các dấu khác trong  > System Preferences > Keyboard > Text.
  • Smart Dashes: Tự động chuyển dấu -- thành —.
  • Smart Links: Bất kì khi nào bạn gõ văn bản dưới có dạng URL của trang web, ví dụ như www.tinhte.vn, ngay lập tức đoạn văn bản đó sẽ được biến thành một link thực thụ. Khi nhấp vào thì link sẽ được trình duyệt mở ra và trang web bắt đầu tải lên. Tính năng này giúp tiết kiệm thời gian so với thao tác chèn link thủ công mà chúng ta thường dùng trong các trình biên tập văn bản.
  • Text Replacement: tính năng viết tắt tính hợp sẵn trong hệ thống. Ví dụ, bạn chỉ gõ chữ dc thì hệ thống sẽ tự chuyển thành được, hoặc gõ ko thì máy chuyển thành không. Tuy nhiên, để Text Replacement thì trước đó bạn cần phải vào  > System Preferences > Keyboard > Text để định nghĩa trước những cụm từ mình cần viết tắt. [​IMG]
Nói thêm về Text Replacement, tính năng này không hoạt động ở một số ứng dụng nhất định, ví dụ như trong trình Chrome chẳng hạn. Để khắc phục điều này, mình xài bộ gõ GoTiengViet của tác giả Kỳ Nam, trong đó có tích hợp tính năng tự động hoàn thành tốt hơn so với OS X.

3. Transformation

Trong menu này có ba tính năng mà thôi, và theo mình thấy thì nó là ba tính năng hữu dụng nhất mà mình hay xài:
  • Make Upper Case: chuyển một đoạn văn bản đã chọn từ chữ thường thành CHỮ HOA HẾT TẤT CẢ.
  • Make Lower Case: chuyển một đoạn văn bản thành chữ viết thường.
  • Capitalize: chuyển một đoạn văn bản thành kiểu chữ dạng tiêu đề. Ví dụ: tinhte là cộng đồng khoa học công nghệ -> Tinhte Là Cộng Đồng Khoa Học Công Nghệ
4. Font
Trong đây bạn sẽ thấy được các tùy chọn giúp bạn in đậm chữ, in nghiêng, gạch dưới, chỉnh màu và thậm chí là cả font chữ. Lưu ý rằng không phải ô nhập liệu nào cũng hỗ trợ đầy đủ chức năng của font. Ví dụ dễ thấy, ngay trên Tinh tế, bạn có thể dùng menu font này một cách thoải mái khi viết nội dung topic, nhưng khi đặt tiêu đề thì các nút in đậm, in nghiêng chẳng có tác dụng gì cả.

5. Speech

Menu này sẽ đọc một đoạn văn bản đã chọn thành tiếng, hữu ích cho tiếng Anh thôi chứ văn bản tiếng Việt mà bạn nghe máy đọc thì bạn sẽ ôm bụng mà cười sặc sụa đấy. Nếu bạn muốn luyện nghe tiếng Anh thì xin mời. Hãy truy cập vào một website tin tức tiếng Anh nào đó, chọn văn bản rồi bấm Speech để nghe máy đọc lên.

6. Paragraph Direction
Mục cuối cùng cho phép chúng ta chỉnh định dạng của đoạn văn bản. Bạn có thể canh lề trái (Left To Right) hoặc canh lề phải (Right To Left) cho đoạn văn bản đã chọn một cách dễ dàng chỉ từ menu chuột phải, không cần phải dùng đến các công cụ của ứng dụng. Rất tiện lợi.

Chúc các bạn thành công !!

Bài này mình lấy của người ta. mình kg có time để viết,
" Một điều duy nhất là mình rất đam mê Mac OS X , học hỏi từ bản thân và chia sẽ cho mọi người " !
@NGCHIEN ơ cái này thì bác phải trích nguồn chứ? Bác có tinh thần chia sẻ rất nhiệt tình, nhưng nên thế vì đó là công sức của người ta bác ạ.
dradigit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời Dùng iMac mid 2007 được vài năm rồi mà toàn sài windows ko. Có nhận xét: máy chạy win hình như không khai thác được sức mạnh của máy, có vẻ ì ạch và chậm chạp, thiếu sự trơn chu. Bắt đầu học Mac OS thôi. Thanks chủ thớt nhiều nhiều.
lam81
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết thật là tuyệt vời,tất cả trong một,đọc xong bài viết của bạn từ ko bít gì giờ thành siêu lun.hehe.Cảm ơn vì tinh thần của bạn
Chào bạn,
Tôi cũng là người mới chuyển qua sử dụng OS X 10.6.0. Máy tính của tôi cắm vào mạng LAN của cơ quan và tôi không biết làm cách nào để xem các máy tính khác trên mạng (hoặc xem file, máy in chia sẻ của các PC khác). Tôi cũng đã google tìm hướng dẫn thì có nghe nói trong Finder có mục Network ở phần Sidebar nhưng quả thật tôi không thấy. Bạn có thể hướng dẫn rõ việc này được không? Xin cám ơn nhiều.
letrunghuu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hồi giờ sài win quen rồi. Vừa dc cho cai macbook đời đầu. Chẳng biết sử dụng ra sao. Cứ mò mẫn. Đang tính cài win ss với os. Nhưng os 10.4.11 trong mục ultility ko có boot camp asistant. Nên ko cài ra sao luôn. Đang tính update lên os 10.6 nhưng ko biết cài máy ra sao. Cấu hình máy CPU: 2.0, RAM: 2G, HDD: 120G. máy macbook đời A1185
Có Bác nào có thể giúp mình cài lại hdh ko? E sẽ mang máy chạy tới. Lúc nào rảnh rổi thi E mang tới.
Cảm ơn!
@letrunghuu Chao Bạn
Ban kiem tra số seri của máy tren trang app xem may ban sản xuất năm nào nhe, If từ 2010 trở về đây thì cài lên dc 10.9 os mới nhất, roi dùng bootcam cai win chạy // ok. neu ban lam kg dc thi liên hẹ minh làm cho,
Còn máy SX 2009 trở về sau thì kg cài lên os dc,
Thank !!^^
@NGCHIEN được mà bác.máy em cũng 2009.em mới dùng mac.như truong hợp bác kia.đc người quen cho.e dang thử update 10.9 đây.đang tải về mà lâu quá
cam on bai viet rat co ich cho cong dong cong nghe...
cho mình hỏi mình muốn cài window cho máy (mac os x air 2011), do mày k có ổ đĩa..thế minh cai băng usb??!! drive mình down ở trên mạng hả bạn..nếu bạn có link tron bộ window + drive cho minh xin nhé, minh cung mới xài mac lần đầu nên chưa dám quậy nhiu.. thanks bạn nhui nha
ah! biendo_25@yahoo.com mail của mình...( ah mình nên xài win mấy thì thích hợp với loại máy cua e..)
cho e hỏi vấn đề này...sao máy e khi temp tăng nhưng quạt lại ko tăng vingf quay..cả bên mac lẫn bên win..giúp e vs các bác
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi trời ơi. đang định mua mac book mà đọc xong cái này nghĩ tí đã. lại mất thời gian mày mò mới làm dc việc rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019