Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn in ảnh] Phân biệt các loại giấy ảnh, chọn mua đúng loại cần, lưu ý khi in & bảo quản giấy

tuanlionsg
9/8/2018 20:58Phản hồi: 110
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiwenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
lâu rồi mới thấy có chủ đề mà hàng ngày anh em hay dùng
marlin1901
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài này quá rõ ràng và chi tiết về giấy in, em nghĩ bác @tuanlionsg làm thêm bài về mực in cho anh em luôn bác ơi.
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanlionsg cũng tuỳ bác ah, em thường in ảnh đen trắng nên thích giấy matt hơn là glossy, màu đen sâu hơn mà tổng thể cái ảnh em thấy cũng mềm mại hơn là giấy bóng. Nói chung in Inkjet em vẫn khoái nhất giấy Photo Rag của Hahnemuhle thôi, hehe
Có cần lưu ý gì khi xuất file đã chỉnh sửa ra để in không ad?
E nghe nói nếu hệ màu mình xài RGB trên file, mà máy in lại xài CMYK nên khi in ra cho dù giấy đẹp mà hình cũng ko đẹp.
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyentrungbkhn Cái này tuỳ xem bác in như thế nào và bằng cái gì bác ah. Một số máy in (nhất là máy in gia đình) có thể mặc định file đầu vào là RGB và luôn luôn convert chúng nó sang CMYK trước khi in, nên nếu bác convert trước rồi thì nó convert lần 2 sẽ có thể làm ảnh bị biến màu luôn đó :v
Em nhu cầu in ảnh thẻ thì nên dùng giấy nào ạ? Nhờ các bác tư vấn. Kèm link sản phẩm và nơi bán nữa thì càng tốt
E đang xài canon ip2770. Tks~
pmnhan93
ĐẠI BÀNG
6 năm
in thử từng loại luôn đi anh Tuấn
sonkonica
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn nên chọn mua giấy Sapphire, đó là giấy chính hãng từ Nhật Bản, thương hiệu của Mitsubishi Paper Mills. Hiện tại hầu hết các lab ảnh và studio dùng loại này. Giá thành cũng hợp lý, có loại láng glossy và lụa matte. Các bạn cứ dùng thử rồi so sánh chất lượng, rất nhiều loại giấy lấy thương hiệu nổi tiếng đều không phải chính hãng mà là hàng TQ
Vừa mua máy in màu Epson ep 804a để sử dụng ở nhà. Rất cám ơn bài viết hữu ích của bạn TuanLion - tình cờ đọc đúng lúc định đi mua giấy in.
Bài viết rất hay ạ. Dĩ nhiên không phủ nhận là các loại giấy trên thị trường hiện nay tràn làn, NHƯNG không thể phủ nhận là nếu sử dụng loại giấy mang thương hiệu " EPSON, KODAK, FUJI...." thì rõ ràng hình ảnh in lên sẽ đẹp mắt, tươi và khả năng hút mực tốt hơn so với loại giấy thường. Giấy in ảnh có nhiều định lượng, phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng mà lựa chọn. Rõ ràng bài viết của anh trong video đã nói rõ về cách phân biệt và dường như đầy đủ các loại giấy in ảnh phổ biến trên thị trường hiện nay. Nguồn gốc thì mình cũng nói gần như 99% đều nhập từ TQ, ngoại trừ có 1 một giấy có đóng hộp như thương hiệu EPSON, KODAK, FUJI ngay bản thân người bán hàng đều không biết có phải sản xuất tại TQ ( nơi mà cái gì cũng tạo ra được ), họ nhập về và tin tưởng đó là hàng chính hãng. Thật sự khi dùng giấy in ảnh có chất lượng cao thì không những độ chi tiết của hình ảnh cho ra sắc nét, độ thấm hút mực nhanh và khả năng lưu trữ hình ảnh lâu. Mình chỉ đưa ra ý kiến thế này, chỉ không biết anh chị trong ngành lâu năm hơn nếu thấy mình còn thiếu sót xin bổ sung ạ.
Qua thời gian tiếp xúc, mình cũng có tổng hợp kiến thức mong mọi người xem qua và góp ý: https://giayincholon.com/tin-tuc/giay-in/giay-in-anh/phan-biet-cac-loai-giay-in-anh.html
Nhà có máy in phun Epson L805, in giấy ảnh thì ok nhưng giấy đắt. Mua giấy Couche thường ở quán photocopy về thì in bị nhòe.
Các bạn có cách nào có thể in được không?
Nghe nói mực Pigment UV có thể in được, không biết có đúng ko các bạn?
vuanhns
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cường Big mực uv in mọi loại giấy. nhưng nhược là làm mòn đầu kim phun. dùng thời gian thì tới đát thay máy
butchithan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tất cả các loại giấy couche đều dùng được mực nước hả mọi người?
Quy Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho em hỏi, em dùng máy in phun và dùng giấy hãng Kim Mai. C định lượng dày tận 260 nhưng em cảm thấy nó ko được cứng cáp, nó mềm nhẹo cả loại bóng và loại nhẵn. Cho em hỏi có loại giấy của hãng nào cứng cáp hơn không ạ? em dùng để in Card visit, thi thoảng in thiệp cưới hoặc bằng khen, chứng chỉ. Nếu được có thể cho em xin địa chỉ mua ở Hà Nội. Em cảm ơn ạ.
@Quy Cao In decan thì nên in giấy decan nào ah. Mua loại ở vpp về in toàn bị nhoè và bay mưc
Quy Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Osmopure In decal ví dụ amazone máy in phun thì phải in bằng mực dầu bác ạ. Mực thường là nó ko bám đâu. Nhưng dù là mực dầu thì in phun vẫn ko thích hợp lắm để in giấy decal
@Quy Cao Em ra ngoài hàng họ có loại giấy in phun rất ok cụ ah
Quy Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Osmopure Bác lựa hỏi xem giấy này là decal loại gì
Bài viết hay, kiến thức bổ ích
AHoangCa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác chủ có tâm quá ^^ Lưu về đọc nghiên cứu dần 😁
Thông tin hữu ích !
Chào anh, Bài viết hay quá anh, mà anh cho em hỏi tí, tại em cũng vừa mua máy về, có mấy cái còn ko hiểu.
Em dùng máy Epson L1800, Mực Pigment Ultra

Máy nó xổ xuống 1 loạt chế độ chọn giấy in này nhưng em xem ko hiểu lắm anh. VD em muốn in loại màu đẹp nhất, chất lượng cao thì em chọn loại nào dưới đây vậy anh?

Em có giấy Couche matte, nhưng nếu em chọn in chế độ matte thì em thấy màu nhạt hơn, vậy cái chế độ trong máy là ý máy muốn mình chọn in mức độ mực đẹp rõ như thế nào hay là mỗi mục dành cho các loại giấy khác nhau anh?

Như anh nói có giấy lụa matte đẹp, thế em dùng giấy đó mà in Glossy để cho đẹp hơn thì có ổn ko anh? hay em phải chọn in chế độ matte vậy anh?

Loại Mực Pigment Ultra khi em mua thì bên chỗ bán máy họ bảo là có thể dùng nó để in chuyển nhiệt ép lên áo, nhưng em hỏi lại thì lại có mấy chỗ bảo là ko đc, muốn in áo phải dùng mực in chuyển nhiệt, em băn khoăn quá, ko biết dùng sao cho đúng nữa.

Anh chỉ em với nhen, hoặc nếu anh có bài viết nào về các chế độ in này kia thì anh cho em xin link nha

Cám ơn anh nhiều ^^
vuanhns
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thudreamzz chọn Epson Matte là ok bạn
vuanhns
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuanhns thêm nữa chỗ Quality bạn chọn High thay vì standard
Nếu có thể nên chon giấy của hãng máy sẽ có kết quả cao hơn

IN áo : có 3 loại mưc chính:
- Plastisol INK ( dùng cho áo đue màu)
- Water báse ink ( dùng cho áo tráng hay màu nhạt)
- Scpecial Efect Ink ( Hình phát sáng ban đêm - hya dyuoiws Black light)
@TsanHoang Cám ơn anh, còn loại mực Pigment Ultra là ko có dùng để in chuyển nhiệt được đúng ko anh?
@thudreamzz đc bạn ạ, nhưng dye - base ink in áo sẽ tốt hơn pigment với vài lý do:
_ Dye base rẻ vfa có nhiều màu săc hơn nên dân chuyên nghiệp thích dùng
_ Pigment giá cao hơn và it màu hơn
_ Nếu máy thiết kế cho Dye base Ink thì không nên dùng Pigment INK vì đễ bị nghẹt đầu phun...
Theo đánh gia chung, in áo nên dùng Dye base ink...
UltraChrome Hi-Gloss, là mực dùng cho Epson 1800
Epson’s Claria Hi-Definition > Epson 1400
@TsanHoang cám ơn anh nhiều nhé, lúc em mua, họ tư vấn là dùng mực pigment để ko bị nhòe khi ướt và bền hơn, chứ thực tế em cũng ko rõ lắm, đa số em dùng để in menu ah anh, chứ mà in tem nhãn thì nó giá cũng cao.

EM hay in menu PVC nhưng cảm thấy màu nó chưa tới, nhạt hơn file, mà em in loại Epson Premium Glossy đó anh, anh cho em hỏi là vậy trong mấy loại in ở hình thì loại nào mực ra nhiều, đẹp hơn premium glossy vậy anh?
@thudreamzz Bạn xem bảng hương dẫn của Epson để chọn đúng:giấy đang dùng và phương cách in
Với PVC ( nhãn dán trên nhưa ?) bạn thử chon Plain papers hoặc photo stickers, in thử và so sánh để chọn ...
Loại nhãn dùng nhiệt (thermal) thì thuòng dùng máy in nhãn đặc biệt ,chữ thương là màu đen trên nền trong hay trắng , máy này không dùng mực.

@TsanHoang dạ em cám ơn anh nhiều nhé ^^ hihih
Hay quá, rất hữu ích
Thank bác đã chia sẻ😁
hienlanh
TÍCH CỰC
4 năm
Anh em giúp mình với, vừa mua con hp laser color về mà ko biết xài loại giấy nào để in ảnh cho đẹp?
@hienlanh Giấy chuyên in ảnh thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019