Hướng dẫn làm Passport: Tuổi nào cũng làm được, thủ tục nhanh hơn làm thẻ Căn cước

Nam Air
28/5/2018 9:28Phản hồi: 276
276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn cần đen hộ khẩu theo thì phải
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
6 năm
@forever12800 Nếu chưa có cmnd/cccd thì phải có hộ khẩu để lấy thông tin.
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hqm_thunderlion Mình cũng mới làm đc hơn tuần, chỉ yêu cầu cmnd còn hộ khẩu cần đối với trẻ em chưa có cmnd
@hqm_thunderlion Theo quy định hộ khẩu ở đâu CMND ở đó. Vì vây bác phải đổi lại CMND thì mới làm được hộ chiếu.
@Nghi2k Nếu dưới 14 tuổi chưa có CMND thì phải có cha hoặc mẹ bảo lanh và phải có giấy khai sinh và hộ khẩu của bé.
Còn trên 14 tuổi có CMND thì ko cần đem hộ khẩu nếu là thường trú.
Cho mình hỏi cái. Hộ chiếu còn thời hạn 4 Năm lận, làm năm 2012 hết hạn 2022. Nhưng giờ muốn đổi cho nó có thời hạn 10 Năm để xin Visa Canada Du Lịch, công tác.., thăm thân. ..v v Vì nó cấp Visa là khoảng 10 Nam Multi nên giờ muốn làm lại HC cho nó dài dài thì có được không ?
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Nước chảy vô tình Được bác, ra xin đổi HC. Nếu không gấp cứ làm bình thường, rẻ rề. Chỉ khi cần làm gấp mới tốn tiền cò thui. Vì thế nên đi làm sớm khi có kế hoạch.
@Nước chảy vô tình Trường hợp của bạn có thể lên Cục QLXNC - 333-335-337 Nguyễn Trãi, hoặc tại Phòng XNC TPHCM để đổi hộ chiếu có thời hạn 10 năm.
@forever12800 Thanks !
sogou
ĐẠI BÀNG
6 năm
quầy số thứ tự trình tờ khai đến lượt rất nhanh, nên phải để ý và tranh thủ, nếu không sẽ bắt ra ngoài lấy số thứ tự mới là chờ dài cổ.
chjcken12
TÍCH CỰC
6 năm
bác @Airblade14 cho mình hỏi trên cmnd mình ghi nơi thường trú là ở vũng tàu thì có được làm hộ chiếu ở sài gòn không, hay phải về vũng tàu làm vậy?
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chjcken12 Được nhưng phải mang theo sổ tạm trú
@chjcken12 Cmnd chỉ ghi nguyên quán, thường trú là hộ khẩu, nếu hộ khẩu ngoài tỉnh muốn làm hộ chiếu ở tphcm thì fai có sổ tạm trú còn giá trị.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@chjcken12 Có sổ tạm trú dài hạn (KT3) và còn hạn (sổ cấp/gia hạn chưa quá 2 năm) thì được. Không thì về Vũng Tàu làm.
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
6 năm
2012 Mình làm thì cũng mất 15-20phut là cầm giấy hẹn tuần sau có hàng. Nhớ ko nhầm làm ở Nguyễn Du.
Cách đây 2 tháng mình làm cho con gái hơn 3 tuổi. Lên mạng tải bản khai X01 cho khu vực ký. Xong chụp sẵn ảnh nữa lên chưa đầy 5 phút xong. Nên làm cho con nhỏ và làm riêng 1 sổ đừng chung với bố mẹ làm gì sẽ rất tiện đi lại ko cần mang giấy khai sinh rất mệt.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@NgoJewelry Trước sau cũng phải cầm theo 1 tờ giấy chứng minh nhân thân à 😁
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vmemory Thế lại phải ra phường nó xác nhận hả bác?
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@NgoJewelry Trẻ em chưa có CCCD phải ra công an khu vực ký, ra phường ký và đóng dấu. Xong vác theo sổ hộ khẩu lên NTMK làm HC
NamTamCzVn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lệ phí làm hộ chiếu ở Việt Nam là 200k VND(Tầm 8USD), vậy mà cùng quyển hộ chiếu mình mới gia hạn ở lãnh sự quán VN tại nước ngoài hết 4t2(168USD). Còn quốc tịch thứ 2 của mình xin cấp hộ chiếu hết khoảng 600kVND và gia hạn hoặc làm mất hết 400k VND. Chả hiểu công lý ở đâu.
@NamTamCzVn Bọn lãnh sự quán với đại sứ quán sống bằng tiền đó nên nó đẩy lên cao. Bên Đài Loan công chứng 1 cái bằng ĐH, mỗi tờ 750k, anh em nào cũng khóc khi làm xong 😃
NamTamCzVn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocdung_const Vậy là đồng cảnh ngộ. Mình sống ở châu âu mà tệ lắm. Tiền thu thì gọi là TOP nhưng mà lúc cần đứng ra bảo vệ đồng bào thì chả thấy ai lên tiếng nào.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@NamTamCzVn Trên đời này làm gì có 2 chữ công bằng mà bạn đòi. Muốn được việc thì phải chịu thôi
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@NamTamCzVn Lãnh sự làm tiền đó bạn. Giá làm hộ chiếu mới có $70 ghi trên thông báo đàng hoàng, vậy mà khi gọi điện hỏi thì báo $170. Cái đám đó dù ở xứ nào thì cũng ráng hành chính đồng bào mình thôi. Mình ở Mỹ, mình nghĩ Đài Nhật Úc Âu gì với cái hệ thống hiện tại thì nó cũng hành như nhau hết.
conan1907
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ở tỉnh thì có làm được ở thành phố không nhỉ?
Trước đây mình làm thì phải về quê (sổ hộ khẩu gốc +bản sao+ hình passport).
FireSnake
ĐẠI BÀNG
6 năm
@conan1907 22 tỉnh thành phía nam từ Thừa Thiên Huế trở vào đều có thể đăng ký hộ chiếu ở TP.HCM nha bạn. Chỉ cần có sổ tạm trú là đc và ko cần chụp hình trước nha, đến chổ đăng ký chụp hình luôn rẻ rề àh
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@conan1907 Có sổ tạm trú dài hạn và sổ còn hạn (cấp/gia hạn chưa quá 2 năm) thì không cần về quê,
ruacon86
TÍCH CỰC
6 năm
Làm rồi nhanh lắm tầm 45 phút thôi 3 nữa tháng dau gửi về tới nhà tốn 225k với 30k ship là 255k
Làm gần 1 năm rồi mà chưa đi đâu chỉ qua Campuchia 2 lần
Hơi phủ là toàn đi Cam tranh nhau minh chủ nhảy cầu ở Tây Ninh... 😁
Bố tôi làm ở tổ chức đ_ảng. Mỗi lần đi nước ngoài có hộ chiếu phải làm đơn xin Tổ chức đ-ảng vs Sở Ngoại vụ. Chờ duyệt hết cả tuần mới đc. Đi xong về phải báo cáo nữa. Mệt
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Fbiprohj Dĩ nhiên rồi, có quy định về đảng viên đi nước ngoài mà. Có điều nếu phải xin cả bên sở ngoại vụ thì thuộc diện 4 rồi, sếp ấy. Lính lác thì khỏi, chỉ cần báo cáo cơ quan và tổ chức đảng tại cơ quan (chi bộ hay đảng bộ tùy) rồi đi thôi. Lên cấp lành đạo quận thì phải thường vụ cho phép nhé. Còn cấp TP thì phải ra đến TW.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Vmemory Tất cả đảng viên bắt buộc phải sinh hoạt trong 1 tổ chức đảng mà bác. Thấp nhất là chi bộ.
@Thien Quoc uh. Mỗi năm bên Sở Ngoại vụ hay gởi văn bản về thống kê lượt đi của cán bộ, đảng viên. Đi nhiều, đi ít, số hộ chiếu các kiểu. Có mấy ông đi ko xin phép vẫn biết, đề nghị xử lý các kiểu 😁 :D :D
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Fbiprohj Đi ko xin phép nhưng vẫn qua bọn xuất nhập cảnh, vẫn khai báo nên nó biết. Thường đó là loại cùi rùi, hết quy hoạch, có gì cũng chả sợ. Còn bọn đang quy hoạch thì sợ lắm, có gì là toi ngay.
koller1994
TÍCH CỰC
6 năm
hộ khẩu ở tỉnh mà làm HC ở SG dc k v các bác
FireSnake
ĐẠI BÀNG
6 năm
@koller1994 22 tỉnh thành phía nam từ Thừa Thiên Huế trở vào đều có thể đăng ký hộ chiếu ở TP.HCM nha bạn. Chỉ cần có sổ tạm trú là đc.
@FireSnake 63 tỉnh thành đều làm hộ chiếu tại được tại TPHCM nếu có thường trú hoặc tạm trú tại TPHCM.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@FireSnake tất cả các tỉnh thành đều được nếu có sổ tạm trú dài hạn và còn hiệu lực nhé, bác lấy đâu ra thông tin chỉ từ Huế trở vào vậy?
Mình chỉ nhớ là lúc mình làm là phải get line, nhìn cái line dài lê thê là thấy oải, đi về, nghĩ thầm là hôm sau chịu khó đi sớm vậy. Ra quán cafe bên đường, có bà chị offer cho làm nhanh các kiểu khỏi xếp hàng. Cuối cùng là 200K thủ tục và 15mns. Ngày lấy passport thêm 500K và ... 2mns là xong :p nghĩ lại vẫn thấy tức cười.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Stanley Dan Do chắc bạn làm từ 10 năm trước, giờ khác rồi
@hacrot3000 Tháng 5 2015 😁
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Stanley Dan Do khoảng từ giữa năm năm 2016 mới bỏ vụ xếp hàng 😃
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
Bây giờ làm lẹ ghê, bữa lên làm CCCD, mất CMND mà chỉ cần hk, khỏi xác nhận gì cả, bụp 5p là xong. Chỉ có chờ nhận là hơi lâu, đến 10 ngày.
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết còn thiếu sót cách làm hộ chiếu cho anh em ở tỉnh hoặc người có kt3 sinh sống và làm việc tài Saigon nhưng có hộ khẩu tại tỉnh. Tại vì nhiều người có nhu cầu làm rất lớn, mà không phải ai cũng có thời gian hay tài chính để về quê làm HC.
Áp dụng cho mọi tỉnh à anh em. Nhân tiện mình muốn hỏi thêm: mình ở tỉnh A giờ đi làm cho tỉnh B thì có xin cấp tại tỉnh B được ko
@narutoxboy Được nếu bạn có thường trú hoặc tạm trú ở tỉnh B.
@forever12800 Mình đang ở nhà ông bác cũng ko có đăng ký tạm trú gì cả.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@narutoxboy vậy về lại tỉnh A làm ;)
Muoimeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ alô cái về tận nhà làm cho
Mod cho em hỏi với:
1. Địa chỉ em ở tỉnh nhưng sống và làm việc ở thành phố, thì có làm được hộ chiếu ở thành phố không hay phải về địa phương? Và nếu làm được ở thành phố thì có cần thêm thủ tục gì không?
2. Tổng chi phí làm mới một hộ chiếu là bao nhiêu tiền ạ?
Em cảm ơn!
@AnhKhoa95 Được nếu bạn có thường trú hoặc tạm trú ở TPHCM.
Hộ chiếu lệ phí 200k.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@AnhKhoa95 1. Được nếu bạn có sổ tạm trú dài hạn (KT3) còn hiệu lực (cấp/gia hạn chưa quá 2 năm), Sổ đăng ký tạm trú thông thường không được.
2. 200k, nếu chọn gửi HC về nhà thì 230k
Viết cho hay rồi cuối cùng đ' biết làm hộ chiếu ở đâu. Vcc. 😆)))))
@training.talky Tphcm 196 Nguyễn Thị Minh Khai.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@training.talky Văn hóa, lịch sự, tinh tế
@Vmemory Đ' = đếch.
nhanle1492
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chừng nào VN có hộ chiếu điện tử đây, Cam, Lào đã có rồi
Iqbal-Pilus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có HC nhưng đã hết hạn,giờ HC cũ cũng mất,giờ làm lại có sao ko?nghe nói là bị phạt có đúng ko?
@Iqbal-Pilus Không sao nha bạn. Không cần nộp lại hc cũ.
brazil88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 ai nói bác ko phạt, mất hc là trong vòng 3 ngày phải báo ngay cho phòng qlxnc, ko báo mà lên làm lại rồi biết cái cảnh cúng tiền và nó cho ăn hành ra sao, khỏi nói đâu xa ng nhà e mới bị đây, làm từ tháng 6 vừa rùi nó kéo tới đầu tháng 9 mới có đấy, bị phạt hành chính nữa
@brazil88 Theo quy định mất hộ chiếu trong vòng 24 tiếng phải báo ngay cho cơ quan có chức năng, không phải 3 ngày nhé bạn. Nếu mất hộ chiếu thời gian xử lý 30 ngày, thời gian cấp lại hộ chiếu 8 ngày làm viêc.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Iqbal-Pilus Khi lên làm HC mới phải trình HC cũ, nếu mất phải khai mất và phí là 400k (chưa tính tiền phạt do bạn không báo).
Nếu HC cũ hết hạn thì trình xong sẽ xách về luôn, không bị tịch thu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019