Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình trên Galaxy M20

Kính Cận 0_0
18/4/2019 9:37Phản hồi: 5
Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình trên Galaxy M20
Thời điểm Galaxy M20 mới lên kệ, mình có theo dõi trên một số trang bán hàng lớn thì thấy có nhiều anh em phản hồi lỗi loạn màn hình cảm ứng trên M20 khá nhiều, mình cũng có mở hộp và dùng Galaxy M20 khoảng gần một tháng thì không gặp lỗi trên, có thể máy mình là đợt hàng sau nên đã được cập nhật phần mềm mới, với lúc sử dụng được vài hôm mình có thấy báo cập nhật và mình đã cập nhật lên. Bên cạnh đó một người bạn của mình cũng dùng M20 thì có gặp lỗi trên, sau khi hướng dẫn bạn ấy kiểm tra và cập nhật lên phần mềm mới thì bạn ấy chia sẻ máy đã chạy mượt mà. Nên nếu anh em nào đang sử dụng Galaxy M20 thì hãy vào phần cài đặt, kiểm tra và cập nhật lên ngay phần mềm mới nhất để trải nghiệm nhé! 😁

Video hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20​

Cập nhật phần mềm Galaxy M20.jpg

Bản cập nhật phần mềm có dung lượng 370,17MB, với những tính năng cập nhật bổ sung mới và quan trọng đó là cập nhật "hiệu năng cảm ứng của màn hình đã được cải thiện" điều mà anh em đang dùng M20 thời gian qua mong chờ.

Ngoài ra, anh em đang sử dụng Galaxy M20, hay dự định mua smartphone mới mà lăn tăn không biết cách nào để kiểm tra màn hình cảm ứng thì phần này mình chia sẻ thêm để anh em tham khảo và kiểm tra thử nhé. Hiện tại có khá nhiều cách để kiểm tra màn hình cảm ứng, cũng có rất nhiều phần mềm, nhưng mình thì sử dụng những tính năng có sẵn trên máy.

Tuy nhiên các bài kiểm tra cũng chỉ để tham khảo, để an tâm hơn khi mua máy mới thì anh em cứ chọn nơi nào có dịch vụ sau bán hàng tốt, như có chính sách máy lỗi được đổi máy mới trong 30 ngày sẽ ổn hơn, vì có những lỗi sẽ không phát sinh khi mới mở máy lên hay thấy ngay lúc mua, mà cần sử dụng cả tuần hơn anh em mới phát hiện ra :D

Cách 1:

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-9.jpg

Đầu tiên tuỳ theo dòng máy, mỗi hãng có tích hợp phần mềm sẵn trên máy kiểm tra, hoặc thực hiện dòng lệnh trên bàn phím để kiểm tra các tính năng trên máy, trong đó có phần cảm ứng màn hình xem có lỗi hay không. Tuy nhiên không phải hãng nào cũng tích hợp. Nên cách cơ bản nhất là anh em chạm tay vào bất kỳ một icon trên màn hình, kéo chạy xung quanh khắp màn hình, nhất là những vùng rìa góc màn hình, tiếp giáp với khung máy, là nơi có thể bị đơ cảm ứng nhất. Nếu kéo như trên không có vấn đề gì thì ổn rồi, muốn kỹ hơn thì anh em có thể tải một số ứng dụng test tiếp. Mình viết chia sẻ anh em thôi, chứ mình mua ngày trước còn quan tâm kiểm tra này nọ, chứ giờ hết lo vì có một số nơi có chính sách đổi trong 30 ngày nên cứ vô tư.

Cách 2:

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-6.jpg

Tiếp theo nếu bạn dùng smartphone Samsung, thì trên máy tính hợp ứng dụng Samsung Members cũng xịn lắm, ứng dụng này có nhiều thứ hay ho, nào mẹo chụp ảnh đẹp, những ưu đãi từ Samsung... Và trong đó có mục chăm sóc điện thoại, trong này không chỉ có kiểm tra màn hình cảm ứng, mà tất tần tật các tính năng khác trên máy rất dễ và nhanh như: pin, bluetooth, máy ảnh... hôm nào mình sẽ chia sẻ nhiều hơn về ứng dụng này. Còn quay trở lại bài này chúng ta tiếp tục kiểm tra màn hình cảm ứng nhé.

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-7.jpg

Quảng cáo

Ứng dụng Samsung Members tích hợp sẵn trên rất nhiều dòng máy của hãng, ngay cả chiếc Galaxy M10 giá rẻ mình cũng thấy có. Anh em mở ứng dụng này lên, trong này có nhiều thứ để anh em vọc lắm. Để kiểm tra màn hình máy thì anh em chọn vào bánh răng xe hoặc biểu tượng ngón tay. Tiếp theo anh em chọn vào kiểm tra tương tác, sẽ hiện ra rất nhiều mục để kiểm tra, anh em chọn vào màn hình cảm ứng và bắt đầu phần kiểm tra.

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-8.jpg

Màn hình sẽ hiện tất cả 60 ô màu trắng, anh em sẽ dùng tay hay gì cũng được kéo hết các vùng trên màn hình cho tới khi một màu xanh phủ hết màn hình là xong, chúc mừng màn hình máy bạn vẫn đang hoạt động tốt, vậy là an tâm rồi ha. Giống trò chơi xếp hình nhỉ :D

Cách 3:

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-4.jpg

Nói vậy chứ chưa đâu, anh em muốn đi xa và đi sâu thêm tí nữa, thì anh em tiếp tục thực hiện cú pháp sau từ trình duyệt gọi điện, bấm *#0*#, máy sẽ hiện ra rất nhiều danh mục để kiểm tra như: Sensor, speaker, Mega cam... anh em chỉ kiểm tra màn hình thì bấm vào ô touch và bắt đầu.

Quảng cáo

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-5.jpg

Trên màn hình sẽ hiển thị ô lớn hình chữ nhật và 2 đường X ở giữa, gồm những ô vuông nhỏ nhỏ liên kết với nhau. Việc còn lại là anh em dùng tay kéo tô theo ô chữ nhật và đường X ở giữa (giống bé tập tô màu hồi bé). Khi một màu xanh xuất hiện và các ô vuông nhỏ liền nhau phủ một màu xanh là ổn, màn hình máy vẫn tốt. Đến đây thì anh em an tâm sử dụng nhé.

Hướng dẫn kiểm tra và khắc phục lỗi loạn cảm ứng màn hình Galaxy M20-3.jpg

Ngoài ra, mình có thấy trên smartphone Samsung có tích hợp tuỳ chọn độ nhạy cảm ứng, để tặng độ nhạy cảm ứng của màn hình, để sử dụng với tấm bảo vệ màn hình. Máy mình không có dán màn hình, cho nên có bật thử nghiệm thì thấy hoạt động quá nhanh và nhạy, đôi lúc tay cảm giác chưa sờ tới mà nó nhận rồi, cho nên tuỳ theo máy anh em có dán màn hình hay không thì bật hoặc tắt đi nhé.

Ngoài ra có một lưu ý nhỏ nữa, cũng có thể dẫn đến màn hình cảm ứng loạn trên smartphone, là anh em dán miếng dán bảo vệ màn hình nên tránh dùng miếng dán dỏm, hoặc trước khi dán không chịu vệ sinh sạch màn hình trước, nên dán vào làm cảm ứng hoạt động không tốt như mong muốn hoặc miếng dán không phù hợp che đi các cảm biến phía trên màn hình cũng có thể là nguyên nhân dẫn đến loạn cảm ứng...

Bài chia sẻ của mình đến đây là hết rồi, hy vọng phần nào giải quyết được vấn đề anh em đang gặp, nếu anh em đang sử dụng Galaxy M20, cập nhật lên phần mềm mới hoạt động mượt mà hay vẫn còn vấn đề khó chịu nào, mời anh em để lại bình luận chia sẻ bên dưới, anh em cùng thảo luận chia sẻ tiếp nhé! :D
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá ngon, cám ơn Kính Cận
@cuhiep Dạ cảm ơn anh 😁
cục gạch
ĐẠI BÀNG
5 năm
samsung nên nhập *#0*# tôi nghĩ ok. mà hỏi chủ thớt . dòng m và dòng a - 2019 của samsung thì có cập nhật bảo mật hàng tháng như nokia không vậy ? hay thi thoảng lỗi mới cập nhật bảo mật tùy tháng . và sóng sánh thoại và 3g.4g có ổn không . tôi thấy trên trang thegioididong.com phẩn hồi nhiều về vấn đề đó. định làm con a30 thử sơ cua. cảm ơn
duytrung2121
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên dùng Xiaomi để được cập nhật bảo mật thường xuyên. Mình trước dùng Samsung chỉ thấy cập nhật vài lần rồi ko thấy nữa.
manhquan96vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cách nào chuyển thanh trạng thái thành màu đen để giấu giọt nước đj ko mọi người??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019