Hướng dẫn lấy bản quyền các phần mềm Autodesk

9/8/2017 8:6Phản hồi: 153
Hướng dẫn lấy bản quyền các phần mềm Autodesk
Autodesk là hãng phần mềm nổi tiếng chuyên cung cấp các phần mềm phục vụ cho kỹ thuật, điển hình như là AutoCAD, MAYA, 3DS Max, Revit, Inventor. Nhiều bạn sinh viên khi đi học cần phần mềm này thường dùng bản lậu trong khi Autodesk cung cấp miễn phí bản quyền cho chúng ta trong một thời hạn rất đủ dùng ( 3 năm), trong thời gian đó chúng ta sẽ được update khi có bản vá lỗi từ Autodesk luôn. Vì vậy chẳng có lý do nào để chúng ta phải xài bản lậu vừa vi phạm bản quyền, vừa không được hỗ trợ từ hãng cả, mình sẽ hướng dẫn cách nhận key bản quyền cho những ai chưa biết dưới đây.

Đầu tiền chúng ta truy cập vào trang chủ tải phần mềm của Autodesk, tại đây. Sau khi truy cập, trang web sẽ hiện một list danh sách các phần mềm được hỗ trợ bản quyền, bao gồm AutoCAD, Revit, Maya,..vv. AutoCAD có thể sẽ được nhiều bạn quan tâm nhất vì ở đại học nhiều trường đào tạo bằng phần mềm này.

Sau khi chọn vào phần mềm cần tải và được dẫn vào trang của phần mềm đó, chọn "Create Account" để tạo một tài khoản Autodesk, tài khoản này có thể dùng để tải nhiều phần mềm khác nữa.

Điều các thông tin vào để đăng ký tài khoản Autodesk, ở ô Country, chọn vào Vietnam, còn ở Educational Role thì chọn vào Student, để dễ được xác thực và nhận key nhất.
Sau khi điều email thì họ sẽ gửi một thư để xác minh email đó là thật, anh em không cần thiết dùng email của trường. Vào mail vừa đăng ký để hoàn tất thao tác xác minh.

Check mail xác minh trong hộp thư đã dùng để đăng ký tài khoản. Bấm chọn vào "Verify Email" để dẫn đến trang xác thực. Sau khi xác thực sẽ có một bước hỏi anh em công tác ở tổ chức nào. Nếu là sinh viên thì chúng ta ghi tên trường mình vào, mình thấy họ không xác thực thông tin tổ chức.

Sau khi đã có tài khoản rồi, lúc này anh em chỉ cần quay lại chỗ tải phần mềm, chọn phiên bản, hệ điều hành và ngôn ngữ thích hợp, trang web sẽ tự hiển thị số serial và key cho anh em. Mỗi key có thời hạn 3 năm và kích hoạt được 2 máy.

AutoDesk cho cũng rất có tâm, họ cũng gửi key qua email để phòng hờ chúng ta cần dùng lại, khi nào cài lại anh em chỉ cần tìm lại email và kích hoạt là xong.

Vì Autodesk cung cấp miễn phí key nên mình nghĩ anh em không nên xài bản lậu ở lý do bản quyền. Trừ khi trường thầy cô bắt xài CAD 2007 hoặc chúng ta quen dùng các bản cũ, còn nếu dùng bản mới thì dùng cách này vẫn tốt hơn. Chúc anh em thành công.
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hay. Xin cám ơn nhiều.
daivigold
TÍCH CỰC
7 năm
hý hý, không biết bây giờ thế nào, chứ trước đây xài bản này nó cứ hiện dòng chữ đây là phiên bản Education... mỗi lần copy và in ấn hơi bị nhằn
Có 2 vấn đề chưa rõ là:
1. Bản education bị cắt bớt tính năng
2. Khi in sẽ bị đóng dấu Education product
Nếu bị 1 trong 2 thì xài ..... cho lành 😁
jolliers
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gabeohp91 Mình cài online luôn, trong lúc thiết lập cài thì nhập key trên trình duyệt web luôn bạn ơi. Key gửi trong mail là để lưu thôi ah. (Theo như hướng dẫn của chủ topic ấy). 😃
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
7 năm
@archi-T Hiện nay khi in ra không còn bị đóng dấu và bản education này tính năng như bản hoàn chỉnh.
Hết hạn 3 năm có thể gia hạn.
@archi-T mình cũng đang xài key edu và in ra thì ko có dòng đó, hồi trước thì có, giờ thì hết rồi
@archi-T Mình dùng bản 2015 và 2017 edu thì không bị đóng dấu, còn 2014 trở về trước thì bị
iLi
TÍCH CỰC
7 năm
Cám ơn nhiều, cũng đang cần,...
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
Thì đã mình đang phục vụ cho mục đích edu mà 😃
Nếu dùng cho doanh nghiệp thì nên mua bản quyền, nhất là các phần mềm về kỹ thuật như vậy

PM nhỏ là bên mình là nhà cung cấp bản quyền Autodesk ở Việt Nam. Nếu bạn nào có nhu cầu mua bản quyền thì PM mình nhé 😃 sẽ hỗ trợ tốt nhất có thể
BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
3 Năm sau lại phải xài lậu lại. Định kêu mấy thằng bạn vào Reg chứ tụi toàn xài lậu không. Mình thì chả phải dân xây dựng nên chả cần lắm
U.Keitaro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy bản Edu này có bị giới hạn chức năng nhiều ko nhỉ.
Còn việc có chữ Edu lúc in cũng ko quan tâm lắm vì xài cá nhân mà.
Tiền bản quyền phần mềm là bằng, thậm chí là gấp 3-5 lần tiền lắp dàn máy....😕
@Lekhanhhoa.HLY bởi phần mềm cung cấp cho doanh nghiệp ngành kĩ thuật, mà ngành kĩ thuật thì tiền đó chưa gì với doanh thu
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@Ngô Tùng Dương Quan trọng bạn làm ngành gì, chức vụ lương bổng tới đâu, mua cái key phục vụ vài chục năm làm việc chứ có phải vài ba hôm đâu. Cứ khôn vặt dùng ..... quen rồi thì chẳng 1 thằng nào làm cao được, thề 😁
@kochichi96 không hiểu ý bạn lắm, vì thấy hơi lệch so với hướng trả lời của mình.
id@wn...
TÍCH CỰC
7 năm
đã sài 2007 rồi thì có cài 1010,2011......2017 cung se ve 2007 hết. ai đã dùng rồi thì sẽ hiểu.
@binhminh1977 Nậm ko dùng 1010, Nậm dùng 2017 :p
@binhminh1977 Về 2004 nhé. Nhẹ dễ dùng.
id@wn...
TÍCH CỰC
5 năm
@Mongtonhatlang 2007 nhe như 2004 thoi
LMSon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bản edu đều bị giới hạn chức năng. Nếu muốn dùng thì phải thêm các công cụ khác vào (filp chẳng hạn). hơn nữa khi in ra thì bị đóng dấu bản quyền. do đó, cách tốt nhất là.... và con đường là lên youtube search mấy clip hướng dẫn cài của các anh bên Ấn độ. mình thấy khá chuẩn🆒
Máy cơ quan yếu toàn dùng bản 2007, chưa thử các bản mới hơn xem nó có khác nhiều hay không . Cũng thấy khá hay và có ích cho bạn nào cần tìm và muốn học hỏi. Nhưng nếu bản quyền mà vẫn dính chữ khi in thì không nên 😁
vanfsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã lấy được 1 key, cám ơn Mod
Có tiền thì nên xài bản quyền cho lành!
@Bạn và 500 Anh Em Ngàn đô ko đó ^^ mấy pmem kỹ thuật đắt lắm ^^
tangocthien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xấu-là-cái-tội Nếu xin chi phí từ công ty thì quay lại ý mình bên trên. còn...kêu gọi đóng góp từ đồng nghiệp thì không khả thi, nhiều người dùng chung một key à? vậy ai dùng ai không?
Mình không cổ vũ cho *** nhưng nếu không có nó thì làm sao kỹ sư những nước thứ 3 như VN có thể phát triển được? một bộ phần mềm cho dân kỹ thuật: Autocad, Midas, Tekla, RM... giá cũng phải trên trăm k$ đó bạn!
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
@tangocthien Mình thấy luận điểm này k hợp lý lắm. Giờ nếu trích lương của bạn đem sang các nước châu Phi để nuôi họ sống thì có hợp lý ko? Làm ra 1 phần mềm kỹ thuật k phải là vấn đề đơn giản bạn nhé.
Nếu nhu cầu bạn ít, dự án bản nhỏ thì các phần mềm như AutoCAD LT giá cũng k cao
Còn nếu bạn đã dùng tới Tekla các kiểu thì cty bạn cũng lớn rồi, làm dự án bự thì số tiền bỏ vào đâu phải là nhiều?
tangocthien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@solid0207 Tất nhiên là công ty sẽ mua bản quyền bạn ạ, nhưng số licence không đủ cho tất cả nhân viên được, đó là còn chưa kể đến máy laptop ở nhà (cty mình là cty Việt nên nó vậy, cty tây thì chắc là mua đủ. Mình không rõ)
Mình cũng rất tôn trọng bản quyền và cũng cố gắng mua những gì mình có thể, nhưng có những phần mềm vẫn không tránh khỏi *** được bạn ạ
l0ngku
TÍCH CỰC
7 năm
cảm ơn chủ thớt rất nhiều , xưa giờ cứ cờ rác nên hay bị lỗi liên tục, bây giờ dùng đở 3 năm sau rồi cờ rác tiếp😁:D:D:D
Chiêu này tui dùng lâu rùi. Như các bạn nói ở trên là không đúng vì tôi vẫn đang dùng không có vấn đề gì, như bình thường. Cám ơn admin đã cung cấp để các bạn mới dùng được hưởng thụ theo đúng nghĩa..hiiii
1. Mẫu key do Autodesk cung cấp như sau:
Product: AutoCAD 2016 for Mac
License Type: Education Stand-alone
Access Type: Single-user
Authorized Usage: Install on up to 2 personal devices*
Product Key: ABCDE
Serial Number: 000-00000000
Term: 3-year term
Licensee: USERNAME
Ví dụ ở trang tải AutoCAD, bạn chọn phiên bản, nền tảng (32 or 64bit) và chọn ngôn ngữ thì Product Key và Serial Number sẽ hiện ra.
2. Đặc điểm của key do autocad cung cấp như sau:
a) Serial Number: là cố định, gắn liền với mỗi tài khoản cho tất cả các phần mềm (cả nền tảng win và mac, 32bit và 64 bit)!
b) Product Key: gồm 5 ký tự trong đó
- ký tự thứ 4 chữ D in đậm ở trên là thay đổi theo phiên bản phần mềm (theo năm từ 2015-2018 lần lượt từ G,H,I,J)
- Các ký tự khác cố định cho mỗi nền tảng win và mac, thay đổi theo tên phần mềm.

Ví dụ đây là bản quyền của mình cho Autocad window từ phiên bản 2015-2018:
Product: AutoCAD 2018
Product Key: 101J1
Product: AutoCAD 2017
Product Key: 101I1
Product: AutoCAD 2016
Product Key: 101H1
Product: AutoCAD 2015
Product Key: 101G1

Như vậy các phiên bản thì Product Key chỉ khác nhau mỗi ký tự thứ 4 nhé, mà lại đánh theo thứ tự:
2015: G
2016: H
2017: I
2018: J
Tương tự autocad cho mac cũng vậy, ký tự thứ 4 ứng với các phiên bản như sau:
2015: G
2016: H
2017: I
Đã không mất tiền còn muốn hít lắm thứ thế
Lưu ý: Quan trọng nhất là khi các bạn tạo tài khoản thì nên chọn đúng trường có khoa về kỹ thuật thì dễ được chấp nhận hơn, thêm nữa nên chọn các trường ở Canada hoặc Mỹ là oki nhất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019