Hướng dẫn Flash Rom 6.0.1, Unlock Bootloader, Root và cài đặt Xposed cho Sony Xperia M4 Aqua Dual

s2tinhyeuphaimau
23/7/2016 8:44Phản hồi: 133
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
(XDA) Hướng dẫn cài xposed, xoá ứng dụng ko cần thiết giữ nguyên DRM key nhưng mất root trên Xperia M4 Aqua (làm theo tuần tự dành cho người thuần thục quen thuộc Flash và recovery)

1. FLASH Lollipop 3.xxx bằng flash tool có wipping user data.
2. Root bằng rootkit 3.xxx và cài đặt twrp for lockbootloader
3. Backup TA (3 bước đầu nếu bạn đã làm rồi ko cần làm lại)
4. Unlock bootloader và flash MM(Android 6) fw bằng flashtool
5. Flash boot.img và recovery.img + root
6. Sau khi root, tiến hành xoá unwanted apps, cài đặt adblocker, xposed, tinh chỉnh settings/apps,...
7. Tạo 1 system backup bằng twrp (data, system, cache) lưu lại để khi cần Flash FW sau này
8. Flash FW Lollipop 3.xxx bằng flash Tool 1 lần nữa, wipe user data.
9. Root bằng rootkit và cài đặt twrp for BL.
10. Phục hồi TA partition
11. (Hãy cẩn thận với bước này) Phục hồi system backup bằng twrp và SHUTDOWN NGAY ĐIỆN THOẠI vì backup ko tương thích
12. Flash MM fw 1 lần nữa bằng flashtool nhưng lần này Flash những thành phần còn lại như modem, kernel,... và KHÔNG WIPE user data, Apps log.
13. Khởi động điện thoại.

Và bây giờ bạn đã có MM với DRM key, locked bootloader, xposed hoạt động với 1 vài module, adblocker và 1 vài mod khác. Nhưng ko còn root (hiện chưa có cách đưa su bilary vào system do nó đc sign với Sony) đổi lại thiết bị hoạt động ổn định cũng như nhận đc cập nhật ứng dụng từ Sony như Whatsnew, OTA,... lỗi loa ngoài nhỏ và các lỗi tồn đọng do ko có DRM đã đc sửa.
@sucsong1 Bước 4 flash lại 6.0 nhưng Bootloader Allowed No rồi thì sao flash đc boot.img vs recovery.img. sẽ bị lỗi Command not allowed
@levinhtxbt No thì chịu thôi bạn
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@levinhtxbt máy bạn ko hỗ trợ unlockBL thì ko làm đc nha. Đợi dev cập nhật root vậy
trongdat6969
ĐẠI BÀNG
7 năm
@s2tinhyeuphaimau làm sao lấy đc driver hả bác
Lên 6.0 sao nge nhạc, nó nhỏ nhỏ mà kì kì, ko giống lúc trước ta? Có bạn nào bị ko vậy?
@levinhtxbt Chỉ riêng phần nge nhạc thôi, chớ xem youtube, xem video thì bình thường, nge nhạc nó rè rè ko hay như lúc trước, ko bít do lỗi rom hay gì nữa
@quannqag đợi cập nhật fix lỗi nhé
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@quannqag UnlockBL bị thế nhé, đợi fix
@sucsong1 bản trước thì đc. up lại bản mới thì ko dc. lười up lại bản cũ @@
ban nghe bằng Music mặc định àh ? mình nghe bằng Zing Mp3
@levinhtxbt Mình nge thử bằng zing mp3 cũng zậy à
@quannqag chắc do rom áh @@ ko unlock dc bootloader là buồn rồi tính up lại bản trước. @@
@levinhtxbt Bạn nge nhac thấy bình thường như bản rom trước ko?
@quannqag thì cảm thấy nó rè rè hơn tí
@levinhtxbt Chắc sớm có bản cập nhật thôi
Bản market Internal thì chỉ có 5.0 và giao diện có mấy chỗ kì lắm @@ bản đó thì Bootloader allowed yes.
lenmaster
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá ngon! Ae trong hội đây
Cho mình hỏi SAO rôt xong k cài được FB vs cả Các ứng dụng vậy?
@Nguyễn Văn Khoản ntn mà không cài được?
bị gì vậy mấy bác
@nhoxsocka1995 bật gỡ rối chưa bạn
@s2tinhyeuphaimau mở rồi nó cũng ko dc bác ơi
ime của ở cái fashtool nó khác với máy mình bác, nó thiếu 1 số
unlock rồi mà sao ko cài đc recovery
@nhoxsocka1995 coi lại bài viết, mình có chỉ hd sửa mà
@s2tinhyeuphaimau mình relock xong unlock lại vẫn bị làm khi nào đc thôi hã
có ai biết lỗi cái Link2SD không tìm thấy phân vùng, và đôi khi khởi động lại thì không nhận thẻ nhớ là bị làm sao không nhỉ
@cafelak link2sd chưa xài dc bạn nhé
Unlock Bootloader
Bước 1: Kiểm tra điện thoại của bạn có hỗ trợ unlock bootloader hay không bằng cách gõ *#*#7378423#*#* > cửa sổ Service Menu hiện ra > Configuration > xem dòng Bootloader Unlock Allowed: Yes tức là bạn có thể làm được tiếp, nếu No thì mình chịu.

Của mình là No thì bó tay hả, không còn cách nào khác sao các bạn
@thanhvv90 No thì bó cánh ~~
Sao mình không UBLoader đc, tới khúc đỏ chuyển qua xanh, nó tự chạy rồi hiện lên cái bảng "Devices selected" rồi phản cancel, unlock finished xong nhưng máy vẫn chưa unlock :v helpppp
Chào bạn, hiện tại mình unlock bootloader bị lỗi trong phần mềm Flash Tool Command not allowed, mình có câu hỏi như sau:
- Mình xài M4 Aqua Dual, thì trong trang web lấy code, chỗ chọn thiết bị thì mình sẽ chọn M Dual đúng không bạn, mặc dù có thiết bị M4 Aqua nhưng không chọn ?
- Mình đã tạo folder tên là số serial của máy, và có file notepad có mã code đã get được, tuy nhiên khi nhấn nút BLU đã qua các bước kiểm tra kết nối này nọ thì Flash Tool hiện lên kêu nhập Code, nó không tự lấy được từ file notepad à?

Hình ảnh mô tả:
- Nhấn volume down --> gắn cáp
- Nhấn volume up -> gắn cáp

- Flash tool yêu cầu nhập code: mình nhập code sau đó bấm Unlock

- Báo lỗi như sau:
@intelcore2quad88@yahoo.co Nhập code bạn lấy dc nha
@s2tinhyeuphaimau Chào bạn, đúng rồi mình nhập code mình lấy được đó, bạn cho hỏi mình xài M4 aqua dual thì chọn thiết bị là M dual đúng không ?
Mình thử mấy lần nhập code đều bị fail như vậy, lạ ghê
bác nào tốt bụng làm ơn back up cho em xin cái app download gốc mặc định của 6.0.1 để bỏ vào system với, em lỡ tay xóa mất rồi giờ vào ứng dụng appvn ko tải đc app các bác ạ. xin cảm ơn nhiều lắm :'(
@huyh30 Nó ở đâu?
@s2tinhyeuphaimau bác có file system ui flash qua recovery ko, em nghịch dại up cái system ui mod android nougat, giờ nó treo ở phần lượn sóng, cơ mà tắt bằng nút nguồn nó vẫn rung ạ
Chào bạn,

Mình phát hiện ra mình bị vấn đề ở đâu rồi, theo bài viết của bạn khúc tạo folder có tên là serial của máy (bên trong folder có file ulcode), thì folder này đặt trong folder registereddevices của .flashtool đó, không phải đặt trong mydevices.
Mình đã unlock boot loader + recovery + root + adoptable storage. Cảm ơn bài viết của bạn, để mình xài thử có gì phản hồi sau.
@intelcore2quad88@yahoo.co chính xác nhé! cảm ơn bạn!
mất gần 6h đấy
mình thực hiện xong Recovery + Root nhưng ko thấy superus, có cần vào đâu mở ko nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019