Hướng dẫn mua máy ảnh không gương lật: những điểm lưu ý

tuanlionsg
25/2/2016 7:47Phản hồi: 445
445 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Con a6k đúng là tính năng đầy mình, nhưng máy ảnh để chụp hình chứ ko phải để show công nghệ. Nên mấy bạn newbie có mua máy ảnh, thì tốt nhất vẫn là cầm lên chụp và xem chất ảnh mà lựa. Đừng quá quan tâm công nghệ làm gì....hãy là nhiếp ảnh gia trước khi là máy ảnh gia.
@Ghost_suol mua máy phải xem công nghệ nó có gì chứ
còn hơn mua vo hay kiểu theo phong trào
mền chỉ nói đông chứ có bảo đông mà hung hãn đâu =)) Ý mình là cái ý đó do fan vẽ ra, người ngoài nhìn vào thấy số đông đồng ý theo nên nghĩ nó là thế thật thôi.
Mà chắc chính bác cũng phải thừa nhận fan Sony đông thật mà 😆 Nhìn thị phần Sony trong đám ML là biết ngay thôi. Fuji với M4/3 cộng vô mới hơn được thị phần mà thôi.
Các thím cũng đừng cmt tiêu cực quá, fan dễ xúc động =))
Lên 4rum là để tìm hiểu, chứ k phải để cãi nhau, các thím cứ châm vài câu là đầu nóng dễ bùng cháy lắm 😃
Ai cũng 1 thời trẻ trâu mà thôi, các bác trải qua rồi cứ bắt nạt các em nó thế, cẩn thận bị gọi là già trâu đó =))
đúng rồi trẻ trâu quá đi chứ
thế giờ này mà còn mua 5DIII nữa hay sao A7RII chả gấp vạn lần còn gì

các bác hơn tuổi e chẳng hạn nhưng chắc gì đã khôn hơn ai ? mà nói người này nọ.
Thế tầm 15tr thì con nào hơn con a6000 nào, a6000 và kit chưa tới 15 nhé
:rolleyes:

công nghệ nó làm ra thì người dùng được hưởng lại có thể loại ko quan tâm thông số
thế mua cái máy dslr cổ hủ mà dùng ai cấm
6 bán cơm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao thấy cộng đồng chơi mirrorless panasonic ít quá, hiếm luôn ấy chứ. Để ý con lumix g7 tại thấy chức năng quay phim nó tốt quá, mình thích quay video hơn là chụp. Vẫn đang tìm hiểu về nó nhưng ở VN hẻo quá, chỗ bán còn ko thấy
@6 bán cơm chỉ VN là không chơi m4/3 thôi, thế giới họ chơi đầy..
Nói vậy thôi bác @bocapran để họ tự tìm hiểu sẽ thấy rất nhiều nhiếp ảnh gia nổi tiếng tây có, ta có đang chuyển từ DSLR sang Sony

Còn chụp ảnh phải do người cầm máy nữa chứ. Cứ dùng cái nào các bạn ấy thấy nó tốt thì ai bảo gì đâu
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Thứ nhất đính chính Xe2 với Xe2s là hoàn toàn như nhau từ phần cứng đến phần mềm nha, chỉ khác nhẹ phần thiết kế với nút bấm và chữ s thôi. Có thể Xe2s sẽ được hỗ trợ lâu dài hơn, nhưng tạm thời bây giờ 2 máy này là như nhau về hiệu năng và chất lượng ảnh.

Còn về con A6k trong tầm giá thì nó vô địch rồi, nhưng so với Xe2 mắc hơn tầm 3-4tr thì khó mà so nhá. Vì kit của Xe2 rất rất tốt, A6k mún có chất ảnh tốt hơn con Xe2 và kit thì phải tới hàng CZ 24-70 f4 lúc đó thì giá của bộ này đã gấp đôi con Xe2 + kit. Tiền nào của đó thôi, rẻ hơn vài triệu nhưng chất ảnh thua thì cũng vậy.
Chất ảnh của Sony luôn hơn fuji nếu đi kèm với ống mắc hơn. Nên body thì giá rẻ, nhưng để có 1 bức ảnh chất lượng tương đương thì chả bao giờ rẻ hơn. Mua máy để chụp ảnh, chất lượng ảnh là hàng đầu, công nghệ chỉ giúp dễ tiếp cận thôi. Còn nói về công nghệ A6k, thứ nhất bắt nét nhanh, nếu không chụp thể thao thì cũng chả cần nhanh đến như vậy làm gì. Nên nhu cầu nào thì mua máy đó thôi.

Chốt lại xin đừng nhìn thông số để đánh giá máy ảnh.....vậy thôi.
@Ghost_suol PhầN XE2 và XE2S có thể giống phần cứng, nhưng khả năng lấy nét của 2S nhanh hơn và lấy nét thiếu sáng tốt hơn.
Có thể Fụji dìm hàng XE2 hay timh chỉnh phần cứng tí.
@Ghost_suol đính chính chút bác, CZ 16-70 f4 nha, 24-70 f4 là hàng dành cho FF mà
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@Hungdunghcmc Có xem bài so sánh của Xe2s với Xe2 Fw4 rồi bạn, người ta đã đánh giá tốc độ focus của 2 máy là như nhau luôn.
http://bestmirrorlessblogs.com/news/fujifilm-x-e2s-vs-x-e2/
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@Apocalypse8888 sr bác, dạo này đọc của A7 nhiều quá, bị loạn ^^. Cảm ơn thông tin bác
cầm mrl đi chụp dịch vụ, chụp thương mại, quảng cáo xem, gặp khách có mà bị chửi vỡ mồm, ai cũng so sánh yếu tố công nghệ hơn thua nhau mà quên mất yếu tố con người vẫn quan trọng nhất
dcm0911
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 VN toàn hiếp ảnh gia, người làm dịch vụ, lấy đâu ra nhiếp anh gia xài MRL :rolleyes:
@dcm0911 Các bác cãi nhau chuyện người ta dùng gì thì có tác dụng gì. Mình dùng gì có hợp k mới là quan trọng nhất 🆒
dcm0911
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Việt nghĩa Em có cãi chuyện ai dùng gì đâu, chỉ phán VN ko có nhiếp ảnh gia thôi, toàn "hiếp" ảnh gia tự phong là chính 😁.
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật E nghĩ bác bố cục lại hình, cho mẫu giơ tay bên kia và đầu nghiêng về hướng ngược lại, hoặc bác thay đổi vị trí bấm máy thì sẽ đẹp hơn nữa
oZeratulo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy bác cãi nhau làm gì, mỗi cái có mục đích riêng của nó.
A6000 thực sự rất tốt, mình trước xài Nikon rồi chuyển qua Nex5r, tới giờ là A6000. Chưa có gì cảm thấy không hài lòng.
Hệ lens crop của Sony thực sự hơi ít, nhưng hoàn toàn đủ cho mọi nhu cầu: 10-18 (rất tốt, thậm chí cắm trên FF vẫn dùng đc), 24f1.8ZA (tuyệt vời), 35F1.8 khá, 50f1.8 thuộc dạng best p/p, 55-210, siêu kit 16-70f4ZA ...
Nói lens Zeiss Sony mắc, chứ nhìn xem Zeiss 55f1.8, Zeiss 16-35, Zeiss 35f1.4, Zeiss Touit 12mm, 30mm, tốt cỡ nào, giá cũng chỉ ngang ngửa mấy con L hay N thôi.
Hệ lens Sony hiện tại được người ta quan tâm rất nhiều, lens native vài ba ngày lại ra mấy cái.
Mấy ông lớn chuyên làm lens Native như Sigma, Samyang thậm chí là Voitglander đều có lens cho ngàm E. Nếu không tìm hiểu thì đừng vội chê
brave
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy bác xài A6000 + sel 55-210, cho mình hỏi chất lượng hình ảnh tốt không vậy, ở tiêu cự ngắn và xa nhất ?
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@brave bác tham khảo ảnh của 1 nháy nữ https://www.flickr.com/photos/51910347@N04/
Các mod Tinh Tế thích quay tay cho có cảm súc . Có nêu rõ bác Hiệp nữa .!!!!!!!!!
ngduccv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tôi đang xài cả 2 dòng máy Canon và Sony (dùng từ thời Nex 6, con trước của A6000 tới con A6000) nên nhận thấy như sau:
- Về tốc độ lấy nét nhanh: các bạn có phân biệt nổi tốc độ lấy nét 0.06s và 0.6s hay không, tôi nghĩ là ít khi nhận thấy sự khác nhau. Mà các bạn cần tốc nhanh làm gì, chụp chim bay à. Nếu vậy sao chụp chim cò ít người xài Sony mà dùng toàn Canon, Nikon với tốc độ lấy nét "chậm như rùa". Chưa kể là những dòng MRL lập lờ giữa khái niệm lấy nét "nhanh" và lấy nét "chính xác". Riêng cái lấy nét chính xác này thì MRL còn phải cải thiện rất nhiều. Bạn có muốn chụp nhanh nhưng về coi out nét hết 30% hay mất những khoảnh khắc quan trọng không? DSLR chụp phát nào chắc phát đó, chứ không nhanh tới mức out nét mất khoảnh khắc.
- Dùng ống MF: riêng khoản dùng ống MF là đã loại bỏ tính năng lấy nét nhanh của MRL, nhưng với những con dòng MRL Sony thì đây chính là sự khác biệt. Nhưng nói thực, ống MF hồi trước những năm 2013 còn ngon bổ rẻ, chứ sau này trào lưu thì mấy ống đó còn mắc hơn ống AF. Còn mấy ống mấy trăm k, thì khuyên một câu là đừng mua là gì, nhìn ảnh muốn bỏ, do chất lượng ống kính đã xuống cấp, bong tróc hết lớp coating.
- Ống kính AF: dĩ nhiên, ống kính của CZ thì ko thể tồi, nhưng nếu bạn có ngân sách dư dả chút thì ko sao, chứ tiền ít mà đòi ống kính ngon quên Sony đi. Còn nói thiệt chứ, nếu bạn chỉ là hạng gà thì phân biệt ảnh giữa ống kính rẻ và ống kính hơi xịn chút chắc không phân biệt được đâu.
- Body: trên có người nói nhiều NAG bỏ Canon, Nikon qua Sony, thế bạn biết người ta mua body nào không, toàn những con đỉnh của Sony, chứ ko phải những con dòng cấp thấp như A6000. Dĩ nhiên, khác biệt giữa những con flagship của các hãng rất nhỏ, chất lượng ảnh thì tương đương, lúc đó thì người ta nhìn tới khối lượng khi cần mang theo. Sony có ưu thế hơn một chút, nhưng cái giá bỏ ra mua những con như A7R không phải rẻ. Còn cái ảnh bạn đưa dùng A6000 chụp thì thực sự với những người chuyên nghiệp , dùng máy nào thì cũng như nhau cả thôi, chất lượng file RAW của Sony cũng tốt. Hình như trong giải ảnh báo chí thế giới 2016 có một ảnh đoạt giải chụp bằng Gopro, bạn đừng nói ảnh GoPro tốt hơn MRL hay DSLR nha.
- Nói vậy tại sao người ta không chuyển hết qua Sony MRL, lý do là độ bền máy, và thời lượng pin. MRL ko thể trâu bò như DSLR, và pin cũng nhanh hết (thường khoảng 200 tấm vs 600-1000 tấm của DSLR). Pin có thể tăng cường bằng grip hoặc pin dự phòng, nhưng vậy là đánh mất ưu thế nhẹ nhàng của MRL.
- Chưa kể một hệ sinh thái đi kèm với 1 dòng máy như flash, grip. Bạn chụp đàng hoàng mà dùng flash cóc của máy chụp thì đừng nói nữa. Còn flash của Sony vừa mắc vừa yếu, còn flash for thì hiện thời cũng khá ít.
Nói như vậy cũng phải nói một số điểm mạnh Sony: MRL có ưu thế là nhỏ gọn, dễ mang theo du lịch, chất lượng ảnh RAW khá tốt nếu so cùng dòng máy và chụp ở khẩu nhỏ, nhưng JPG chưa chắc là tốt so với những con Fuji. Nếu bạn chỉ dùng cho chụp ảnh bình thường, chơi bời linh tinh thì Sony MRL là một lựa chọn ko tồi, còn bạn muốn chơi ảnh đàng hoàng thì cái giá của bạn cho máy ảnh Sony MRL cũng không rẻ hơn DSLR mà còn nói là mắc hơn.
Một điều nữa là càng chuyên nghiệp thì chỉnh sửa chau chuốt càng nhiều, lúc này các bạn khó mà nhận ra ảnh của hãng nào mà chỉ là tay nghề ai cao!
@ngduccv bác nói rất hay. em thích MRL vì tính gọn nhẹ của em nó, vì người như em k xác định chụp chuyên nghiệp nhu cầu chủ yếu là có ảnh đẹp một chút giữ làm kỉ niệm, đi du lịch k phải treo trên cổ con DSRL to tổ bố ( năm ngoái em đi lào cai chơi thấm thía cảnh leo đồi với balo gần chục cân sau lưng + canon 50D treo đằng trước vừa nặng vừa vướng chỉ muốn vứt đi) còn về lens thì chỉ cần 1lens kit và 1lens fix mf 50mm cho tất cả 😁. Pin thì k quan trọng vì ngày cùng lắm em chụp đc trăm pics con ip cùi còn chịu được chả nhẽ... Mấy cái cấu hình cảm biến với chả tốc chụp cái gì đấy k quan tâm vì gà đâu phân biệt được . còn các bác nói mấy cái chất ảnh sony hay fuji thì càng mù tịt. Bây giờ quan tâm nhất là gom được bao nhiêu tiền ra tiệm kêu chủ mang hết mỗi hãng 1 con tầm tiền ra con nào đẹp, cầm vừa tay, chụp 2-3 kiểu thấy ưng là xúc thôi o_O
@Việt nghĩa MRL dạng chuyên như A7RII cộng len ngon thì nhẹ gì hơn đâu bác? Mà mấy len ngon đa dụng phổ thông chuyên nghiệp ( 24-70f2.8, 70-200f2.8, 85f1.4) nặng như Canon Nikon, và cũng chỉ sắp... Bán. Các len Tele fix khủng cho thể thao chim cò cho các bác chuyên lấy đâu ra.

Ưu điểm của MRL phải gọn nhẹ, cứ APS-C chiến là OK. Hiện nay là như vậy. Sau này loại nào thực sự ngon vượt trội, thì lại dùng loại đó. Thế cho nhanh có gì phải tranh cãi nhjều các bác.

Tuy nhiên hiện nay có thể kết luận, ống ngon thì phải dùng cho FF, khẩu lớn giá vẫn chát và vẫn nặng như trước dù sắp bán như mấy ống trên của Sony. Tức là MRL chuyên thì vẫn nặng mà thôi.
@Hungdunghcmc Đề nghị bác đọc rõ cmnt của em hãy trả lời 😃.
kNX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngduccv mình phản biện với bạn vài cái gạch đầu dòng như sau:
- Lấy nét nhanh: hiện tại khoảng cách giữa Mrl & DSLR là rất nhỏ, hầu như ko phân biệt được. còn về lấy nét chính xác, hầu hết các máy Mrl hiện tại vẫn lấy nét dựa trên constrast AF hoặc PDAF, cho độ chính xác cao hơn phase AF của DSLR, mình không dùng Sony mà là OMD, bắn hầu như chưa bao giờ out nét, chưa kể khả năng chọn điểm AF qua chạm màn hình cảm ứng bá đạo. Đã cầm qua Canon 70D cho tốc độ lấy nét tương đương nhưng tỷ lệ out cao hơn rất nhiều.
- chơi lens quay tay: cái này DSLR không thể so sánh được với các tính năng hỗ trợ lens MF của Mrl như peaking, chống rung body ..., bạn cứ kể mấy lens cổ vài trăm k làm gì, giờ đầy hãng làm lens MF chất lượng cao mà giá mềm hơn lens AF có chất lượng quang học tương đương như samyang, voigtlander, mitakon ...
- hệ sinh thái &lens AF: bạn nghĩ sao khi giờ Sony E-mount chơi được hết gần như tất cả các lens của các hãng còn lại, từ Canon, nikon, sigma, ...thậm chí tới lens quay tay của Leica M sắp tới cũng có AF được ? Hiện tại Mrl đang phát triển cực kỳ mạnh mẽ & gặm dần miếng bánh của DSLR, rất nhiều hãng tập trung phát triển, trong tương lai sớm thôi hệ sinh thái sẽ tương đương thôi thậm chí có thể còn rộng hơn.
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Tóm lại 1 điều tuỳ nhu cầu và sở thích người ta sẽ chọn máy phù hợp. Chả có lý do gì để phải bảo vệ MRL là nhất và a6k là vô địch. Nếu mọi thứ đều tốt và vô đối hết thì chả có hãng nào và dòng nào phát triển nổi, quy luật của phát triển rồi, cái không tốt thì bị đào thải. Dslr vẫn phát triển tốt nghĩa là nó có vị thế riêng của nó. Nếu bàn thấp hơn, ở trình độ camera phone, các newbie cũng đang lo lắng là máy ảnh đang chết dần vì phone đấy thôi. Khi nào đủ trình, đủ lão luyện thì hãy bình luận ng khác và cho rằng mình đúng. Trung lập và lắng nghe tí đi các sửu nhi. Và trong nhiếp ảnh khi war với nhau người ta war bằng ảnh, chứ ko phải lời nói, thông số, thông tin, tin đồn, giá tiền.....
khoaicuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo quan điểm 1 người mới như em không riêng gì máy ảnh mà tất tần tật các sản phẩm công nghệ thì tùy thuộc nhu cầu của mình (điều kiện kinh tế, mục đích sử dụng ...) mà lựa chọn sản phẩm cho bản thân. Sản phẩm tạo ra là để phục vụ cho con người, chứ không phải con người phải phục vụ cho nó.
Chẳng nên gắng mua sản phẩm đắt tiền để thỏa chí công nghệ cao trong khi điều kiện kinh tế còn yếu (nhịn ăn nhịn tiêu, nhịn cả tiền mua sữa cho con ...) và nhu cầu cũng chỉ chụp không nhiều đâu phải lúc nào cũng có thời gian đi chụp ảnh đâu, còn đi học, đi làm kiếm tiền, lâu lâu đi du lịch, thăm thú thì mang ra chụp, ở nhà thì cũng thi thoảng mới chụp gia đình, chẳng nhẽ ngày nào cũng mang vợ con ra bắt tạo dáng chụp ảnh ^^.
Còn những người xác định chụp ảnh là một nghề thì họ chuyên nghiệp rồi, họ tự biết cái nào cần cho họ (có thể họ mua máy đắt tiền, cũng có thể họ chẳng cần máy đắt tiền vẫn cho ra ảnh đẹp)
Vậy nên mua cái gì cũng phải xem xét là nhu cầu mình cần đến đâu thì mua sản phẩm phục vụ cho mình đến đó (cái này thì cũng khó vì ham muốn của con người là vô độ) ^^.
Ps: Em cũng là một người đam mê công nghệ, thích những cái mới mẻ để trải nghiệm. Điện thoại thì em cũng có gì mới em mua (giờ em dùng BB 9700 ^^), máy chơi game em cũng đú(ps4 đang để kê loa^^). Kinh nghiệm bản thân em xin có đôi lời như vậy ^^
khoaicuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mà các bác cho em fun tí cái bức ảnh chụp củ khoai tây giá 1tr usd , nhiếp ảnh gia dùng máy gì chụp ấy nhỉ 😆)))
@khoaicuc mai đi chụp khoai tây nhá
Cũng đang phân vân: Mấy bức tranh triệu đô ấy thì vẽ bằng màu gì ấy nhỉ
bác nào mà biết tới và đang mê máy ảnh sony alpha a6000 thì xem thêm ảnh của anh này, nét quá
https://www.flickr.com/photos/nodoor
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Alexx [​IMG]
bác này sử dụng nex 6 đạt được rất nhiều giải, giải toàn tính K$
trước khi dùng nex 6 bác ý có bộ gear 5D mkII + dàn L
VN có mấy người đc giải NAT GEO ko?
Mà mình nghĩ bạn chắc cũng ko biết NAT GEO là gì đâu, còn nhiều giải thưởng khác nữa. Ví dụ cho bạn thấy thôi chứ cũng chả chê Canon hay Nikon, có điều là ML sony là 1 sản phẩm công nghệ. Canon thì ưa chuộng ngoài bắc vì đa số các bác chụp mẫu, còn mình thấy ai dùng nikon đều có ML backup đi kèm, còn về khả năng hậu kỳ bằng pts thì thấy mấy bác nikon mới là bá đạo rất cầu kỳ. Ý kiến cá nhân rút ra từ bạn bè facebook
@bocapran Bản thân đi bạn, chứ lấy ảnh mạng thì nói làm gì.
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Alexx Mình chỉ chup te en xóa phông thôi up lên hơi ngại vì trình cũng gà
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bocapran Không sao đâu bạn, cứ từ từ rồi sẽ tiến bộ.
ThikThiChieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
phải xem xét mình là người chụp chơi hay chụp kiếm tiền + thu nhập riêng mỗi người, chứ theo ý người này người kia mà đú theo thì chỉ là đứa adua thôi. Mình nhu cầu chụp chơi, du lịch, phong cảnh, gia đình, cây cỏ hoa lá, trc giơ toàn chụp đt, trước khi mua mình cũng có tham khảo nhiều dòng, mới đầu cũng tính DSLR, nhưng bạn mình bảo mày chụp chơi du lịch thì mirrorless cho nhỏ gọn, mà chất lượng cũng ko thua kém j DSLR = giá tiền, mình cũng nghía qua nhiều hãng từ Fuji, olympus, pana, sony... đọc khá nhiều bài và video review , mới đầu cũng coi rồi thích mấy cái khủng trên 30 củ, rồi 20 củ, cuối cùng mua a6000+kit 12củ vì thấy giá hợp túi vs thu nhập và review cũng khá ổn , nếu nhiều tiền hơn thì mình đã chọn XT1 hoặc XT10 , hoặc sony A7ii rồi. Tóm lại là với các bạn chơi ko chuyên như mình ( pro rồi thì ko nói ) thì trước khi mua máy ảnh dslr hay mrl nên tham khảo kỹ trên mạng rồi mua theo số lúa mình có thể chi trả được, chứ đừng có nhịn ăn nhịn uống vay mượn để dành mà đu theo mấy cái nhiều tiền làm j 😁
http://www.doanhnhansaigon.vn/phong-cach/may-anh-khong-guong-lat-soan-ngoi-compact-dslr/1092642/
http://kienthuc.net.vn/di-dong-thiet-bi/may-anh-khong-guong-lat-se-soan-ngoi-dslr-516116.html
đọc 2 bài này xong tự nhiên thấy hãng canon ảo tưởng sức mạnh tới cỡ nào
Giờ là năm 2016 và năm tới là 2017 không biết các fan cuồng canon với nikon còn nổ được nữa không
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 bạn vui lòng search thêm Phase One , Leica dòng S, Hasselblad H5D, Pentax 645Z để biết thêm về DSLR của họ nhé, Canon hay Nikon chỉ là tôm với tép ( quên bao gồm cả Sony, Fuji, ..... ).
@hero130 trích luôn các bác DSLR với cái công nghệ gương lật vô đây chém không gương lật trong khu vực chủ đề ko gương lật ko cảm thấy bối rối à
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 Cũng cảm thấy khá bối rối chứ, dù biết là đàn gảy tai trâu ^^,
P/s: mình chẳng là fan của dòng máy nào, và đang dùng fuji X-E2 một MRL. ^^
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@hero130 ko phải dân chúng chém gương lật với ko gương lật đâu, mà là sony fanboy lấy a6k bình thiên hạ, chê tất cả dòng khác nên dân chúng mới phẫn nộ thôi. Chả ai chê MRL hay DSLR
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ghost_suol Bác nói chí phải ^^, trong khi sự thật đỉnh cao của nhiếp ảnh bằng DSLR lại thuộc về các máy dòng Medium Format hic hic.
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khả năng pts chỉ dừng lại ở mức chạy action + portraiture 3 phút 1 cái nên bệt
[​IMG] [​IMG] [​IMG]
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bocapran Dạ. bác cứ học thêm về ánh sáng và cách xử lý hình ảnh manual bằng PTS sẽ tiến bộ rất nhanh ạ.
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
@bocapran 2 tấm này mẫu có nụ cười đẹp quá bác ạ 😁
dcm0911
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bocapran Ảnh bạn đăng ko thuộc thể loại chân dung nha 😃
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dcm0911 Quên em chụp gái xoá phông chính xác thế ạ. Đi chụp gái với 1 rừng canon nikon một mình mình một máy vẫn tự tin ^^. Đúng xu thế của các bạn bây giờ mà bác.
bác bọ cạp cho e xin thông số với ạ, chụp bằng máy và ống kính gì ạ
bocapran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 sony A7 + lens mf CZ 85 1.4 bạn ơi
Mình qua 5 body canon fuji nex nhưng vẫn giữ lại cái lens 1 pic chụp từ ne x 5n 1h trưa ko flash ko hắt sáng nên background cháy hết[​IMG]
mrmistake
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daotruong94 Biết là sửu nhi nhưng vẫn phải comment cho fanboy a6k 😆
- Nhìn ảnh chỉ quan tâm thiết bị gì, thông số gì.
- Chụp ảnh chỉ quan tâm độ nét
- Suốt ngày cố đi tìm một vài trường hợp dùng mirrorless và lấy đó làm xu hướng của thế giới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019